ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนแนะนำ Amp Keyboard ทีครับ
Thu-4-Feb-2010, 10:10,
รบกวนแนะนำ Amp Keyboard ทีครับ
รบกวนแนะนำ แอมป์ที่ใช้กับ Motif XS8 ทีครับ

หรือต้องใช้ Rack อะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

คือผมเป็นมือคีย์บอร์ดที่ใหม่มากๆ

เนื่องจากเลิกเป็นมือกีต้าร์(หางานยาก)

เลยยังไม่มีความรู้เรื่องการ Set อะไรหลายๆอย่างในตัวมัน

เวลาไปทำงานก็ใช้แค่เสียง Piano กะปรับ EQ

เสียง sync ก็ปรับไม่ค่อยเก่ง

ถ้ามีผู้สอนก็ยินดีไปเรียนครับ อิอิOnion06
Thu-4-Feb-2010, 10:49,
RE: รบกวนแนะนำ Amp Keyboard ทีครับ
โอวเริ่มมาก็ใช้ของเทพแล้ว แอมป์แนะนำตระกูล KC ของ roland ครับ วันนั้นไปลองมาเสียงบึ้มมาก ซ้อมที่บ้าน KC 60 ก็พอแล้วมั้งงงง
Thu-4-Feb-2010, 11:09,
RE: รบกวนแนะนำ Amp Keyboard ทีครับ
หาซับมิกซ์ แล้วก็ มอนิเตอร์ดีๆสักคู่ก็น่าจะเวิร์ค นะครับ
Thu-4-Feb-2010, 13:09,
ถ้าเผื่อเอาไว้ซ้อมด้วยก็คงต้องเป็น Roland รุ่น Kc ในขนาดเท่าไหร่ก็ตามงบประมาณที่มีแหล่ะครับ ถ้าให้ดีมีไว้สักสองตัวต่อเป็น Stereo จะได้มิติและเล่นมันส์กว่าเยอะครับ

หรือไม่มีอีกทางเรื่องนึงคือ Yamaha Stagepas 300 ตามรายละเอียดที่นี่

http://www.audiocity2u.com/Portable-PA/S...S-300.html

นอกจากใช้เป็น Monitor บนเวทีของเราได้แล้วยังนำไปใช้งานอื่นๆได้อีกนะ
[Image: dsc02810small2.jpg]

www.ThesoundChef.com สวนสนุกมันส์ๆของคนคีย์บอร์ด เชิญเลยจ้า
Thu-4-Feb-2010, 13:30,
ใช้ XS8 ใช้อยู่แต่ในบ้านป่าวครับ?
ถ้าใช่ ซื้อมอนิเตอร์คู่นึงก็พอครับ ถ้าวัดกันที่รายละเอียดของเสียง ไม่นับความดัง ซื้อแอมป์ KC Series ตัวละ 20,000 2 ตัวต่อ Stereo ยังสู้ monitor ที่ราคาไม่ถึงหมื่นไม่ได้เลย..

ไม่ใช่เพราะไม่ดี แต่มันคนละจุดประสงค์กันครับ... แอมป์โดยทั่วไป โดยเฉพาะแอมป์ไทย และแอมป์นอกบางยี่ห้อ ชอบอย่างยิ่งที่จะ boost low กับ hi ขึ้น เพื่อเอาใจคนบ้าเบสที่ไม่คำนึงถึงรายละเอียด และจะตัด mid ไปเยอะมากๆ จนทำให้ keyboard ที่มีดีที่เสียง mid มวลเยอะๆ อย่าง xs8 จะเล่นไม่ออกเลยครับ หากใช้แอมป์ประเภทนี้ หรือพวก KB/A100 แล้ว เสียงของ XS ผมบอกได้เลยว่า จะไม่ดีกว่า M1 ครับ

ฉะนั้นประเด็นมันก็อยู่ที่ว่า จะเอาไปใช้งานอะไรเท่านั้นเองครับ... ถ้าจำเป็นต้องซื้อแอมป์คีย์บอร์ดจริงๆ อยากให้จำคำผมไว้นะครับว่า...
"ห้ามซื้อแอมป์จากขนาด" ลืมไปได้เลยไอ้ดอกกี่นิ้วกี่วัตต์เนี่ย ให้วัดกันที่รายละเอียดครับ มือใหม่จะโดนพวกแอมป์อย่าง KB/A100 หลอกง่ายๆ เพราะ low มันอลังการมากๆ เล่นเปียโน octave ล่างๆนี่จะหึ่งๆเลย วิธีทดสอบก็คือให้ฟังว่า ในเบส และในแหลมนั้น แอมป์ไหนที่ให้รายละเอียดมากกว่ากันและให้ปิด reverb หรือ effects ต่างๆบน amp ออกก่อนเสมอครับ เช่นสมมุติกดคีย์เปียโนคีย์ A คีย์ซ้ายสุดอ่ะครับ ที่เสียงเดียวกันลองดูซิว่ามีรายละเอียดอะไรที่ได้ยินในอีกตัวนึง และไม่ได้ยินในอีกตัวนึง มาเทียบกันดูครับ

หลังจากนั้นทำอย่างเดียวกันกับเสียงแหลมและเสียงกลางครับ ท้ายสุด ลองเล่นเสียงต่ำและเสียงกลางพร้อมๆกันดุว่าเสียงกลางมันจมรึเปล่า ถ้าไม่จมแล้ว มันออกมาเป็นก้อนเดียวรึเปล่า หรือมันออกมาเป็นกลางเสียง ต่ำเสียง อะไรแบบนี้ครับ...

ปล เวลาลอง อย่าเปิดพวก arpeggiators หรือ mode perform ลองนะครับ เพราะเราจะโดนเบสหลอกได้ง่ายๆครับ
Thu-4-Feb-2010, 13:57,
(Thu-4-Feb-2010, 13:30)showpan Wrote: ใช้ XS8 ใช้อยู่แต่ในบ้านป่าวครับ?
ถ้าใช่ ซื้อมอนิเตอร์คู่นึงก็พอครับ ถ้าวัดกันที่รายละเอียดของเสียง ไม่นับความดัง ซื้อแอมป์ KC Series ตัวละ 20,000 2 ตัวต่อ Stereo ยังสู้ monitor ที่ราคาไม่ถึงหมื่นไม่ได้เลย..

ไม่ใช่เพราะไม่ดี แต่มันคนละจุดประสงค์กันครับ... แอมป์โดยทั่วไป โดยเฉพาะแอมป์ไทย และแอมป์นอกบางยี่ห้อ ชอบอย่างยิ่งที่จะ boost low กับ hi ขึ้น เพื่อเอาใจคนบ้าเบสที่ไม่คำนึงถึงรายละเอียด และจะตัด mid ไปเยอะมากๆ จนทำให้ keyboard ที่มีดีที่เสียง mid มวลเยอะๆ อย่าง xs8 จะเล่นไม่ออกเลยครับ หากใช้แอมป์ประเภทนี้ หรือพวก KB/A100 แล้ว เสียงของ XS ผมบอกได้เลยว่า จะไม่ดีกว่า M1 ครับ

ฉะนั้นประเด็นมันก็อยู่ที่ว่า จะเอาไปใช้งานอะไรเท่านั้นเองครับ... ถ้าจำเป็นต้องซื้อแอมป์คีย์บอร์ดจริงๆ อยากให้จำคำผมไว้นะครับว่า...
"ห้ามซื้อแอมป์จากขนาด" ลืมไปได้เลยไอ้ดอกกี่นิ้วกี่วัตต์เนี่ย ให้วัดกันที่รายละเอียดครับ มือใหม่จะโดนพวกแอมป์อย่าง KB/A100 หลอกง่ายๆ เพราะ low มันอลังการมากๆ เล่นเปียโน octave ล่างๆนี่จะหึ่งๆเลย วิธีทดสอบก็คือให้ฟังว่า ในเบส และในแหลมนั้น แอมป์ไหนที่ให้รายละเอียดมากกว่ากันและให้ปิด reverb หรือ effects ต่างๆบน amp ออกก่อนเสมอครับ เช่นสมมุติกดคีย์เปียโนคีย์ A คีย์ซ้ายสุดอ่ะครับ ที่เสียงเดียวกันลองดูซิว่ามีรายละเอียดอะไรที่ได้ยินในอีกตัวนึง และไม่ได้ยินในอีกตัวนึง มาเทียบกันดูครับ

หลังจากนั้นทำอย่างเดียวกันกับเสียงแหลมและเสียงกลางครับ ท้ายสุด ลองเล่นเสียงต่ำและเสียงกลางพร้อมๆกันดุว่าเสียงกลางมันจมรึเปล่า ถ้าไม่จมแล้ว มันออกมาเป็นก้อนเดียวรึเปล่า หรือมันออกมาเป็นกลางเสียง ต่ำเสียง อะไรแบบนี้ครับ...

ปล เวลาลอง อย่าเปิดพวก arpeggiators หรือ mode perform ลองนะครับ เพราะเราจะโดนเบสหลอกได้ง่ายๆครับ

ขอบคุณมากครับ

ได้ความรู้เพิ่มเยอะจริงๆ ^_^
Thu-4-Feb-2010, 15:24,
ห่างๆพวกkb100ไว้ก็ดีนะครับ
Fri-5-Feb-2010, 02:45,
(Thu-4-Feb-2010, 13:30)showpan Wrote: ใช้ XS8 ใช้อยู่แต่ในบ้านป่าวครับ?

เห็นด้วยครับ ผมต่อกับเครื่องเล่น CD Stereo และก็ใช้ลำโพงของมันนั่นล่ะยังรู้สึกว่าเสียงดีกว่าแอมป์บางตัวเลย แอมป์บางตัวนี่เบสหนักจริงๆ เปลี่ยนเป็นเสียงเบสแล้วเล่นแทนมือเบสได้เลย Beathead
Fri-5-Feb-2010, 08:30,
ก็จริงนะครับ ปรกติผมเป็นมือเบสเล่นกลางคืนอาชีพ บางร้านไม่มีตู้เบสแต่เจอ KB/100 ผมก็อุ่นใจนะครับ เพราะยังไงๆ ก็เสียงดีกว่าตู้เบส Peavey หน้าแดงอีก 555 เสียงดีจริงๆ สำหรับเบสนะ
Beathead
Fri-5-Feb-2010, 14:36, (This post was last modified: Fri-5-Feb-2010, 14:38 by B# Major.)
งั้นถ้าเอา keyboard รุ่นสูงๆ มาเสียบกับ Roland DM2100 จะ work ไหมครับ

กำลัง amp เล่นในบ้านอยู่เหมือนกัน

เสียงจะออกเป็น stereo ไหมครับ
เพิ่มเติมครับ ........... และ amp กับ monitor ต่างกันตรงไหนครับ?

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  Casio Keyboard CT-310 80's 2,200บาท Cheara 1 5,931 Fri-23-Apr-2010, 01:42
Last Post: Tula
headphone มือใหม่ อยากได้ keyboard มีงบประมาณ 20000-25000 บาท วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ unique 2 5,177 Mon-15-Mar-2010, 22:23
Last Post: unique
  ช่วยตัดสินใจเลือก keyboard ใบ้ หน่อยครับผม TooNyTooN 4 5,767 Wed-10-Mar-2010, 23:36
Last Post: TooNyTooN
  ช่วยแนะนำ Keyboard มือใหม่ งบไม่เกิน 15,000 ครับ SWIFTheart 11 11,718 Wed-17-Feb-2010, 00:08
Last Post: kae524
  ถามเรื่อง Roland Juno-G ทีครับ phil_wc 9 5,670 Tue-9-Feb-2010, 21:50
Last Post: psychedelic

Forum Jump:

Quick Theme: