ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมสเกล major กับ minor มันถึงครองโลกในตอนนี้ครับ
Sat-23-Jan-2010, 06:14,
ทำไมสเกล major กับ minor มันถึงครองโลกในตอนนี้ครับ
ผมคิดว่าเพราะมันมีจุดที่ห่างครึ่งเสียงอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมกับหูคนในโลกปัจจุบัน

ถ้าเป็นเมื่อสักพันปีก่อนคงเป็นเพนทาโทนิคใช่ไหมครับ

แล้วในอนาคตคิดว่าจะเป็นสเกลอะไรที่ยึดโลกนี้ครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่าอนาคตสเกลที่มันห่างเสียงนึ่งตลอด whole toneน่าจะครองโลกนี้อะครับ

เพราะมันฟังดู กว้างๆ แข็งๆ ทื่อๆ เหมือนโลกในอนาคตที่ แข็งๆ ทื่อๆ

ผมคิดอะไรของผมอยู่เนี่ยครับBeathead
Sat-23-Jan-2010, 16:57,
RE: ทำไมสเกล major กับ minor มันถึงครองโลกในตอนนี้ครับ
มันพื้นฐานอยู่บนความเคยชินหรือเปล่าครับ?

ป.ล.ที่ผมสงสัยสุดๆ melodic minor เนี่ย มีใครใช้แต่งเพลงบ้างไหม

ผมใช้ไม่เป็นจริงๆ -"- ขึ้นลงคนละแบบ แล้วผมจะทำ progression chords ไงเนี่ย
Sat-23-Jan-2010, 18:44,
RE: ทำไมสเกล major กับ minor มันถึงครองโลกในตอนนี้ครับ
งั้นพูดถึงประวัติศาสตร์หล่ะกัน

ในสมัยก่อนเราไม่ได้ใช้ Scale ในการแต่งเพลง
แต่เราใช้ mode ในการแต่งเพลง

จึงไม่ได้ให้ความสำคัญกับ harmony มาก
แต่จะใส่ใจในเรื่อง melody แทน

พอเข้ายุค baroque เราได้ใช้ scale
และยุคโรแมนติคก็มีการสอนดนตรีอย่างเป็นจริงเป็นจัง
ทำให้เราเคยชินเสียงแบบ diatonic scale ตั้งแต่ยุคโรแมนติคเป็นต้นมา
ยุคนั้นเป็นช่วงที่ดนตรี jazz กำลังเกิดด้วย
ทำให้เพลง pop ปัจจุบันมีการใช้ scale ครับ
Sat-23-Jan-2010, 18:58,
*0* คุณ ves ครบเครื่องจริงๆ

ถามนิดนึงนะครับเรียนสายนี้มาโดยตรงหรือเปล่า

เผื่อวันหลังผมมีอะไรทางด้านวิชาการตรงๆจะได้ถามแหะๆ
Sun-24-Jan-2010, 02:12,
ผมเรียนดนตรีมานิดหน่อยอ่ะครับ
ที่เหลือศึกษาเองบ้างถามคนอื่นเค้าบ้าง อิอิ ^^
Sun-24-Jan-2010, 05:50,
Posted by ves_wael - Yesterday 18:44
งั้นพูดถึงประวัติศาสตร์หล่ะกัน

ในสมัยก่อนเราไม่ได้ใช้ Scale ในการแต่งเพลง
แต่เราใช้ mode ในการแต่งเพลง

จึงไม่ได้ให้ความสำคัญกับ harmony มาก
แต่จะใส่ใจในเรื่อง melody แทน

พอเข้ายุค baroque เราได้ใช้ scale
และยุคโรแมนติคก็มีการสอนดนตรีอย่างเป็นจริงเป็นจัง
ทำให้เราเคยชินเสียงแบบ diatonic scale ตั้งแต่ยุคโรแมนติคเป็นต้นมา
ยุคนั้นเป็นช่วงที่ดนตรี jazz กำลังเกิดด้วย
ทำให้เพลง pop ปัจจุบันมีการใช้ scale ครับ
++++++++++++++++++++++++++++++

ถ้าเป็นอย่างนัั้้้้้้้้้้้้้้้้้้้นผมสามารถพูดได้ไหมว่า

เมโลดี้ที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้ มันก็ืคือมันก็คือคือ scale ในยุคโรแมนติด คลาสสิค เพียงแค่จัดวาง motive และ harmony และก็ sound ด้วย ในรูปแบบใหม่เท่านั้น
Sun-24-Jan-2010, 10:52,
(Sat-23-Jan-2010, 16:57)doubleb Wrote: มันพื้นฐานอยู่บนความเคยชินหรือเปล่าครับ?

ป.ล.ที่ผมสงสัยสุดๆ melodic minor เนี่ย มีใครใช้แต่งเพลงบ้างไหม

ผมใช้ไม่เป็นจริงๆ -"- ขึ้นลงคนละแบบ แล้วผมจะทำ progression chords ไงเนี่ย
1. มันอยู่บนความเคยชินแน่นอนครับ เพราะมันเป็นสิ่งที่ทำไปตามความรู้สึกของมนุษย์ที่สร้างสรรค์มัน ย่อมต้องมีความเคยชินของบุคคลคนนั้นปะปนมาอยู่ด้วยแน่นอน

เรื่องของดนตรี มันมีศาสตร์แขนงหนึ่งเรียกว่า psychoacoustics คือ เรื่องราวของเสียง+การตีความของจิตใจ ... กลไกการได้ยิน ที่รวมกลไกการตีความและแปลไปเป็นความรู้สึกด้วย

เสียงดนตรีโดยปกติแล้วในเพลงๆหนึ่งจะมีลักษณะ tension & release คือคล้ายๆนิยายเรื่องหนึ่งมีการท้าวความ เล่าเรื่อง ไปจนกระทั่งถึงจุด peak ของเรื่องแล้วคลายตัวลงไปในลักษณะสรุปจบ

major / minor มันสร้างลักษณะทำนองนี้ได้ง่าย ในขณะที่ถ้าใช้ whole tone scale แต่งเพลงทั้งหมด เพลงอาจจะมีลักษณะ ค่อนไปทาง tension ทั้งเพลงก็ได้ ก็เลยยังไม่เป็นที่นิยมกัน (ผมเองก็ไม่ได้เก่งดนตรีมากมาย อาจมีคนใช้ whole tone scale ทำเพลงให้มีความรู้สึกผ่อนคลายก็ได้นะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวเฉยๆ)

2. melodic minor นั้นชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าคือ melodic = เอาไปใช้ทำ melody ในขณะที่ harmonic minor = เอาไปใช้ทำ harmony

(Sat-23-Jan-2010, 18:58)doubleb Wrote: ถ้าเป็นอย่างนัั้้้้้้้้้้้้้้้้้้้นผมสามารถพูดได้ไหมว่า

เมโลดี้ที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้ มันก็ืคือมันก็คือคือ scale ในยุคโรแมนติด คลาสสิค เพียงแค่จัดวาง motive และ harmony และก็ sound ด้วย ในรูปแบบใหม่เท่านั้น

คิดซะว่า scale มันคือ "เครื่องมือ" ครับ มันมีมานานแล้ว ตราบใดที่มันยังใช้งานได้อยู่ และยังมีคนนิยมใช้มันอยู่ มันก็ถูกหยิบออกจากกล่องเครื่องมือออกมาใช้

เหมือนกับ ทฤษฎีจำนวน บวกลบคูณหาร มีมาตั้งแต่สมัยอียิปต์ บาบิโลเนียนอะไรโน่น ทุกวันนี้ เราก็ยังใช้ทฤษฎีจำนวนเต็มที่เป็นแบบเดิมอยู่ ในกรณีทั่วๆไป 1+1 ยังเท่ากับ 2 อยู่

แต่ก็อย่างที่ทราบกัน ว่านอกจากจำนวนเต็มแล้ว มันก็ยังมีทฤษฎีจำนวนแบบอื่นๆ เช่น จำนวนจริง จำนวนเชิงซ้อน จำนวนควอเตอร์เนียน อะไรต่อมิอะไรอีกถูกมั้ยครับ มันก็เหมือนเรื่องสเกลที่ในปัจจุบันนี้มีสเกลแบบใหม่ๆ ออกมาอีก เช่นพวก microtonal scale หรือสเกลแบบอินเดีย แบบอะไรต่างๆ มันก็เหมือนมีคนสร้างเครื่องมือแบบอื่นๆ เพิ่มไว้ในกล่องเครื่องมือให้เรา เราจะเลือกหยิบมาใช้หรือเปล่า กับเราใช้เครื่องมือใหม่ๆพวกนั้นเป็นหรือเปล่า อะไรแบบนี้มากกว่าครับ
[Image: namnao-crop-small.png]
Sun-24-Jan-2010, 18:40,
pentatonic ยังครองโลกในทุกวันนี้อยู่ครับ
ผมว่าไม่ใช่ major กับ minor นะ
Tue-26-Jan-2010, 23:36,
(Sun-24-Jan-2010, 02:12)ves_wael Wrote: ผมเรียนดนตรีมานิดหน่อยอ่ะครับ
ที่เหลือศึกษาเองบ้างถามคนอื่นเค้าบ้าง อิอิ ^^

ไม่เชื่อค่ะ BrrrrBrrrrBrrrr

อยากบอกว่า คุณves_wael เก่งขั้นเทพเลยค่ะ ชอบถล่มตัวค่ะ
Wed-27-Jan-2010, 03:27,
(Tue-26-Jan-2010, 23:36)Dolce Vita Wrote:
(Sun-24-Jan-2010, 02:12)ves_wael Wrote: ผมเรียนดนตรีมานิดหน่อยอ่ะครับ

ไม่เชื่อค่ะ BrrrrBrrrrBrrrr

อยากบอกว่า คุณves_wael เก่งขั้นเทพเลยค่ะ ชอบถล่มตัวค่ะ

ใช่ครับ
ชอบถล่มถลายตัวเอง
ฮ่าๆๆ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  อยากทราบ เรื่อง tonic supertonic... ในทาง minor eakkerr 4 6,592 Mon-6-Apr-2009, 21:53
Last Post: kijjaz
  ช่วยหน่อยคะ การหา major / manor / diminish / aug; the blues; 12 8,049 Mon-28-Apr-2008, 09:13
Last Post: kiwizz;
  อยากทราบตำแหน่งการวางนิ้ว ของJazz Minor ครับ leetar 4 4,875 Tue-28-Aug-2007, 10:05
Last Post: leetar
  พี่แบงค์ครับ เกี่ยวกับ minor modes ครับ ช่วยทีครับ aommede 2 4,470 Mon-20-Aug-2007, 12:24
Last Post: aommede

Forum Jump:

Quick Theme: