ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
/ / / - - - ถามท่านที่ใช้ Micro X หน่อยครับ - - - / / /
Thu-18-Feb-2010, 18:37,
Configure24  / / / - - - ถามท่านที่ใช้ Micro X หน่อยครับ - - - / / /
คืออยากทราบว่าตัวนี้มันฟังชั่นต่างกับ Micro korg ยังไงคับ
สามารถใช้เป็น midi controller ไบ้ ได้ไหม โดยไม่ต้องมี midi interface(เพราะเหนมันมีรู USB)
อิกอย่าง อยากทราบว่า synthesizers keyboard ทั่วไปอ่ะคับ
เราสามารถเปิด loop Drum ได้ไหม แล้วเล่นไปด้วยอ่ะคับ
หรือว่า แล้วแต่ฟังชั่นของแต่ละตัว

พอดีกะัลังคิดว่าจะซื้อ MicroKontrol น่ะคับ
เพราะว่าต้องทำเพลงอยู่แล้ว
แต่ปัญหา เวลาออกไปเล่นข้างนอก เข้เกียจแบก notebook ไปด้วย
จะซื้อ MicroKontrol แล้วหาซื้อ Intrument ซักตัว เด๋วงบจะบานอิก
เลยว่าจะหา Synth KB ที่มี loop drum น่ะคับ
โดยส่วนตัว ถูกฉโลกกับ micro X ด้วย
เพราะมันมีสีขาวน่าใช้(แพ้ความขาว)

ปล.ไม่เคยเล่น keyboard มาก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^
Thu-18-Feb-2010, 21:07,
RE: / / / - - - ถามท่านที่ใช้ Micro X หน่อยครับ - - - / / /
ตอบข้อเดียวแถมที่ตอบนี่ก็เดาอีกตะหาก Smile_big
(Thu-18-Feb-2010, 18:37)r0ckstar Wrote: สามารถใช้เป็น midi controller ไบ้ ได้ไหม โดยไม่ต้องมี midi interface(เพราะเหนมันมีรู USB)

90 % ผมว่าได้ครับ เหลือ 10 % ไว้กันหน้าแตก
ที่จริงเข้าไปอ่านในเว็บของผู้ผลิต เค้าน่าจะบอกไว้นะครับ

อ้อ.....แพ้ขาวเหมือนกัน
Smile_black
Thu-18-Feb-2010, 21:48,
RE: / / / - - - ถามท่านที่ใช้ Micro X หน่อยครับ - - - / / /
(Thu-18-Feb-2010, 21:07)pt Wrote: ตอบข้อเดียวแถมที่ตอบนี่ก็เดาอีกตะหาก Smile_big
(Thu-18-Feb-2010, 18:37)r0ckstar Wrote: สามารถใช้เป็น midi controller ไบ้ ได้ไหม โดยไม่ต้องมี midi interface(เพราะเหนมันมีรู USB)

90 % ผมว่าได้ครับ เหลือ 10 % ไว้กันหน้าแตก
ที่จริงเข้าไปอ่านในเว็บของผู้ผลิต เค้าน่าจะบอกไว้นะครับ

อ้อ.....แพ้ขาวเหมือนกัน
Smile_black

ขอบคุณคับป๋า ใจดีจัง ^^
Fri-19-Feb-2010, 08:52,
Microkorg เป็น Synth/Vocoder ที่เน้นไปทางแนวอารมณ์แบบอนาล็อก หรือวินเทจมากกว่า ใช้เสียงได้พร้อมกันสองเสียง และมีแค่สี่วอยซ์เท่านั้น ไปแนวอนาล็อกซินทธ์

Micro X คือ Korg Tr หรือ X50 (ลบเปียโนเจ๋งๆออกหนึ่งอัน) ที่เน้นไปทางดิจิตอลและใช้ซาวด์เซ็ทแบบตระกูล Triton อันลือชื่อครับ
การซ้อนเสียง แบ่งเสียง ก็ใช้หลักการ prog/combi ได้สูงสุด 8 เสียงต่อหนึ่ง combi
พูดง่ายๆก็คือ เหมือนเอา Korg Tr มาตัดคีย์ออกนั่นเอง

มีกล่องเครื่องมือเข้าชุดกันด้วยนะ ไม่รู้เมืองไทยให้งี้เปล่า

[Image: korgmicroxcase_s.jpg]

ถ้าต้องการเปิดลูปกลองตัว Micro X จะตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ เพราะอีกตัวมันไม่ได้ออกแบบมาให้ทำอย่างนั้นเลย
Fri-19-Feb-2010, 14:01,
http://www.youtube.com/watch?v=4t3ZKwogCrc
เพิ่งไปเจอมาคับ

อิอิ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ขอคำแนะนำการใช้โหมด Sequencer หน่อยครับ spiralbill 0 3,596 Mon-5-Apr-2010, 19:41
Last Post: spiralbill
Fav24 ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ banban 6 8,891 Sat-3-Apr-2010, 00:51
Last Post: Guck
Help24 ขอถามเรื่องการพ่วงฮาร์ดดิส กับ TC konnekt 6 หน่อยครับ Zsound 2 4,105 Thu-1-Apr-2010, 13:36
Last Post: test999
Help24 ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ Zsound 11 8,720 Wed-31-Mar-2010, 13:54
Last Post: Guck
  แนะนำลำโพง มอนิเตอร์ หน่อยครับ fartin 31 21,845 Mon-29-Mar-2010, 22:34
Last Post: fartin

Forum Jump:

Quick Theme: