ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครใช้ GW-8 บ้างครับ???
Fri-5-Mar-2010, 12:33,
ใครใช้ GW-8 บ้างครับ???
คือว่าตอนนี้เจ้า roland gw-8 (v.2) มันเกิดอาการค้างบ่อยๆ คือบางครั้งเวลาเปลี่ยนจังหวะมาที่จังหวะที่สร้างเอง มันจะค้างไม่มีเสียงจากดนตรีประกอบ (backing)
แล้วพอเปลี่ยนไปจังหวะอื่นๆ ก็เงียบเหมือนกัน
ลอง กดปุ่ม start/stop ก็ไม่มีผลอะไรครับ ต้องเปิดเครื่องใหม่อย่างเดียว
...
คือพักหลังนี้มันเป็นบ่อยมาก ไม่แน่ใจว่ามันเป็น bug ของเครื่องรึเปล่าครับ

และมีวิธีการเคลียร์พื้นที่หน่วยความจำของเตรื่องโดยไม่ปิดเครื่องรึป่าวครับ
ขอบคุณครับ
Mon-8-Mar-2010, 10:28,
RE: ใครใช้ GW-8 บ้างครับ???
เอ ผมไม่เคยเจอปัญหานี้เลยนะครับ เดี๋ยวจะลองช่วยดูที่ rolandclan ให้ครับว่ามีใครเคย report issue นี้รึยังเ
Mon-8-Mar-2010, 13:56,
แสดงหมายเลขห้องเพลงพลาด
ไปเจอมาครับ http://www.youtube.com/watch?v=wN-pyUx9uPk
--------
อันนี้ก็เคยเจอครับ จังหวะที่สร้างเอง
คือคร่าวๆ 1style = 4pattern โดยที่ผมสร้าง pattern ละ2ห้อง
พอเซฟ แล้วเล่น บางที มันแสดงเป็น 4หรือ6 ห้องครับ
ไม่ทราบว่าเคยเจอปัญหานี้หรือเปล่าครับ
Fri-26-Mar-2010, 00:55, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 00:58 by psychedelic.)
ถามนึดนึงน่ะครับ พอดีสนใจตัวนี้ อยากถามว่า

้1 ตัวนี้มีแบ่งmode patch perform แบบรุ่นอื่นๆมั้ยครับ
2เวลาทำlayerเราสามารถควบคุมvolของlayerได้แบบrealtimeหรือไม่
สมมุดเล่นเปียโน แล้วต้องให้สตริงค่อยๆด้วย อันนี้ทำได้มั้ยครับ
3line in ใส่เอฟเฟคอะไรได้มั่งครับ มีreverbมั้ย
Fri-26-Mar-2010, 14:13,
ตอบอย่างที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องศัพท์แสงทางเทคนิคเท่าไหร่นะครับ
เป็นประเภทเปิดเครื่องแล้วลุยเลย..55
1.Gw8 มี mode (น่าจะเรียกได้ว่าอย่างนี้นะ) Tone กะ Performances
-ใน Mode tone กดเลือกได้เลยหรือ save เป็น FAVORITE (มี 0-9bank, โดย bank ละ 0-9เสียง? คำนวณมะถูก 55) และ save ได้เฺ์ฉพาะ
tone มาตรฐานที่มากะเครื่อง effect ไม่ได้มาด้วย
-ใน Mode Performances เราสามารถ save การตั้งค่าได้หลายส่วน
• Keyboard mode
• Upper Tone/Lower Tone settings
• Style settings
• Song settings
• Effects settings
• Transpose
• Octave shift
• D Beam settings
• Keyboard touch
• Chord mode
• Melody Intelligence
และ save เป็น FAVORITEได้ (มี 0-9 bank, โดย bank ละ 0-9 ชุด?)
--------
2.การควบคุม vol ของเสียงที่ซ้อน layer แบบ realtime ทำได้โดย เข้าหน้าต่าง part view แล้วใช้เจ้่า VALUE dial หมุนปรับเ้อาครับ
หรือใช้ pedal ควบคุมน่าจะได้ครับ ผมมะมี pedal เลยมะได้ลอง
• CONTROL PEDAL jack
Connect a separately available pedal switch (Roland DP Series), a separately available foot switch (BOSS FS-5U)
or a separately available expression pedal (Roland EV-5) to this jack
• HOLD PEDAL jack
Connect a separately available pedal switch (Roland DP Series) to this jack
---------------

3.line in ไม่เคยลองครับ เคยแค่เล่นเพลง จาก usb flash drive เท่านั้นครับ reverb,chorus น่าจะใช้ปรับค่าจาก knob เลย

มะรู้จะตรงกับที่ถามมรึป่าวนะครับ รอท่านอื่นๆมาเพิ่มเติมนะครับ
Fri-26-Mar-2010, 14:52,
ขอบคุณมากครับ แล้วแบบนี้อยากจะเปลี่ยนmfx ก็ต้องทำแล้วเก็บไว้ในperformสิครับ
สนใจรุ่นนี้นะครับ แต่ไม่รู้ว่าเล่นสดจะดรอปมั้ย ผมเล่นเปียโนหลักๆ
ถามเพิ่มหน่อยนะครับ ว่ามันอัดเพลง16track มันมีดูpart view มั้ยครับ
Fri-26-Mar-2010, 15:04, (This post was last modified: Fri-26-Mar-2010, 15:08 by jakk.)
ลองดูครับ รายละเิีือียดในกระทู้นี้
http://www.patid.com/forums/thread-11159.html

นี้ก็อีกส่วนครับ
http://www.roland.com/products/en/GW-8/features.html
-----------------------
http://www.youtube.com/watch?v=5knv4-JeYqo
Sat-27-Mar-2010, 13:13,
ทดลองนำไปเล่นสดแล้วครับไม่ดรอปครับแล้วก็ A-B Test ในห้อง Review ไปแล้วอีกครั้งโดยเทียบกับ SonicCell สำหรับรายละเอียด Track ต่างๆ มีให้เข้าไปดูใน PartView เครื่องได้ แต่รุ่นนี้ไม่เหมาะกับผู้ทีต้องการภาค Edit ที่ลึกๆเหมือนกับ Synth ทั่วไปครับ เหมาะกับคนที่ต้องการ Arranger ที่มีเสียงนำไปเล่นสดได้และไม่ต้องการ Spit หรือ Layer ที่มากกว่า 2 เสียง แต่ฟังก์ชั่นที่ให้มาอื่นๆในราคานี้ผมว่าก็คุ้มแล้วครับเล่นคนเดียวก็สนุกดีเล่นวงก็เอาไปได้อีก
[Image: dsc02810small2.jpg]

www.ThesoundChef.com สวนสนุกมันส์ๆของคนคีย์บอร์ด เชิญเลยจ้า

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ใครรู้จักที่ซ่อม iphone บ้างครับ iiboat 0 3,343 Fri-2-Apr-2010, 21:38
Last Post: iiboat
  ใครรู้แหล่งซื้อ adaptor ของ korg x50 บ้างครับ lycoolthai 27 18,473 Tue-23-Mar-2010, 14:01
Last Post: t.jueng
  มีที่ไหนรับซ่อมไมโครโฟน AKG C535EB บ้างครับ ccsukso 0 3,536 Fri-12-Mar-2010, 23:17
Last Post: ccsukso
  ใครใช้ korg m50 คุยกันครับ saon 1 3,641 Sat-20-Feb-2010, 14:38
Last Post: paokopai
  มีการ์ด ตัดต่อตัวไหน support sony vegas9 บ้างครับ yokmook 8 5,176 Thu-18-Feb-2010, 09:51
Last Post: PAPA

Forum Jump:

Quick Theme: