ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอรบกวนถามอีกเรื่องนะครับเรื่องไมค์
Fri-5-Mar-2010, 15:38, (This post was last modified: Fri-5-Mar-2010, 15:44 by smilenote.)
ขอรบกวนถามอีกเรื่องนะครับเรื่องไมค์
คือผมซื้อ มายา 44 มาแล้วเขาเขียนไว้ดังนี้
- Mic Preamp พร้อมด้วย Phantom Power supply
คำถามว่าผมต้องใช้ไมค์แบบคอนแดนเซอร์หรือไม่ แต่รูด้านหลังเป็นแบบ Phone นะครับ ได้ยินว่าคอนแดนเซอร์ต้องใช้การต่อแบบ XLR เท่านั้นจริงหรือไม่ ตอนนี้งงมากครับ[Image: 69880.jpg]

ตอนนี้ผมใช้ ชัวร์ sm 58 อยู่ครับพอกด แฟนตั้ม ปุ๊บหอนระเบิดเลย ขนาดใส่หูฟังเปิดเบาๆนะเนี่ย ก็ขอยืมรูปจากมิวสิกคราฟมาให้ดูครับ ขอบคุณครับ
ขอโทษด้วยนะครับที่โพสกระทู้ติดๆกัน
Fri-5-Mar-2010, 16:11,
RE: ขอรบกวนถามอีกเรื่องนะครับเรื่องไมค์
ใช้สายไมค์ที่ปลายด้านนึงเป็น 1/4" TRS (Phone แบบ Stereo เหมือนของหูฟัง) ปลายอีกด้านเป็น XLR ได้ครับ

เชื่อมสายกับขาที่จะต่อระหว่าง TRS กับ XLR แบบนี้ครับ
T <-> 2 [Hot (+)]
R <-> 3 [Cold (-)]
S <-> 1 [Shield (Ground)]
สามารถใช้กับ Dynamic หรือ Condenser ก็ได้

และจะเปิดไฟเลี้ยง (Phantom +48V) สำหรับ Condenser เท่านั้น
อย่าใช้ Phantom กับ Dynamic เพราะอาจทำให้ไมค์เสียหายได้

ที่แต่ละขาของ XLR จะมีเลขกำกับไว้อยู่แล้ว
ส่วนที่ TRS ปลายสุดคือ T ถัดมาเป็น R และในสุดติดกับ Body เป็น S

ดูเพิ่มเติมที่นี่ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/TRS_connector
Fri-5-Mar-2010, 19:17,
RE: ขอรบกวนถามอีกเรื่องนะครับเรื่องไมค์
อืมม.... โดยปกติ phantom power ไม่มีผลเสียใดๆ กับไมค์ Dynamic ครับ
แล้วก็ไม่มีผลใดๆ กับเสียงด้วยครับ

ทีนี้ที่บอกว่าพอกดปุ่ม phantom แล้วไมค์หอน...
ผมว่าไม่ใช่แล้วล่ะครับ น่าจะเป็นกดปุ่ม Pad มากกว่า....

จะมีก็แต่พวกไมค์ Ribbon ยุคเก่าที่อาจจะพังจากไฟเลี้ยงพวกนี้ได้ครับ...
แต่ไมค์ Ribbon ยุคใหม่บางตัว ก็ทนไฟ phantom ได้แล้วครับ

ส่วนการใช้หัว TRS กับไฟ Phantom มีข้อควรระวังคือ
"ต้อง" เสียบสายให้เสร็จเสียก่อนแล้วค่อยเปิดไฟ Phantom

เพราะไอ้หัว TRS น่ะ มันจะมีการช๊อตของขาแต่ละขา เวลาที่เรากำลังเสียบอยู่
นึกภาพตามนะครับ พอเราเริ่มแยงไอ้หัว TRS เข้าไปมันจะมีช่วงที่ยังเสียบไม่สุดอยู่ (อย่าทะลึ่งนะ)

มันอาจจะมีการ spark หรือมีการช๊อตได้นะครับ ทำให้ภาคจ่ายไฟ phantom มัน overload ได้
ทำให้ภาคจ่ายไฟ อาจจะไหม้ หรือเสียหายได้ครับ
Fri-5-Mar-2010, 22:53, (This post was last modified: Fri-5-Mar-2010, 22:56 by Xenon.)
ถ้าไมค์ดีๆ (ไมค์ Dynamic) ก็อย่างที่ตุลย์ว่าแหล่ะครับ
แต่ถ้าไมค์ถูกๆ โนเนม หรือ ลอกเนม อันนี้ผมเคยเจอ พังไปแล้วตัวนึง
ประมาณว่าไฟ DC เข้าไปใน Voice Coil แล้วทำให้เกิดความร้อน จนมันผิดรูปไปเบียดกับแกน
ไม่ได้ขาด ไม่ได้ช็อต ไม่ได้ไหม้ แต่ผลคือ เสียงที่ได้กลายเป็นจิ้งหรีดไปเลย เป็นเสียงเล็กๆ แบนๆ แหลมๆ แถมเบามากๆ
แล้วก็เป็นอย่างนั้นไปตลอด ไม่กลับมาเหมือนเดิมอีกต่อไป มันเป็นไมค์ก๊อปราคาประมาณ 6-7 ร้อยบาท

ครั้งนั้นผมต่อไมค์ตัวนั้นกับช่องไมค์ของเมนบอร์ด
ซึ่งมันจะจ่ายไป +5V ออกมาด้วย สำหรับไมค์คอมทั่วไปซึ่งเป็น Condenser
ถ้าจะว่ากันตามหลักการแล้ว ปกติ Phantom Power หรือไฟเลี้ยงสำหรับไมค์ Condenser นั้น
จะมีวงจรจำกัดกระแสอยู่เพื่อป้องกันการเสียหายของอุปกรณ์หากเกิดการช็อตขึ้น ไม่ว่าจะสายช็อต ต่อผิด หรือใช้กับไมค์ผิดประเภท
ดังนั้น Phantom ที่จ่ายออกมา ไม่ว่าจะกี่โวลต์(V) ก็จะมีกระแส(A) ต่ำมาก เพราะ Condenser เองก็กินกระแสแค่เล็กน้อยอยู่แล้ว
และการจ่ายไฟให้ไมค์ Dynamic ซึ่งเป็นขดลวด ก็มีผลคล้ายกับการลัดวงจร หรือช็อต สำหรับไฟ DC (Phantom เป็นไฟ DC)
ไมค์ Dynamic ดีๆ ทั้วไปก็จะมีการป้องกัน DC ไม่ให้เข้าไปใน Voice Coil
อีกทั้งวงจรที่จ่าย Phantom เองก็มีการจำกัดกระแสอยู่แล้ว

ถึงแม้ว่าโดยหลักการจะมีการคิดเผื่อ และป้องกันไว้อยู่แล้ว
แต่ด้วยความชะล่าใจนั้นเอง ผมก็ได้เสียไมค์ไปตัวนึงแล้วครับ

ส่วนเรื่องการเสียบ (ไม่ได้ทะลึ่งนะ) TRS สำหรับกรณีนี้
ก็ควรระวังไว้ อย่างที่ตุลย์บอกเช่นกันครับ
Sat-6-Mar-2010, 12:28,
ขอบคุณมากครับ ตาสว่างขึ้นเยอะเลยครับพี่ๆ
Sat-6-Mar-2010, 12:41,
เป็นความรู้มากเลยครับ

^/\^
Sat-6-Mar-2010, 13:09,
(Fri-5-Mar-2010, 19:17)Tula Wrote: นึกภาพตามนะครับ พอเราเริ่มแยงไอ้หัว TRS เข้าไปมันจะมีช่วงที่ยังเสียบไม่สุดอยู่ (อย่าทะลึ่งนะ)
ว้า ดักคอซะก่อน อดเล่นเลยBeathead

Forum Jump:

Quick Theme: