ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยไข ข้อสงสัยหน่อยครับ ...
Sat-13-Mar-2010, 21:28,
RE: ช่วยไข ข้อสงสัยหน่อยครับ ...
1. echo = reverb ส่วน delay เหมือนที่เขาบอกข้างบนนั่นแหละ
ต่างกันคือ echo/reverb มี early และ late reflections

2. Brass - woodwind เสียงต่างกันเพราะว่า harmonics ที่ออกมาจากโลหะและไม้ต่างกันครับ
Tue-16-Mar-2010, 04:02,
RE: ช่วยไข ข้อสงสัยหน่อยครับ ...
(Mon-8-Mar-2010, 13:14)Tula Wrote: บทความที่พี่เทสเอามาลงมันก็ดีอยู่นะครับ...

แต่ถ้าจะเอาไปสอบ ท่าทางจะไม่ใช่ล่ะครับ
มันมีจุดที่ไม่ถูกต้องอยู่บ้าง...และบางอย่างก็เป็นเรื่องที่ไม่เกี่ยวกันเช่น Delayed Speaker... อันนี้คนละประเด็นเลยครับ...
ตอนนี้ผมก็ไม่ค่อยมีเวลาซะด้วยสิ... ใครมาช่วยหน่อยครับ

รอพี่ตุลมาช่วยเสริมครับ Smile_big

ผมไป search เจอมา ไม่รู้ว่าถูกต้องหรือไม่อย่างไร...

Delay is defined as the splitting of a signal into separate components, the slowing of one of these split signals, and its subsequent re-introduction into the original signal.

Echo is defined as a delay of approximately 35 ms. in which the regenerations are evenly spaced and in which the release portion of the sound envelope is even as well. This is also sometimes referred to as Early Reflections.

Reverb is defined as a delay less that 35 ms. in which the regenerations are randomly dispersed and in which the release portion of the sound envelope is random as well. This is also sometimes referred to as Later Reflections.

Credit: http://www.interruptor.ch/scottmadigan.html
Wed-17-Mar-2010, 03:08,
Up

อย่างนี้แหละครับ เอาไว้ตอบข้อสอบเลยล่ะครับ
Wed-17-Mar-2010, 15:34,
อ่ะ แบบนั้นหละครับ

ถ้าอธิบายแบบ DSP .... ผมเคยคุยกับพี่ต้อ แล้วก็ อ๋อ ... ว่า delay มันคือการที่ transfer function มี impulse response เป็นยอดแหลมที่เรียงห่างๆกัน ถ้าฟังเป็นเสียง ก็จะได้ยินแยกเป็นครั้งๆ ครั้งที่ 1, 2, 3 ห่างกันพอให้แยกออก

แต่ถ้า reverb นั้น impulse response จะเรียงค่อนข้างชิดๆกัน ทำให้แยกไม่ออกเป็นก้อนๆแต่ให้ความรู้สึกว่าเสียงฟุ้งกระจายหรือทอดยาวออกไป
[Image: namnao-crop-small.png]
Tue-23-Mar-2010, 02:25,
เอาอีกครับ สนุกจัง ผมถนัด แต่ภาค ทิดสะดือ เลยไม่กล้าทำข้อสอบ

Forum Jump:

Quick Theme: