ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การทำเพลงเปียโนบรรเลง(ที่ cover มาจากต้นฉบับ)
Sun-7-Feb-2010, 07:58,
การทำเพลงเปียโนบรรเลง(ที่ cover มาจากต้นฉบับ)
สมมุติว่าผมชอบ เพลงๆนึง แล้วทีนี้ผมจะทำเป็นเพลงบรรเลง มันพอจะมีหลักการอะไรเป็นพิเศษ

บ้างไหมครับ พวกทางมือซ้าย มือขวา

มีใครพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ

ตอนนี้ผมทำแบบมือขวาเล่นเมโลดี้ มือซ้าย เบสบ้าง คอร์ดบ้าง

(เผื่อมันจะมีหลากหลายวิธีน่ะครับ)
Sun-7-Feb-2010, 10:09,
RE: การทำเพลงเปียโนบรรเลง(ที่ cover มาจากต้นฉบับ)
อืมม แนะนำฟัง/แกะเพลง richard clayderman ครับ
เขาทำออกมาแนว pop ๆ หน่อย
เล่นตามง่ายดีครับ

และก็ ลองเอามาดัดแปลง ๆ เป็นเพลงอื่นดู
แต่ใช้มือซ้ายคล้าย ๆ แบบนั้น

แต่ถ้าจะ cover ให้มีอะไรประหลาด ๆ เยอะ ก็ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบดีกว่า
Sun-7-Feb-2010, 11:36,
RE: การทำเพลงเปียโนบรรเลง(ที่ cover มาจากต้นฉบับ)
มือซ้ายเล่นเบส เดินน้อยๆ
มือขวาเล่น melody + chord ได้ voice ให้ตัว melody อยู่ขวาสุด

พวกแจ๊สเรียกว่า block chord over melody ผมใช้แต่วิธีนี้ตลอดเลยเดี๋ยวนี้

จริงๆมีวิธีง่ายกว่านี้ คือเอามือซ้ายเล่น broken chord แบบ 1-5-10 แล้วมือขวาเล่นเมโลดี้อย่างเดียว

การเล่น 1-5-10 จะดีกว่าเล่น 1-5-8 ตรงที่จะได้ chord family ด้วย คือได้ความเป็น Major หรือ minor นั่นเอง และแน่นอนว่ายากกว่าเพราะไม่อยู่ใน area ที่มือกางถึงทั้งหมด ต้องละโน้ตมาแตะตัว 10 ซึ่งต้องแม่นๆหน่อย

มีเพลงป่าว เดี๋ยวทำให้ดู ^^"
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Sun-7-Feb-2010, 15:40,
เพลง unloveable อ่ะครับของวง Mild ถ้ายังไงรบกวนด้วยนะครับ

Forum Jump:

Quick Theme: