ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนพี่ๆ ชวนผมหน่อยครับ
Fri-5-Feb-2010, 04:39,
รบกวนพี่ๆ ชวนผมหน่อยครับ
อยากรบกวนถามเซียนบอร์ดนี้ ใครมือไวๆ พริ้วๆ บ้างงง ว่า สมมุติเราต้องการโซโล่synth ของบางเพลงที่ไวเป้นจรวดเลย เราควรมีวิธีฝึกนิ้วอย่างไรบ้างใครมัน(ไว)พอ เพราะ บางเพลงต้องใช้ทั้งความพริ้วของทั้งสองมือแล้วก็ ต้องประสานงานกันได้ดี ทั้งมือซ้ายและมือขวาในการ Bend ในบางจังหวะด้วยอ่ะครับ พี่ๆ พอจะมีวิธีฝึกไหมครับ ยกตัวอย่างเช่นเพลงนี้เป็นต้น
อยากรบกวนถามเซียนบอร์ดนี้ ใครมือไวๆ พริ้วๆ บ้างงง ว่า สมมุติเราต้องการโซโล่synth ของบางเพลงที่ไวเป้นจรวดเลย เราควรมีวิธีฝึกนิ้วอย่างไรบ้างใครมัน(ไว)พอ เพราะ บางเพลงต้องใช้ทั้งความพริ้วของทั้งสองมือแล้วก็ ต้องประสานงานกันได้ดี ทั้งมือซ้ายและมือขวาในการ Bend ในบางจังหวะด้วยอ่ะครับ พี่ๆ พอจะมีวิธีฝึกไหมครับ ยกตัวอย่างเช่นเพลงนี้เป็นต้น
[Image: 1dream.jpg]
Fri-5-Feb-2010, 08:27,
RE: รบกวนพี่ๆ ชวนผมหน่อยครับ
เล่นดนตรีก็ต้องซ้อมเยอะๆครับ คำเดิมทีสอนกันมาและได้ผลคือ มีวินัย ขยัน อดทน ซึ่งก็ใช้ได้กับทุกอาชีพ ซึ่งการเล่นดนตรีบางทีไม่มีใครมาเคี่ยวเข็นเรามากเหมือนพวกนักกีฬา ยิ่งต้องมีวินัยเยอะๆ แล้วเวลาที่เราซ้อมเราก็จะได้อะไรๆสอนตัวเองไปในตัวด้วยครับ ซ้อมให้เล่นได้ไวๆผมตอบในฐานะคนเล่นกีตาร์ ก็ต้องบอกว่าซ้อมจากช้าๆกับเครื่องให้จังหวะที่เราเล่นได้ไม่ฝืนเกินไป เล่นโดยมีตัวโน้ตที่เน้นจังหวะให้เราเกาะ วรรคตอน อย่าเล่นแบบท่องสวดมนต์ที่น้ำหนักเท่ากันหมด ที่เหลือก็อยู่ที่ความตั้งใจของเราแล้วครับ
Fri-5-Feb-2010, 12:03,

เอาพอเป็นแนวทางนะครับผม
ฝึกสมอง ได้ทักษะ
สู้ๆๆครับผม
Fri-5-Feb-2010, 16:16,
Jordan Rudess เขาฝึกมาจาก Hannon ครับ Smile

Fri-5-Feb-2010, 19:13,
ู^
|
|
|
เอาไปฝีกแบบนี้ ดีไหมครับ
เข้าท่าไหมครับผม
Fri-5-Feb-2010, 23:26,
ดูจากโน้ตที่ให้มาดูเหมือนจะยากครับ แต่ดูดีๆแล้วมันก็คือการไล่ขึ้นลงของโน้ตไปตามบันไดเสียงและโหมดต่างๆ ถ้าซ้อมเบสิคดีๆ ไล่สเกลคล่องๆ ก็คงใช้เวลาซ้อมไม่นานครับ
Sat-6-Feb-2010, 00:53,
เพลงนี้ไม่ได้โซโลยากเกินครับ และไม่ได้เร็วมาก (เมื่อเทียบกับเพลงอื่นๆของวงนี้)

เพลงนี้ต้องจำโน้ตและทางมันให้ได้ก่อน แล้วค่อยหาทางมือ ในตัวโน้ตบอกเลขนิ้วมาด้วยก็คงช่วยในระดับหนึุ่่ง
ความท้าทายของเพลงนี้ อยู่ที่การเล่นให้พร้อมกันกับกีตาร์ครับ การใช้ pitch bend ไม่ค่อยมากเท่าไรในเพลงนี้ครับ

จริงๆมีนมีอีกคนนึงใช้ motif เล่นดีกว่านี้ครับ เนียนมากๆ แต่คลิปเขาลบไปซะแล้ว
Thu-25-Feb-2010, 15:19,
ชวนไปไหนครับ ไปด้วย
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "
Thu-25-Mar-2010, 21:29,
โทดทีนะคับ

เ้จ้าของกระทู้มีโน้ตเพลงนี้มั้ยคับ
ผมขี้เกียดแกะแล้ว !!

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะเคล็ดลับการจำโน๊ตด้วยครับ demenufacture 23 9,765 Fri-7-Sep-2007, 17:05
Last Post: xyzz

Forum Jump:

Quick Theme: