ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำชี้แนะเรื่องคอมแฮงค์หน่อยฮะ
Tue-8-May-2007, 18:31,
ขอคำชี้แนะเรื่องคอมแฮงค์หน่อยฮะ
คือเครื่องผมเปน sempron 2 G ram 256*2
เวลาใช้งานไปเรื่อยๆธรรมดาเนี่ยแหละคับเช่น ฟังเพลง เข้าเน็ตเรื่อยเปื่อย ซักพัก (เวลาไม่แน่นอน) มันก็แฮงค์ซะงั้น สาเหตุเกิดจากอะไรมั่งฮะ เมื่อก่อน ผมเคยตรวจเจอที่ ram ก็เอาไปเคลมแล้ว แต่ไม่นาน อาการก็กลับมาเปนเหมือนเดิม mainboard จะมีส่วนมั้ยคับ ขอบคุนฮะ
Tue-8-May-2007, 21:51,
RE: ขอคำชี้แนะเรื่องคอมแฮงค์หน่อยฮะ
mainboard ก็มีส่วน
การ์ดจอ, เพาเวอร์ซัพพลาย ก็เป็นไปได้

หรืออาจจะแค่เสียบอุปกรณ์ไม่แน่น
พัดลมซีพียู
รึไม่ก็ไวรัส

เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ
Wed-9-May-2007, 01:33, (This post was last modified: Wed-9-May-2007, 01:39 by bZERO.)
RE: ขอคำชี้แนะเรื่องคอมแฮงค์หน่อยฮะ
ผมใช้ athlon แล้วเมื่อก่อนมีปัญหา restart บ่อยเหมือนกัน คิดว่าน่าจะเป็นปัญหาความร้อนของ cpu กับไฟไม่พอจ่าย เลยเปลี่ยน power suply กับเปิดฝาเคสเอาพัดลมเป่า เดี๋ยวนี้ไม่มีปัญหาแล้ว
เล่าให้ฟังเป็นแนวทางนะครับ เพราะปัญหาของคุณอาจไม่เหมือนผมก็ได้
~ Vaporize ~

Opera 10 ออกแล้วจ้า!!
Wed-9-May-2007, 17:23,
คือ เครื่องผมไม่ได้restart เองฮะ มันค้างนิ่งไปเลย ต้องกด reset ลูกเดียวครับ ถ้าเปิดเครื่องไว้เฉยๆมันไม่เปนไรหรอกครับ แต่ถ้าใช้เล่นเกมไม่ก็ฟังเพลง ดูหนัง พักเดียวเท่านั้นฮะ เอ๋อเหรอขึ้นมาทันที
Wed-9-May-2007, 21:13,
อาการนี้ขอเดาว่าการ์ดจอ
Thu-10-May-2007, 15:06, (This post was last modified: Thu-10-May-2007, 15:10 by TheChat.)
กับอีกอย่างนึงที่เป็นไปได้พอๆกับการ์ดจอ ก็คือ ซอฟต์แวร์ครับ โดยเฉพาะถ้าคุณกำลังใช้พวก windows ผี (พวก version ที่ไมโครซอฟต์ไม่เคยทำออกมาขาย เช่น "XP 2006 security enhanced" หรืออะไรที่ชื่อพิลึกกึกกือเกินกว่า "Windows XP SP2")

พวกแผ่นผีพวกนี้จะเปลี่ยน install script เพื่อให้เอา driver อะไรต่างๆมาลง ปรับหน้าจอ เปลี่ยนโน่นปรับนี่ tweak ค่าใน registry ต่างๆ ซึ่งทำให้เมื่อมันไปเจอ hardware บางอย่าง หรือ driver บางอย่าง มันก็ทำงานเข้ากันไม่ได้ เกิด hang บ่อยๆได้

หรือถ้าคุณใช้ windows แผ่นแท้(หรือเกือบแท้) ก็อาจเป็นไปได้ว่า software หรือ driver บางอย่างที่คุณ install ลงไป มัน conflict กันก็ได้ครับ
[Image: namnao-crop-small.png]

Forum Jump:

Quick Theme: