ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำเรื่องสายสัญญาณหน่อย
Fri-12-Feb-2010, 10:43, (This post was last modified: Fri-12-Feb-2010, 10:46 by kimkit.)
Music24  แนะนำเรื่องสายสัญญาณหน่อย
เนื่องจากวันก่อนไปซื้อสายที่นัฐพงษ์ เซียร์ รังสิต ไปเจอสายที่ใช้รหัสว่า
L-4E6AT กับ L-4E6ATG ก็เลยสับสน ถามคนขายก็บอกความแตกต่าง
ไม่ได้ และราคาก็ต่างกัน เลยยืนกลับมาหาข้อมูลที่
http://www.canare.fr/doc/03_Cables_ds.pdf
ไปเจอคำนี้ครับ L-4E5ATG, L-4E6ATG

● The G versions feature oxygen-free copper
(OFC, JIS H3510) conductors.
แสดงว่าสายทุกรุ่นของcanare เป็นสาย OFC ต้องเป็นรุ่น G
-ไม่ทราบว่าถูกต้องไหมครับ อย่างนั้นผมก็ซื้อสายรุ่นธรรมดา
มาใช้ตั้งนาน เพราะที่เคยซื้อมาก็ไม่มีรุ่น G สักเส้นHammer2
มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหม อ้าว Post ผิดห้อง ขอโทษครับ
Sun-14-Feb-2010, 21:10,
RE: แนะนำเรื่องสายสัญญาณหน่อย
"OFC ต้องเป็นรุ่น G"

ขอมาลอง ทำสาย guitar หน่อยครับ
Sun-14-Feb-2010, 22:43, (This post was last modified: Sun-14-Feb-2010, 22:46 by nupho.)
ในความเห็นของผม
ถ้ามีให้เลือกทั้งสองรุ่น ผมคงเลือกรุ่นที่มี "จี"

แต่ถึงไม่มีจี ถ้าต้องใช้ ผมก็เอาครับ

อยากจะเรียนไว้นิดนึง
ครั้งนึง ผมเคยขาย และ service เครื่องวิเคราะห์ละเอียดหาปริมาณออกซิเจนในโลหะ
ผมไปที่โรงงานผลิตสายทองแดง แห่งนึงที่ระยอง และก็ได้ความรู้มาว่า
OFC หรือ oxygen free copper มีจุดประสงค์เพื่อให้อายุการใช้งานของสาย ยาวนาน
เพราะจะไม่มีออกซิเจน ไปทำให้เกิดสนิมหรือ ออกไซด์ของทองแดง

ไม่ได้มีผลทำให้สัญญาณเสียง ดีขึ้นกว่าปกติแต่อย่างใด

สิ่งที่สายทองแดงธรรมดา (มีออกซิเจนประมาณ 0.01 % ) จะด้อยกว่าก็คือ เมื่อเวลาผ่านไปเกินห้าปี
อาจจะมีออกไซด์ในสายเกิดขึ้นบ้าง แต่ก็ไม่ได้มีผลกระทบมากถึงกับทำให้คุณภาพเสียงด้อยลง
-------------------------------------------

ส่วนใครที่สามารถฟัง เครื่องเสียงแล้วแยกแยะได้ว่าใช้สายทองแดงธรรมดา หรือใช้สาย OFC นั้น
ถือว่าเป็นความสามารถพิเศษครับ
Sun-14-Feb-2010, 23:01, (This post was last modified: Sun-14-Feb-2010, 23:04 by sawasdee.)
(Sun-14-Feb-2010, 22:43)nupho Wrote: ในความเห็นของผม

ส่วนใครที่สามารถฟัง เครื่องเสียงแล้วแยกแยะได้ว่าใช้สายทองแดงธรรมดา หรือใช้สาย OFC นั้น
ถือว่าเป็นความสามารถพิเศษครับ

เช่น....มีย่านความถี่ในการรับฟัง 450Hz. - 50KHz. Laugh2

ป.ล. ถ้าเลือกได้ก็เลือก OFC ไปครับ...จริงๆสายสัญญานระดับ aerospace หรือ millitary grade ผมเห็นมันก็ใช้ทองแดงเคลือบเงิน+ดีบุก ธรรมด๊า ธรรมดา

ไม่เห็นมันจะพัง หมอง หรือนำสัญญานบกพร่อง...แถมแพงอีกต่างหาก Smile_big

ส่วนใหญ่เน้นที่โครงสร้างที่ถูกต้อง เช่น litz wire,twist wire คุณภาพของการ shied และที่สำคัญคืิอ impedance per distance

ใช้กันจนพัง เห็นสายมันยังดีอยู่เลยครับ...ไม่เห็นเหมือนรถถังบ้านเรา มาจอดเสียให้เสียวเล่นแถวดอนเมือง...มันใช้สายยี่ห้อไรหว่า Laugh2
Mon-15-Feb-2010, 00:39,
ที่ยกปืนใหญ่ขึ้น
แล้วเอาลงไม่ได้รึเปล่าครับพี่
กร๊ากๆๆๆๆ
Mon-15-Feb-2010, 10:32,
ขอบคุณทุกความเห็น ได้ความรู้ดีครับ

Forum Jump:

Quick Theme: