ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอปรึกษาเกี่ยวกับ studioi monitor นิดครับ
Sat-13-Mar-2010, 12:36,
Infoabout24  ขอปรึกษาเกี่ยวกับ studioi monitor นิดครับ
คือว่าผมกำลังจะซื้อมาใช้ที่บ้านซักตัวตอนแรกจะซื้อ tapco ที่เคยใช้ที่ทำงาน (รุ่นนี้นะครับ http://proplugin.com/tapco-s5.pro )

แต่ว่าห้องผมเล็กมากเลย ก็เลยจะมาขอคำแนะนำหน่อยว่า ถ้า ตัวที่เล็กกว่านี้มีรุ่นไหน แนะนำมั่งไหมครับ?

คือผมกะใช้ต่อผ่าน dj mixer อีกทีนึง (ไว้สำหรับซ้อมเปิดแผ่น กับใช้ mix spot ด้วยน่ะครับ)

แล้วอีกนิดนึงคือลำโพง ที่เล็ก กว่า 5 นิ้ว พวกนี้ นำมาใช้งานจะมีปัญหาแบบว่าทุ้มแหลม ขาดหายไปไหมครับ?

หรือว่า แค่ขับออกมาสูงสุดต่างกันเฉยๆ

ป.ล.อ้างอิง monitor จากใน proplugin ก็ได้นะครับ เพราะผมอาจจะไปซื้อที่นั่น

ขอบคุณครับผมDrums
Sat-13-Mar-2010, 13:48,
RE: ขอปรึกษาเกี่ยวกับ studioi monitor นิดครับ
ไปลองฟังดูเลยครับ
ที่ร้านเค้ามีห้องให้ลองฟังได้ เอาที่เราฟังแล้วถูกใจที่สุดนั่นแหล่ะครับ

ถ้าลำโพงเล็กลง การตอบสนองย่านต่ำ กับความความดังสูงสุด ก็จะต่ำลงไปด้วย
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดของห้องกับลำโพงด้วย ว่าเหมาะสมกันรึเปล่า
ห้องเล็กก็ใช้ลำโพงเล็ก ห้องใหญ่ก็ใช้ลำโพงใหญ่
ถ้าขนาดไม่เหมาะสมกันจนเกินไป เราจะทำงานลำบาก เพราะจะโดนหลอกหูครับ
Sat-13-Mar-2010, 16:58,
RE: ขอปรึกษาเกี่ยวกับ studioi monitor นิดครับ
YAMAHA ก็น่าสนครับ
Sun-14-Mar-2010, 22:02,
คุณ XENONและพี่ๆในบอร์ด ช่วยอธิบาย " อาการโดนหลอกหู หน่อยนะครับ " ผมเคยให้พี่คนหนึ่งฟังเพลงที่ทำ พี่บอกว่าผมโดนห้องหลอก พี่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
Mon-15-Mar-2010, 01:05,
คุณ fartin ลอง search ในบอร์ดนี้ดูนะครับ

ใช้คำว่า standing wave หาดูครับ

มันเป็นอาการปัญหาของห้องที่ขนาดเล็ก หรือออกแบบมาไม่ดีครับ
Mon-15-Mar-2010, 01:34, (This post was last modified: Mon-15-Mar-2010, 01:39 by Xenon.)
งี้ต้องไปทำความเข้าใจเรื่อง Accoustic ซักหน่อยน่ะครับ มันเป็นเรื่องของการสะท้อนของเสียงภายในห้อง
และเกี่ยวกับเฟสด้วย ซึ่งนอกจากการสะท้อนจะทำให้เกิดอาการประเภท Echo แล้ว
ยังมีผลเรื่องการตอบสนองความถี่ต่างๆ อีกด้วย คือการที่เสียงสะท้อนไปมาในห้อง
ทำให้เกิดการหักล้าง และเพิ่มพพูนในบางความถี่ ไปตลอดย่าน

ทดลองง่ายๆ ลองเปิดเพลงอะไรมาซักเพลงนึง เอาเพลงที่เราชอบ และจำรายละเอียดเสียงได้
แล้วลองเดินฟังไปรอบๆ ห้อง ตั้งใจฟังดีๆ แต่ละจุดที่ต่างไป เสียงก็จะต่างกันด้วย
ส่วนใหญ่ที่จะเจอเสมอคือถ้าไปอยู่ตรงมุมห้องจะได้ยินเบสเยอะกว่าจุดอื่น
นี่แหล่ะครับ ที่เราโดนห้องหลอกหู

ถ้าจะให้ชัดขึ้นไปอีกก็ลองใช้การ Sweep ความถี่ดูเลย นั่งอยู่หน้าเครื่องนี่แหล่ะ หาพวก Tone Generator มาทดสอบ
ถ้าใช้ Cubase หรือ Nuendo ก็ใส่ปลักอิน Tool>TestGenerator เข้าไปที่ Master เลย
พอใส่เข้าไปแล้วจะได้ยินเสียง 1 KHz Sine Wave (เสียงเหมือนตอนทีวีจะปิด-เปิดสถาณีเมื่อก่อนน่ะ)

ตั้งใจฟังให้ดีแล้วลองขยับหัวไปมาช้าๆ จะรู้สีกได้เลยว่า บางตำแหน่งเสียงเบาลงไป บางตำแหน่งเสียงดังขึ้นมา
บางตำแหน่งได้ยินข้างซ้ายดังกว่าข้างขวา หรือบางตำแหน่งขวาดังกว่าซ้าย ทั้งที่มันก็เป็น Mono นะเนี่ย
นี่คือผลการตอบสนองความถี่เสียงของห้องนั้นๆ (นี่แค่ความถี่เดียวนะ)

ถ้ายังไม่สาแก่ใจ ลองหมุนปุ่ม Frequency ดู ค่อยๆ ช้าๆ (นี่คือการ Sweep แล้ว) ไม่ต้องขยับหัวไปไหน อยู่นิ่งๆ ตั้งใจฟัง
ถ้าเป็นห้องที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับทำงานด้านเสียงแล้ว (หรือ Studio เสียงที่ออกแบบมาดีพอ)
แต่ละความถี่ที่กวาดไปจะดังไม่เท่ากัน บางความถี่ดัง บางความถี่เบา ยิ่งห้องเล็กยิ่งรู้สึกได้ชัด

แต่ละห้องก็จะตอบสนองความถี่ที่แตกต่างกันออกไป ถึงแม้ว่าห้องที่บุวัสดุซับเสียงไว้รอบห้องก็สามารถเจออาการนี้ได้เช่นกัน
ทีนี้ ถ้าห้องของเราตอบสนองความถี่แตกต่างออกไปมาก นั่นคือเมื่อเราทำงาน ก็จะโดนห้องหลอกหูเอาครับ
เพราะมันทำให้เราได้ยินแต่ละความถี่ ผิดไปจากที่ควรจะเป็น
Mon-15-Mar-2010, 17:43, (This post was last modified: Mon-15-Mar-2010, 17:45 by grafiti43bangsoh.)
(Sun-14-Mar-2010, 22:02)fartin Wrote: คุณ XENONและพี่ๆในบอร์ด ช่วยอธิบาย " อาการโดนหลอกหู หน่อยนะครับ " ผมเคยให้พี่คนหนึ่งฟังเพลงที่ทำ พี่บอกว่าผมโดนห้องหลอก พี่ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
เขาเป็นใคร บังอาจมาก ท่าทางตินก็เป็นคนฉลาด โดนโหลก เอ้ย โดน(พี่คนนั้น)หลอกได้ยังงัย Hip
อ้าว ลำโพงหลอกหรอ อ่านผิด นึกว่าพี่คนนั้นหลอก แต่คุ้นๆนะ พี่คนนั้นอ่ะ
Mon-15-Mar-2010, 23:10,
ขอบคุณ คุณ Tula คุณ Xenon และ คุณ บังโซ๊ะ ที่แนะนำครับ

ปล.พี่คนนั้นก็..บังนะหละครับ
Mon-15-Mar-2010, 23:25,
(Mon-15-Mar-2010, 23:10)fartin Wrote: ปล.พี่คนนั้นก็..บังนะหละครับ
Beathead

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  เมื่อ monitor Samson ผมเสีย panplus 3 6,347 Fri-30-Apr-2010, 05:23
Last Post: Tula
  ลำโพง Monitor 2ข้าง เสียงไม่เหมือนกัน dotG 6 5,010 Wed-31-Mar-2010, 22:01
Last Post: ohm4u
  ขอคำปรึกษาเรื่อง หูฟัง monitor หน่อยค่ะ greentea_flute 2 3,797 Tue-30-Mar-2010, 04:23
Last Post: Tula
  ช่วยบอกวิธีการเลือกซื้อ Monitor หน่อยคับ Punchanta 10 7,979 Sun-21-Mar-2010, 18:24
Last Post: fartin
  ขอคำแนะนำเรื่อง Monitor กับ Amp หน่อยครับ Shinoda 4 3,779 Sun-14-Mar-2010, 17:56
Last Post: Busoh_Sensen

Forum Jump:

Quick Theme: