ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนคร้าบ ช่วยจัด Spec สำหรับโน๊ตบุ๊ค เพื่อนำมาทำงานอัดเสียงทีคร้าบ
Fri-19-Feb-2010, 22:27,
รบกวนคร้าบ ช่วยจัด Spec สำหรับโน๊ตบุ๊ค เพื่อนำมาทำงานอัดเสียงทีคร้าบ
คือ จากเดิมใช้PC ทำงานอัดเสียงทำเพลงอยู่ แล้วบังเอิญ มีความจำเป็นต้องมาใช้โน๊ตบุ๊ค

จึงขอรบกวน กูรูทั้งหลายช่วยแนะนำ Spec สำหรับโน๊ตบุ๊ค หรือรุ่นยิห้อ เพื่อการทำเพลงทีครับผม>_<

เอาแบบมี ไฟร์แวร์ ในตัวเลยก็ดีนะครับ 55+ (คงไม่ขอมากไปนะครับT^T)

ถ้าถามซ้ำก็ขออภัยด้วยครับ บังเอิญกด เซิดๆแล้วหามะเจอง่ะ T^T
Fri-19-Feb-2010, 23:35,
RE: รบกวนคร้าบ ช่วยจัด Spec สำหรับโน๊ตบุ๊ค เพื่อนำมาทำงานอัดเสียงทีคร้าบ
มีงบเท่าไหร่ครับ เพราะจะได้ช่วยเลือกให้ง่ายขึ้น
www.FreshTrendy.com
จำหน่ายอุปกรณ์ DJ, Computer Music และ Course การใช้งานโปรแกรม ProTools & Logic
Fri-19-Feb-2010, 23:56,
RE: รบกวนคร้าบ ช่วยจัด Spec สำหรับโน๊ตบุ๊ค เพื่อนำมาทำงานอัดเสียงทีคร้าบ
macbook pro เลยครับถ้าเป็นแบบ พกพาไมผิดหวัง Smile
Sat-20-Feb-2010, 00:29,
ใจจริงก็อยากจะแนะนำ Macbookpro ให้อยู่เพราะใช้อยู่ไม่เคยงอแงหรือทำให้ผิดหวัง
แต่ราคาจะแพง แต่ถ้าสนใจจริงลองดู รุ่นที่เป็น 13 นิ้วก็น่าสนใจครับ
Sat-20-Feb-2010, 05:49,
โน๊ตบุ๊ค มันก็อัดเสียงได้ทุกตัวหล่ะครับ
Sat-20-Feb-2010, 08:47,
ถ้าจะเป็น notebook อัดเสียงก็แนะนำไปทางสาย Mac
เพราะ.....soundcard onboard ของ mac มันเสียงดี
เราก็ตัดปัญหาเรื่องพกข้าวของรุงรังไปได้ 1 ชิ้น

ประมาณนั้น....แต่ผมก็ไม่มีกะเค้าหรอกนะ
ไม่แน่ถ้าต่อไปมีใครทำ notebook จอ 32 นิ้วออกมา
ก็ว่าจะหามาใช้ซักตัว เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ Laugh
Sat-20-Feb-2010, 12:58,
พวก Mc Book นี่ มันมีพวก midi in มาให้เลยหรือเปล่าอ่ะครับ? ขอโทษที่ถามเยอะแยะนะฮะ T^T
Sat-20-Feb-2010, 13:31,
(Sat-20-Feb-2010, 08:47)pt Wrote: ไม่แน่ถ้าต่อไปมีใครทำ notebook จอ 32 นิ้วออกมา
ก็ว่าจะหามาใช้ซักตัว เอิ๊ก ๆ ๆ ๆ Laugh
จะเปิดที มิพักต้องโทรเรียกรถยก
มาง้างหรือครับ ป๋า Beathead
Sat-20-Feb-2010, 15:10,
ไม่มี notebook ตัวไหน(เท่าที่เคยรู้จัก) มี midi in/out ในตัวหรอกครับ

ต้องใช้อุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งนั้น อาจจะเป็น USB midi interface หรือ firewire อะไรก็แล้วแต่ (โน้ตบุครุ่นโบราณณณณณณณณณณ มากๆ...... อาจจะมี game port ... แต่คงรันซอฟต์แวร์ใหม่ๆไม่ค่อยได้แล้วหละ คงได้แต่เอาไว้เปิดพี่นิคคาราโอเกะ)

เท่าที่ผมเคยใช้ที่วาวี macbook pro 15" 2.53Ghz. ram 4Gb. ใช้โปรแกรม Presonus Capture อัดวันนั้นรู้สักจะ 12 track 24bit 44.4kHz. ลง internal hd. ของมันพร้อมๆกันสดๆผ่าน Presonus StudioLive 16.4.2 (พี่อาร์ต music2home ให้ยืมมา) นาน 2 ชั่วโมงกว่าไม่มีแฮงก์ครับ นิ่งมากๆ อันนี้นังวิทย์เป็นพยาน

อีกครั้งนึงก็ macbook pro ตัวเดียวกัน อัด 8 track จาก presonus firepod ลง logic studio 8 ยาว 2 ชั่วโมงครึ่งสบายๆเหมือนกันครับ
[Image: namnao-crop-small.png]
Sat-20-Feb-2010, 15:42,
(Sat-20-Feb-2010, 12:58)milanista Wrote: พวก Mc Book นี่ มันมีพวก midi in มาให้เลยหรือเปล่าอ่ะครับ? ขอโทษที่ถามเยอะแยะนะฮะ T^T

ถ้าใช้ keyboard ที่เป็น Midi ก็ซื้อ midi to usb มาใช้สิไม่ต้องกังวลว่า notebook จะมีmidi หรือเหล่า
ผมยังไม่เคยเห็น notebook มี midi in out เลย
ผมอยากให้ลองหา macbook pro มือสองดูครับ เห็นปล่อยกันเยอะเลย มีประกันก็มี ราคาย่อมเยาว์
แล้ว sound card ในตัวมันใช้ทำ เพลงได้เลยครับ ไม่มีหน่วงตอนอัดเลย สบาย
อยากให้ลองไปใช้ดู ถ้าเพื่อนมีก็ลองยืมใช้ดูก่อนครับ
เมื่อก่อนผมก็หา notebook ทำเพลงอย่าท่านนี่หละ แต่สุดท้าย ก็ Mac นีหละครับ
HipHipHipHip

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  IMac spec นี้จะขายมือ 2 ราคาเท่าไหร่ครับ control 1 4,028 Fri-26-Mar-2010, 22:46
Last Post: rntn108
Configure24 spec เครื่องpc อะไรที่ลงmacได้ครับ mum 2 4,697 Wed-18-Nov-2009, 02:41
Last Post: nupho
  MacBook spec นี้ กับ Logic v.ใหม่ๆ เอาไว้ทำเพลงไหวไม๊ครับ Jackal 5 4,035 Tue-5-May-2009, 19:29
Last Post: Jackal
  ช่วยแนะนำ spec คอมทีครับ doubleb 29 12,463 Tue-27-Jan-2009, 09:02
Last Post: test999
  กำลังจะลงของห้องใหม่ งบ 300000 ครับ มาช่วยกันวาง spec กันครับ!! Shi_SAE 13 6,959 Sun-23-Nov-2008, 13:48
Last Post: Shi_SAE

Forum Jump:

Quick Theme: