ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าผมอยากจะเริ่มทำแอม เอง ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนครับ
Sat-20-Mar-2010, 15:55,
ถ้าผมอยากจะเริ่มทำแอม เอง ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนครับ

ถามแถม(แอมของลำโพงโมนิเตอร์ มีผลต่อเสียงไหม อย่างไรครับ)
Sun-21-Mar-2010, 14:43,
RE: ถ้าผมอยากจะเริ่มทำแอม เอง ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนครับ
เริ่มศึกษาอิเล็คทรอนิกส์ก่อนเลยครับ
Sun-21-Mar-2010, 17:14,
RE: ถ้าผมอยากจะเริ่มทำแอม เอง ต้องเริ่มศึกษาตรงไหนครับ
ทุกอย่า่งมีผลต่อเสียง หมดครับ

รายละเอียดมาก ทำเอาใช้ได้ดีคงต้องใช้เวลา เเละ เงินมาก

http://www.htg2.net/index.php?board=13.0
Mon-22-Mar-2010, 15:15, (This post was last modified: Mon-22-Mar-2010, 15:17 by TheChat.)
อิเลคทรอนิคส์พื้นฐาน
- การ bias transistor จุดทำงาน (q-point) กราฟการตอบสนอง จุดอิ่มตัวของทรานซิสเตอร์ การต่อทรานซิสเตอร์แบบ common-base, common-emittor, common-collector
- วงจรขยายคลาส A,B,AB,D, ฯลฯ
- การ bias FET, MOSFET วงจรขยายด้วย [MOS]FET
- Frequency response ... อาจจะเลยไปถึง Laplace, stability condition, ฯลฯ

ถ้าอยากเรียนรู้ สนับสนุนเต็มที่ครับ คุณจะได้อะไรเยอะมากหากลองผิดลองถูกเรื่องพวกนี้อย่างมีหลักการ และ ไม่ท้อกับวิชาการไปซะก่อน

แต่ถ้าจำเป็นต้องมีของไปใช้งานจริง ซื้อเอาเถอะครับ อุปกรณ์ระดับโปร(จริงๆ ไม่ใช่อุปกรณ์แบบที่มี "ประกายเสียงระยิบระยับ มิติกระชับแน่นโอบล้อมโมเลกุลอากาศได้ดี...blaๆๆๆ") แพงเพราะค่าสมองคนออกแบบครับ ไม่ได้แพงเพราะชื่อยี่ห้อหรือคำโฆษณาอย่างเดียว เพราะมันต้องคิดเยอะมากหากจะแก้ปัญหาให้รอบด้าน ให้ใช้งานได้สะดวกสบายเหมาะสมจริงๆ

ส่วนสำหรับผมแล้วเนี่ย ผมบอกตามตรงว่าผมโง่ Analog มากๆ .. ผ่านวิชา Elec I, Elec II ได้ก็เพราะโปรแกรมสูตรใส่เครื่องเข้าไปสอบ ท่องจำๆๆๆ ว่าไอ่คลาสนี้ใช้สูตรนี้ หน้าตาแบบนี้ใช้สูตรนี้ แทนค่าๆๆๆ เอาพอไม่ให้ F แต่ไม่ค่อย get อะไรกับมันเท่าไหร่ Brrrr Beathead

ถ้าให้ผมแนะนำ คนที่เก่งเรื่อง Analog circuit มากๆ ในบอร์ดเรานี่ก็มีหมิง (minguta) กับพี่ต้อ sawasdee ครับ สองคนนี้เนี่ย เมพขิงๆ ชาบู...ชาบู..
[Image: namnao-crop-small.png]
Mon-22-Mar-2010, 17:05,
ถ้าเอาแบบฝรั่งก็ต้องไปเรียนก่อนถ้ามีทุน หรือค้นคว้าจากตำรา และใน Internet
ถ้าเอาแบบลูกคนจีน ก็ต้องพยายามไปทำงาน ไปฝึกงาน กะบริษัทที่ทำพวกนี้ จะได้ Copy ได้ถูกต้อง
ถ้าเอาแบบไทยๆ ก็ หัดซ่อมก่อน แล้ว เอาเครื่องที่ลูกค้าให้ซ่อมมายำเป็นครูซะ

จากนั้นก็ เอาประสบการณ์จากการยำมาสร้างเครื่องใหม่ที่รวมข้อดีของทุกเครื่องมาไว้ด้วยกัน
ช่างไทยเก่งที่สุดในโลกครับ ผมกล้ายืนยัน และนอนยัน มีข้อเสียอย่างเดียวคือไม่เชื่อเรื่องการตลาด และมักมีนิสัยเป็น Artist

ส่วนเรื่อง Digital กะ Analog ก็ว่ากันไปตามยุคตามวัยกันเอานะครับ ผมไม่เก่งซักเรื่อง ฟังชาวบ้านเค้ามาทั้งนั้น

Forum Jump:

Quick Theme: