ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าเราอยากจะบายคอร์ดเพลงที่เราคุ้นหูแต่ไม่เคยเล่นได้จะต้องฝึกฝนอย่างไร
Tue-19-Jan-2010, 00:20,
ถ้าเราอยากจะบายคอร์ดเพลงที่เราคุ้นหูแต่ไม่เคยเล่นได้จะต้องฝึกฝนอย่างไร
อยากทราบมากเลยอะครับ คือบางทีมือกีต้าร์บอกว่าเพลงนี้ Key E นะ มาแค่นี้ ผมไปต่อมะถูกเลย พอดีเพิ่งได้วงหใม่แล้วต้องไปเก็บเพลงที่เค้าเล่นมาก่อนแล้ว เยอะม๊าก
Tue-19-Jan-2010, 02:46,
RE: ถ้าเราอยากจะบายคอร์ดเพลงที่เราคุ้นหูแต่ไม่เคยเล่นได้จะต้องฝึกฝนอย่างไร
จริงๆ มันน่าจะเริ่มมาจาก เล่นบ่อยๆ ครับ
เล่นแล้วฟังตามบ่อยๆ เราก็จะจำได้เองว่าเสียงคอร์ดนี้ (เมื่อเทียบกับคอร์ดรูท) มันคือคอร์ดอะไร
แล้วเราก็เล่นบ่อยๆ อาจจะดูพวกโน้ตหรือคอร์ดเพลงมาก่อนก็ได้ครับ แล้วก็หัดเล่นตามบ่อยๆ
จนมันก็จะพัฒนาไปถึงการที่เราพอจะเดาได้ว่าถ้าเมโลดี้มาแบบนี้ คอร์ดต่อไปควรจะเป็นคอร์ดอะไร

อย่างไรก็ตามบางครั้งเราก็เดาผิด ไม่ใช่ว่าเล่นคอร์ดที่เราเดาไว้แล้วมันไม่เข้านะครับ บางทีมันเข้า แต่เพลงต้นฉบับเค้าไม่ได้เลือกใช้คอร์ดนั้นๆ แต่เป็นคอร์ดอื่นที่อาจจะ relate กัน หรือต้องการให้ feel ของช่วงนั้นมันแตกต่างออกไป ก็สุดความพยายามของการเดา แต่ถ้าเกิดเราเคยฟังเพลงนั้นๆ มาแล้ว ก็นับว่าไม่ยากมากถ้าจะเดาคอร์ดที่เคยฟังมาแล้ว

เพลงที่เราฟังบ่อยๆ หรือคุ้นหูนี่ สำหรับคนที่เล่นเยอะๆ จนรู้ได้แล้วว่า คอร์ดที่ได้ยินมันเป็นคอร์ดอะไรของบันไดเสียงนั้น เป็นเรื่องไม่ยากเลยครับ ขอแค่ได้พยายามเล่นและฟังให้จำได้เท่านั้นเองครับ

พูดวนไป วนมาแฮะ เอาเป็นว่าขอให้ฝึกเยอะๆ ครับ แล้วก็จะบายได้เอง ถ้ายังบายไม่ได้ ให้ไปเพาเวอร์บาย อิอิ

ปล. ผมได้ยินนักดนตรีแถวๆ บ้านผมเรียกสิ่งนี้ว่า "บาย" บ่อยมากๆ เช่น เมื่อคืนผมไปเล่นแทนวงนู้นมาพี่ เพลงไม่เคยเล่นเลย ผมบายทั้งคืนเลย
อยากทราบว่า คำนี้ มันมาจากอะไร ใช่ "บายฮาร์ท" หรือไม่ และทำไมต้อง บายฮาร์ท และสุดท้าย ถ้ามันเป็นคำศัพท์ที่ไม่เป็นทางการ อยากทราบคำที่เป็นทางการ หรือศัพท์เทคนิคในด้านดนตรีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
Tue-19-Jan-2010, 08:46,
RE: ถ้าเราอยากจะบายคอร์ดเพลงที่เราคุ้นหูแต่ไม่เคยเล่นได้จะต้องฝึกฝนอย่างไร
ผมเพิ่งได้ยินก็วันนี้แหล่ะครับ ^^

ก่อนจะเป็นนักฟังนักแกะที่ดี
เราควรจะลอกเค้ามาก่อน

ตอนผมฝึกผมก็เริ่มจากการแกะเพลงก่อน
และแกะไปได้ 10-20 ก็พบว่า Pattern ของเพลงมีไม่กี่รูปแบบ
ไม่ว่าจะ
ii-V-I
ii-V-iii-Vi-ii-V-I
I-vi-ii-V
I-iii-vi-IV-iii-ii-V
IV-iii-vi
IV-iii-ii-V
I-V-IV-IV
I-V-vi-IV
เป็นต้น (เท่าที่ตอนนี้นึกออก)
นี่ยังไม่รวมถึงเพลงที่เป็น minor key น่ะ

แล้วผมก็พยายามจำเสียง pattern เหล่านี้ไม่ทีละนิด
คือวันนี้ลองเปิด FM แล้วลองแกะด้วยหูกับกีต้าร์หรือ piano
ยังไง FM เค้าก็ไม่ replay ให้แน่ๆ
คุณมีโอกาสแค่ครั้งเดียวต่อเพลงเท่านั้น
เป็นการฝึกที่ดีมากเลยครับ
คุณจะได้ทักษะและสนุกสุดๆเลยหล่ะครับ ^^
Tue-19-Jan-2010, 13:11,
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นครับ แล้วมีTrip อะไรที่จะทำให้ฝึกได้เร็วบ้างไหมครับ
Tue-19-Jan-2010, 15:34,
เล่นเยอะๆ ในแต่ละวันครับ จะได้เป็นเร็วขึ้น ไม่ต้องใช้เวลาเป็นปี
จริงๆ ครับ ไม่มีทางลัดขนาดนั้น ผมก็สอนตัวเอง ตอนแรกๆ ก็ใช้วิธีดูหนังสือคอร์ดแล้วก็เล่นตาม
แต่พอเพลงที่อยากเล่นมันไม่มีในหนังสือเพลง (พวกเพลงฝรั่งเก่าๆ) ก็เลยแกะเอง แล้วก็เลยเป็นเองครับ

ขอให้โชคดีกับการฝึกนะครับ
Tue-19-Jan-2010, 16:21,
(Tue-19-Jan-2010, 15:34)GooG Wrote: เล่นเยอะๆ ในแต่ละวันครับ จะได้เป็นเร็วขึ้น ไม่ต้องใช้เวลาเป็นปี
จริงๆ ครับ ไม่มีทางลัดขนาดนั้น ผมก็สอนตัวเอง ตอนแรกๆ ก็ใช้วิธีดูหนังสือคอร์ดแล้วก็เล่นตาม
แต่พอเพลงที่อยากเล่นมันไม่มีในหนังสือเพลง (พวกเพลงฝรั่งเก่าๆ) ก็เลยแกะเอง แล้วก็เลยเป็นเองครับ

ขอให้โชคดีกับการฝึกนะครับ

ขอบคุณครับ
Tue-19-Jan-2010, 20:12,
(Tue-19-Jan-2010, 13:11)kingtaro Wrote: ขอบคุณทุกๆคอมเม้นครับ แล้วมีTrip อะไรที่จะทำให้ฝึกได้เร็วบ้างไหมครับ

จะรีบไปไหนหรือครับ??Brrrr
Tue-19-Jan-2010, 21:25,
จริงครับ เพลง pop ที่ฟังง่าย ๆ เพราะว่าทางคอร์ดมันเป็นอะไรที่ฟังแล้วติดหูแบบชนิดไม่ต้องเงี่ยหูฟังมากว่ามันเป็นคอร์ดอะไร

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีเหมือนกันครับ ลองเล่นบ่อย ๆ น่าจะช่วยได้มากที่สุด

อ่อ ถ้าท่อน hook จะเห็น pattern ที่ใช้กันเกร่อ ๆ ก็เป็น
IV-V-iii-vi-ii-V-I

ลองไปหาดูสิครับ เพลงไหนใช้แบบนี้บ้าง

(Tue-19-Jan-2010, 20:12)ves_wael Wrote:
(Tue-19-Jan-2010, 13:11)kingtaro Wrote: ขอบคุณทุกๆคอมเม้นครับ แล้วมีTrip อะไรที่จะทำให้ฝึกได้เร็วบ้างไหมครับ

จะรีบไปไหนหรือครับ??Brrrr

รู้สึก เมื่อเร็ว ๆ นี้จะมี trip ห้องน้ำหญิงไปครับ (ไม่แน่ใจว่าทำให้ฝึกเร็วขึ้นไหม)
Wed-20-Jan-2010, 01:13,
(Tue-19-Jan-2010, 21:25)dannyboy Wrote: จริงครับ เพลง pop ที่ฟังง่าย ๆ เพราะว่าทางคอร์ดมันเป็นอะไรที่ฟังแล้วติดหูแบบชนิดไม่ต้องเงี่ยหูฟังมากว่ามันเป็นคอร์ดอะไร

ไม่รู้จะแนะนำยังไงดีเหมือนกันครับ ลองเล่นบ่อย ๆ น่าจะช่วยได้มากที่สุด

อ่อ ถ้าท่อน hook จะเห็น pattern ที่ใช้กันเกร่อ ๆ ก็เป็น
IV-V-iii-vi-ii-V-I

ลองไปหาดูสิครับ เพลงไหนใช้แบบนี้บ้าง

IV-V-iii-vi-ii-V-I มันคืออะไรอ่าครับ
Wed-20-Jan-2010, 03:15,
(Wed-20-Jan-2010, 01:13)kingtaro Wrote: IV-V-iii-vi-ii-V-I มันคืออะไรอ่าครับ
ยาวเลย...

มันเป็นการเรียกหมายเลขแทนชื่อคอร์ดน่ะครับ โดยใช้อักขระเลขโรมันเวลาเขียนถึงนะครับ
เพราะว่ามันจะได้ง่ายในการสื่อสารว่ามันคือคอร์ดใดของสเกล
โดยจะใช้คอร์ดที่เป็นธรรมชาติของสเกลเป็นหลักครับ

วิธีการก็นับตามจากรูทเลย ให้รูท (คีย์นั้นๆ) เป็น 1 ครับ

ยกตัวอย่างเช่น Key C
I = C
II = Dm
III = Em
IV = F
V = G
VI = Am
VII = Bdim

ทีนี้เวลาเราเรียกขาน pattern chord กัน เช่น
IV-V-III-VI-II-V-I

ถ้าเป็น Key C ก็จะเป็น
F G Em Am Dm G C ครับ

ถ้าเป็น Key D ก็จะเป็น
G A F#m Bm Em A D

ด้วยวิธีนี้ ในตอนเราฟัง หรือแกะคร่าวๆ เราก็จะไม่ต้องคำนึงถึงว่ามันเป็นคีย์อะไร
เพียงแต่พึงสังวรณ์ไว้ว่า มันเป็นชุดคอร์ด Pattern ไหนครับ แล้วคีย์ค่อยว่ากันทีหลัง

Forum Jump:

Quick Theme: