ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การต่อ Monitor จาก Main Mixer
Thu-4-Mar-2010, 10:33, (This post was last modified: Thu-4-Mar-2010, 14:49 by toutouness.)
การต่อ Monitor จาก Main Mixer
โดยปกติ ควรต่อแบบใหนที่มันถูกต้อง และเป็นมาตรฐานทั่วๆ ๆปครับ คือ ใช้ในงาน Live ทั่วๆ ไปครับ (จากรูปด้านล่าง) ผมใช้แบบแรก (A) อยู่ครับ

[Image: monitor3.jpg]
[Image: monitor4.jpg]
Thu-4-Mar-2010, 14:16,
RE: การต่อ Monitor จาก Main Mixer
ผมมองไม่เห็นตัวหนังสือที่ soundcraft ครับ Laugh2
ให้เดาตามแบบที่ต่อไว้ คือใช้ aux send 1,2 ต่อเข้า Fill monitor แล้วช่อง monitor out ต่อเข้า wedge monitor

ตรงนี้สลับกันดีกว่า...ใช้ aux 1,2 ต่อเข้า wedge monitor สามารถขนาน wedge mon.ได้ เช่น aux1 วางไว้ชุดนึง 2 ตัว
aux2 วางไว้อีกชุดนึงอีก 2 ตัว...เต็มเวทีย่อมๆพอดี

เวลาใช้งานจะสะดวกกว่า ยกตัวอย่างเช่น สมมุติ channel 1 เราใช้เป็น Vocal วาง wedge (aux1) ไว้หน้าเวที wedge (aux2) ไว้ตามตำแหน่งที่เหมาะสมสำหรับนักดนตรี
เช่นนักร้องอยากได้ยินเสียงตัวเองเท่าไหร่ ก็ send ที่ aux1 ไปตามที่ต้องการ...ถ้านักดนตรีต้องการได้ยินเสียงร้อง ก็ send ไปจาก aux2
( aux ทั้งคู่ควรเป็น Pre Fader )

การที่ต่อแบบนี้จะสะดวกกว่าเพราะสามารถกำหนด level ได้ตามความต้องการของคนบนเวที....เท่าที่ mixer เล็กๆมันจะทำได้...เช่น

ถ้าเราต่อแบบที่คุณ toutouness post มา...จะไม่สามารถกำหนดความดังของเเต่ละ channel ให้เป็นอิสระได้....overall mix เป็นอย่างไร monitor ก้เป็นตามนั้น

ถ้าเกิด...นักดนตรีไม่ค่อยอยากได้ยินเสียงร้องมากนัก...เช่น...เพ่ เพ่ ลดเสียงร้องที่ monitor ให้ผมหน่อยเถอะ!!!
พระคุณแม่ม...ร้องเพี้ยนเจี๊ยบหงายตายสง่าLaugh2 จังหวะก็คร่อม เล่นเเล้วหุดหิด :p เราจะได้ความดังในการ monitor ได้ตามที่เค้าต้องการ

ส่วน monitor out ที่ให้ต่อที่ fill monitor เพราะ....Overall mix เราเป็นอย่างไร... fill monitor มันก็เป็นตามนั้น ( เวลาตั้ง monitor หันหน้าชนกัน อย่าลืมกลับ phase ตัวใดตัวหนึ่งนะครับ)
บ่อยครั้งไปที่คนฟังข้างล่าง มันส์...โดดกันลูกกะเเป๋งแกว่ง ไส้อั่วทะลัก Laugh2 แต่บนเวที...จ๋อยสนิท นักดนตรีได้เเต่ท่อง เอาฟ๊ะ...มันในๆๆๆ :p
พอจัดระบบ monitor แบบนี้ เราสามารถส่ง monitor out ไปที่ชุด fill monitor ได้ครับ...จะได้เสมอภาค ไม่ใช่ปล่อยให้คนดูโดดกะแป๋งแกว่งได้เพียงฝ่ายเดียว :p

**** หวัง่ว่าผมคงเดารูปไม่ผิดนะ เพราะดูจากรูปแล้วมันเล็กมาก...ไม่งั้นต้องรอวันไหนผ่านไป patid's shop จะไปขอดู post นี้ที่เครื่องของแกหน่อย
คนอะรั๊ย...ใช้ 32"monitor แต่ใช้ mode 1024X768 ....เปิดมาที ฉี๋เท่าบ้าน Laugh2
Thu-4-Mar-2010, 14:56, (This post was last modified: Thu-4-Mar-2010, 14:59 by toutouness.)
RE: การต่อ Monitor จาก Main Mixer
แก้ใขรูปให้ดูชัดเจนแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
แหมอธิบายซะนึกภาพออกหมดเลย (ชอบกระแป๋งแกว่งมาก..ส์)

ผมใช้แบบแรกอยู่ แต่ดันไปใช้แค่ aux1 แค่อันเดียว เดี๋ยวจะเอาไปปรับปรุงครับ

ตัวอย่างที่บอกมา มันเป็นยังงั้นซะด้วยซิ สำหรับชีวิตจริง
Thu-4-Mar-2010, 15:29,
พี่ต้ออธิบายดีมากครับ เห็นภาพเลย ขอบคุณครับ Smile_big
Thu-4-Mar-2010, 15:50,
(Thu-4-Mar-2010, 15:29)ampmie152 Wrote: พี่ต้ออธิบายดีมากครับ เห็นภาพเลย ขอบคุณครับ Smile_big

ใช่ครับ...ผมเห็นลูกกะเเป๋งมาแกว่งอยู่ข้างหน้าเลยครับ Laugh

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  เมื่อ monitor Samson ผมเสีย panplus 3 8,246 Fri-30-Apr-2010, 05:23
Last Post: Tula
  ดูแล้วอยากซื้อ Behringer Mixer มั๊ย ? azusa 12 11,368 Wed-7-Apr-2010, 02:06
Last Post: rntn108
  ลำโพง Monitor 2ข้าง เสียงไม่เหมือนกัน dotG 6 7,460 Wed-31-Mar-2010, 22:01
Last Post: ohm4u
  ขอคำปรึกษาเรื่อง หูฟัง monitor หน่อยค่ะ greentea_flute 2 5,139 Tue-30-Mar-2010, 04:23
Last Post: Tula
  ช่วยบอกวิธีการเลือกซื้อ Monitor หน่อยคับ Punchanta 10 11,301 Sun-21-Mar-2010, 18:24
Last Post: fartin

Forum Jump:

Quick Theme: