ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยด้วย!!!! ผมมีปัญหา Volume ของ Korg
Thu-4-Mar-2010, 15:21, (This post was last modified: Thu-4-Mar-2010, 15:23 by fwagon.)
Music24  ช่วยด้วย!!!! ผมมีปัญหา Volume ของ Korg
เนื่องจาก Volume ของ Korg X50 ผมมีปััญหาครับ

เวลาปรับสไลด์เสียงขึ้นจากระหว่าง 0-50% มันจะมีัเสียง "แซ่ดซาดด" เหมือนคลื่นวิทยุครับ ถ้าสไลด์ ขึ้น-ลง ระหว่างช่วงนี้ครับ
แล้วเสียงมันจะมาบ้าง เบาบ้าง แซ่ดซาด ผสมกัน คือแบบช่วง Volume ระหว่าง 0-40% คงเสียแน่นอน
ซึ่งมันเป็นปัญหามากเลย เวลาไปเล่นร้านที่ซาวด์สะอาด มันได้ยินชัดเจนมากเลยครับ

ผมสันนิฐานว่า คงเกิดจากตอนเล่นอยู่แล้วเครื่องดับ(ปลั๊กหลุด)แล้ว Volume มันค้างระหว่างนั้นตอนดับพอดี ซึ่งดับๆ เนี่ยเป็นบ่อยมาก เพราะนักร้องแตะบ้าง ปลั๊ก 3 ตาเจ้งบ้าง

ก็อยากถามว่า ควรแก้ใขยังไง ซ่อมได้ที่ไหน เปลื่ยนไหม ผมอยู่ จ.เชียงใหม่ ครับ
ปล.ต้องการแบบด่วนๆ ด้วยครับผม ขอบพระคุณมากเลยครับ

Onion06Cry1
Thu-4-Mar-2010, 15:31,
RE: ช่วยด้วย!!!! ผมมีปัญหา Volume ของ Korg
ไม่น่าจะเกี่ยวกับไฟติดขดับ นะครับ น่าจะมาจาก Volume เริ่มเสื่อมสภาพ เนื่องจาการ Side อยู่บ่อย คงจะต้องหา Part เปลี่ยนหละครับ อีกวิธีนึง คือ ใช้ Volume เท้าแทน
ผมใช้วิธีนี้ Keyboard ของผมเพื่อป้องกัน Volume มันเสียครับ
Thu-4-Mar-2010, 15:46,
RE: ช่วยด้วย!!!! ผมมีปัญหา Volume ของ Korg
ใช่แล้วครับ ผมคงสไลด์บ่อยมาก แล้วใช้เวลาเปลื่ยนนานไหมครับผม
Thu-4-Mar-2010, 17:33,
(Thu-4-Mar-2010, 15:46)fwagon Wrote: ใช่แล้วครับ ผมคงสไลด์บ่อยมาก แล้วใช้เวลาเปลื่ยนนานไหมครับผม

Onloo คือ Part ถ้ามันซื้อตามร้านอิเล็กทรอนิคทั่วไปได้ก็คงไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ถ้าไม่มีนี่คงต้องพึ่ง 0 บริการอย่างเดียว และก็คงต้องใช้เวลานาน หาก เค้าไม่ Stock part ไว้ครับ Cry1
Thu-4-Mar-2010, 22:55,
มีช่วงนึง ผมเอาออกงานบ่อย งานนอก ที่เล่นกลางแจ้ง
ประมาณว่าฝุ่นละอองปลิวเข้าสไลด์ เป็นเหมืนกันเลย บางทีพอสไลด์ไปถึงที่ฝุ่นเกาะ มันอาจจะไม่มีเสียง
อ่าผมลองเอาไดร์ เป่า ให้ฝุ่นออกก็กลับมาเป็นปกติดครับ
หลังๆๆมานี้ ผมเอาออกงานทีไร ผมต้องเช็ดแล้วใส่ Case ทุกที
ถ้าลองทำไม่หายลองเข้าศูนย์ครับผม แต่รอนานหน่อยเหมือนกัน
^_^ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก^_^
Fri-5-Mar-2010, 01:02, (This post was last modified: Fri-5-Mar-2010, 01:56 by t.jueng.)
ลองซื้อสเปร์ย CLEANER กระป๋องสีขาวๆฟ้าๆมาใช้ดูครับ
มันเอาไว้ล้างพวกโวลลุ่มโดยเฉพาะ หาซื้อได้ตามร้านฮาร์ดแวร์ทั่วไปครับ

แต่ถ้ามันหมดสิ้นหนทางแก้ พังแน่แล้ว แต่ไม่อยากรอศูนย์

ลองไปเดินหาดูตาม อมรอีเล็คฯ ดูครับ ต่างจังหวัดอาจมีขาย(ในกรุงเทพตั้งหลายสาขาไม่มีขาย สงสัยตัวแทนมาเหมาไปหมดBeathead)
จำไม่ได้ว่ากี่นิ้ว แต่น่าจะเป็น 10ขา 10k แบบ b แน่นอนครับ ราคาก็ไม่กี่สิบบาท
แต่ถ้าไปซื้อที่ตัวแทนก็ตัวละ 250 Hip

แล้วก็ไปให้ช่างซ่อมไฟฟ้าที่ใหนก็ได้เปลี่ยนให้เอาครับ

ไอ้โวลลุ่มตัวเนี้ย ผมเคยโดนช่างคนนึงโขกไปตัวละ 750 เลยไม่ซ่อมดีกว่าตรูหาเปลี่ยนเองก็ได้
Fri-5-Mar-2010, 02:40,
ผมเปลี่ยนให้ได้นะ เคยเปลี่ยนของ korg tr มาละ ง่ายๆๆ
0841735790 อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน
Fri-5-Mar-2010, 11:23, (This post was last modified: Fri-5-Mar-2010, 11:25 by paokopai.)
Korg X50 ถ้าจำไม่ผิดมันจะใช้ค่า k ของ Volume เป็นตัวกับ Roland XP ซึ่งมันหาค่อนข้างยากครับขนาดที่ว่าไปเดินบ้านหม้อต้องเดินแบบทะลุทะลวงกันหน่อยถึงจะเจอน่ะยิ่งช่วงหลังๆนี่หายากครับโดนเหมาไปทั้งช่างศูนย์และช่างข้างนอกเห็นล่ะน้ำลายหกเป็นแถบๆ หุๆๆ (แซวเล่นน่ะ ช่างศูนย์คงต้องสั่งของจากญี่ปุ่นมากระมังครับเลยราคาแรงนิสนึง อิๆๆ ) ช่วงนี้ถ้ายังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนก็หาเป็น Volume เท้ามาใช้ไปก่อนก็ได้ครับผมว่ายังดีซะกว่าใช้นิ้วเลื่อนบ่อยๆเพราะเราไม่ต้องละมือซ้ายเวลาจับคอร์ดหรือเล่นเปียโนเพื่อมา ControlVolume นะ ^_^
[Image: dsc02810small2.jpg]

www.ThesoundChef.com สวนสนุกมันส์ๆของคนคีย์บอร์ด เชิญเลยจ้า
Fri-5-Mar-2010, 18:10,
เพิ่มเติมจากพี่เปา
Volume เท้า คุมยากมากกกกกกกกกกกกกกกก ต้องฝึกบ่อยๆๆคับ
ผมนี่ประจำโดนเพื่อนหันมามอง อะไรของมึงเด๋ยวดังไปเด๋ยวเบาไป แหะๆๆๆ
Sat-6-Mar-2010, 16:05, (This post was last modified: Sat-6-Mar-2010, 16:15 by fwagon.)
ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะ ครับ
แล้วจะเอาลองไปทำดู ไม่ค่อยมีเวลาไปไหน เพราะตื่นสายครับ

ขอบคุณ คุณศักดิ์มากเลยครับ
ถ้ามันมีปัญหาอะไร แล้วผมจะโทรไปปรึกษานะครับ
แล้วคุณพี่เล่นที่ไหนละครับ ผมจะแอบแว้ปไปดู ชอบ m50 มากเลย

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ผมเริ่มจะเซ็งกับ korg m1 แล้ว bombpro001 8 11,004 Mon-19-Apr-2010, 19:28
Last Post: Busoh_Sensen
  ใครที่ใช้ korg M3 ที่หิ้วมาจากญี่ปุ่น ช่วยคอนเฟิร์มด้วยครับ saon 5 8,071 Sun-18-Apr-2010, 20:42
Last Post: saon
  ต้องการซื้อ Korg OASYS มือสอง TopoBacillus 2 6,570 Wed-7-Apr-2010, 15:15
Last Post: TopoBacillus
Accept24 มือใหม่หัดใช้ Korg X50 มีข้อสงสัยและปัญหาในการใช้งานมากเลย รบกวนทุกท่านด้วยครับ burapha 4 11,627 Sun-4-Apr-2010, 21:05
Last Post: echoes
  เอามาฝากครับ สำหรับผู้ใช้ KORG กับ 110V toutouness 0 3,420 Thu-1-Apr-2010, 21:54
Last Post: toutouness

Forum Jump:

Quick Theme: