ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความรู้เรื่องการใช้ roland jv 1080 ครับ
Mon-22-Feb-2010, 11:13,
ขอความรู้เรื่องการใช้ roland jv 1080 ครับ
roland jv 1080 ผมได้แต่เอามาต่อคาราโอเกะผมถามแบบไม่รู้เลยนะครับ เอามาทำไรได้มั้งครับได้มาใช้ไม่เป็นเห็นมีเสียงแปลกๆเยอะ แต่เอามาใช้กับคาราโอเกะไม่ได้เลยเมหือนต้องเล่นสดๆเท่านั้น
Mon-22-Feb-2010, 12:37,
RE: ขอความรู้เรื่องการใช้ roland jv 1080 ครับ
เสียงแปลกๆนอกเหนือจากระบบ Gm เครื่องที่ให้มาคงต้องใส่คำสั่ง CC สั่งงานให้เสียงนั้นมันถูกบังคับออกจากตัวเพลงนั้นๆครับ ซึ่งต้องเอาเพลง Midi มา Edit กันใหม่อีกที
หากต้องการใ้ช้แบบไม่ต้องยุ่งยากอะไรมากก็หาเป็นคีย์บอร์ด Midi มาพ่วงไว้เล่นก็น่าจะใช้ได้คุ้มกว่านะครับ

Roland Jv1080 เคยเห็นคนเล่นคาราโอเกะนำมาเซ็ทอัพให้แยกช่องอิสระสำหรับกลอง เบส คีย์บอร์ด ได้ด้วย ทำให้มิกซ์เสียงง่ายและมีเสียงที่ดีขึ้นจากการ EQ อิสระได้
[Image: dsc02810small2.jpg]

www.ThesoundChef.com สวนสนุกมันส์ๆของคนคีย์บอร์ด เชิญเลยจ้า
Mon-22-Feb-2010, 13:10,
RE: ขอความรู้เรื่องการใช้ roland jv 1080 ครับ
ต้องใส่คำสั่ง CC สั่งงานให้เสียงนั้นมันถูกบังคับออกจากตัวเพลงนั้นๆครับ ตรงนี้นี่คืออะไรหรอครับ หมายถึงให้เสียงในpatch มาออกแทนgmหรือเปล่า
Mon-22-Feb-2010, 15:17,
ถูกต้องแล้วครับ เพราะเสียงใน Preset มันจะไม่เรียงเลขกันเหมือนระบบ Gm
Mon-22-Feb-2010, 16:14, (This post was last modified: Mon-22-Feb-2010, 16:35 by Toeys.)
ผมใช้โซน่า ขอความเมตตา บอกการ วิธีใส่คำสั่ง CC สั่งงานให้เสียงนั้นมันถูกบังคับออกจากตัวเพลงนั้นๆ ขอบคุณครับผมไม่เป็นเลยครับ เบื่อเสียงเดิมๆ GM บางเสียงเช่นเสียงกีต้าร์ครับ ขอวิธีแยก ช่องอิสระสำหรับกลอง เบส คีย์บอร์ด ด้วยครับผม
Mon-22-Feb-2010, 20:23,
คำสั่งต้องไปดูในคู่มือหน้าหลังๆสุดครับจะมีบอกไว้ ส่วนเรื่องแยกเสียงนั้นไม่ทราบวิธีครับเพราะขายไปเมื่อ 10 ปีที่แล้่วโน่นและไม่เคยใช้งานแบบนี้ เพิ่งมาเห็นเจ้าของเครื่องเช่าเซ็ทอัพแบบนี้ก็ไม่ได้ถามวิธีเค้าครับแต่ไม่น่ายากนะในคู่มือน่าจะบอกได้ละเอียดหมดแล้ว
Mon-22-Feb-2010, 23:07,
มันนานขนาดนั้นเลยเนอะครับ 10ปีที่แล้ว แล้วตอนนี้คาราโอเกะใช้ซาว์อะไรเล่นกันครับ ซาว์ฟรอนเหรอครับ หรือมีโมดูลรุ่นใหม่ๆ เหมือนผมล้าหลังเลยเนอะ
Mon-22-Feb-2010, 23:56,
ถ้าเลือกแบบประหยัดก็คงต้อง Soundfont แต่ถ้าจะเน้นเสียงที่ดีขึ้นมาก็คงต้องเป็น SoundModule ครับ ซึ่งคาราโอเกะแบบ Midi บ้านเราส่วนใหญ่อ้างอิงแต่ SoundCanvas ของ Roland เป็นส่วนใหญ่ ที่ผมเห็นคนบ้าเครื่องคาราโอเกะแบบ Midi เค้า setup กันก็มีตัวอย่างดังนี้ครับ

1 / Drums ใช้ซาว์จาก Alesis D4
2/ Brass & Woodwind ,String ใช้ซา์ว์จาก Yamaha Motif
3/ เสียง E.Guitar ,Acousticguitar ,Piano ใช้ซาว์จาก Roland SonicCell

ซึ่งเป็นความมันส์ของการ Setup จากเจ้าของเครื่องนั้นๆเองครับ ลงทุนสูงอยู่พอควร
Tue-23-Feb-2010, 09:10,
ผมติดเสียง midi อย่างมากครับ ย้อนไปสัก 15 ปีที่แล้วตอนนั้นไม่รู้เลยมันคืออะไรเพียงได้ยินเสียงแล้วรู้สึกคึกมันอย่างไงไม่รู้ บอกไม่ถูก ตั้งแต่เจอเล่นซีเควนเอ็มซีกันพอดีไปงานเลี้ยงที่กรมทหารที่พ่อทำงานตั้งแต่นั้นผมก็ติดต้องไปทุกครั้งที่มีงานเขาทำอะไรเล่นอะไรกันนะศึกษาเรื่อยมา ตอนนั้นเด็กมากไม่มีตังจะซื้อซีเควนชุดๆนึง 3 หมื่น จนมาวันนี้ไม่ได้เล่นซีเควนโตมากับยุคคอม คอมสมัยก่อนก็ไม่ใช่ถูก ๆเครื่องแรก 4 หมื่นกว่าซื้อตอนเรียนนายสิบ แต่ตอนนี้คอมมีตั้งหลายเครื่องเต็มบ้าน เพราะราคาถูกลง ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรหลอกครับ รู้จักแต่อะไรเก่า การ์ดroland scc1 เล่นกับโปรแกรมโวโยต้าโปรแกรม ncn เล่นในดอสโหมด แต่ตอนนี้ก็เก็บมันไว้ฝังใจถึงแม้จะไม่ได้ใช้ จนตอนนี้มี roland jv1080 ได้มาจากรุ่นพี่คนนึ่งอยู่ห้องอัดก็เหมือนเดิมอยากได้ยินเสียงมันเลยซื้อเพราะเขาว่ากันห้องอัดใช้กันเยอะ Alesis D4 ผมไม่ชอบเท่าไรยังฝังใจซาว์กลอง ยุค พุ่มพวง ดวงจันทร์ ฟังน่าจะเป็น roland r8 แต่ยังไมได้ซื้อผมอยากเล่น midi คาราโอเกะให้เสียงคล้ายยุคพุ่มพวง ดวงจันทร์ แล้วก็เพลงสากลยุค 80 เพราะรู้สึกยุคนั้นดนตรีอิเลคโทรนิกมาแรง Yamaha Motif เคยเห็นน่าตาพอรู้จักแต่ Roland SonicCell ไม่เคยเห็นไม่เคยได้ยินเสียงราคาเท่าไรเหรอครับเมืองไทยมีคนเอาเข้ามาขายเปล่าครับ ไงมีอะไรนะนำผมได้นะครับผมชอบดนตรี midi มากๆแต่ยังเขียนไม่เป็นครับทำได้แต่เพลงง่ายๆไม่มีการใช้ พิกเบงคงอยู่มาในวงการนี้มานานแล้วสิครับถึงรู้ต้องใช้เครื่องรุ่นไหน ขอบคุณมากนะครับที่ตอบตลอดเลย
Tue-23-Feb-2010, 10:44,
Alesis D4 สมัยนี้ก็ยังมีใ้ช้กันอยู่ครับส่วนใหญ่เป็นลูกทุ่งและราคาก็ยังไม่ตกมากเท่ากับรุ่นอื่นๆ ส่วน Roland SonicCell คือ Soundmodule + Usb audiointerface + MP3 หรือ waveplayer ลองหาอ่านในห้อง ProductReview มีครับรายละเอียดเยอะเลย ถ้าจะเริ่มหัดทำเพลงและต้องการซาว์ดีๆตัวนี้ก็คุ้มครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  roland JUNO G กับ Yamaha MO6 มือสอง fortea 29 24,875 Mon-5-Apr-2010, 15:40
Last Post: fortea
  หูฟังมอนิเตอร์ ควรมีกี่ โอม ครับ fookfooks 15 14,733 Thu-25-Mar-2010, 14:42
Last Post: TheChat
  งง กับระบบ Bounce ครับ Don9775 8 6,177 Wed-24-Mar-2010, 17:10
Last Post: Don9775
video สอบถามเรื่อง mix ครับ RockyYO 3 6,128 Wed-10-Mar-2010, 22:19
Last Post: Tula
  มีใครมี Roland ax synth ขายบ้างไหมครับ prakasit 0 4,017 Wed-10-Mar-2010, 09:48
Last Post: prakasit

Forum Jump:

Quick Theme: