ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ว่าด้วยเรื่อง LA Scoring Strings นะจะบอกให้
Mon-18-Jan-2010, 22:23, (This post was last modified: Mon-18-Jan-2010, 22:29 by dannyboy.)
ว่าด้วยเรื่อง LA Scoring Strings นะจะบอกให้
เคยฟัง demo ในเว็บมานานอยู่ และก็อยากได้ตัวนี้มาก ๆ มานานแล้วครับ
ตอนนี้ถึงเวลาได้จับของจริงซะที ก็ไม่ผิดหวัง
หลังจากที่ลองเล่น ๆ จิ้ม ๆ ก็ประทับใจเสียงตัวนี้มากครับ
และไม่ได้กินทรัพยากรมากอย่างที่คิดเลย

ลองเล่าให้ฟังโดยย่อ ๆ ละกันครับ

library นี้ มาพร้อมกับ 5 DVD ที่ไม่ใช่ DVD5 -_-"
แต่เป็น DVD 9 (ดังนั้น ก็พอ ๆ กับ 9-10 แผ่น DVD 5 น่ะครับ ใหญ่โตมาก ๆ)

ตัวติดตั้งของโปรแกรมนี้ มาในแบบไฟล์ Install ม้วนเดียวจบ
คือไม่ต้องมานั่งก้อปปี้ไฟล์ nkx ใหญ่ ๆ เข้าไปไว้ใน folder library เองครับ
ไฟล์ทั้งหมดจะถูก compress ไว้ด้วยกัน ซึ่งต้องบังคับรันจากตัวติดตั้งของมันเท่านั้น

ซึ่งปัญหาสำหรับคนมีพื้นที่จำกัดจำเขี่ยทั้งหลายคือ มันบังคับให้ติดตั้งรวดเดียวหมด
กินเนื้อที่ไปก็ 38 GB เศษ ๆ ไม่สามารถเลือกลงเฉพาะบางเสียงได้ครับ

แต่สวรรค์ยังมีตา... library ชุดนี้แบ่งออกเป็น 2 ภาคด้วยกัน คือภาค 16 bit กับภาค 24 bit
ซึ่งเหมือนกัน เด๊ะ ๆ เพียงแต่เราต้องการเลือกความละเอียดไหน
และตัว nkx ของทั้ง 2 ภาค แยกกันไว้ชัดเจน ดังนั้น สามารถลบอันที่ไม่ต้องการออกไปได้
ก็จะประหยัดเนื้อที่ไปครึ่ง ๆ ครับ (แต่ตัว 24 bit เสียงคมมากครับ)

[Image: 68120053.jpg]

--------

Instrument ที่มีให้ ก็มี 5 หมวดด้วยกัน คือ Bass, Cello, Viola, Violin 1, Violin 2 แล้วก็ Ensemble
แต่ละเสียงก็มีแยกย่อยไปอีก จะเป็น solo, ensemble 2-4 คน หรือว่า full section ก็ว่ากันไป

แต่ละเสียงย่อย ก็แยกวิธีการเล่นออกเป็นหลายแบบ ประมาณว่า
Esp Sus = น่าจะเป็นตัวที่ใช้มากที่สุด คือสีแบบธรรมดา กดหลายตัวก็ออกหลายตัวพร้อมกัน
Leg L = ก็ legato แหละ
Leg LP = ตัวนี้ชอบมากครับ ถ้าใครเคยเล่น Stradivari หรือ Grof.. (ซักอย่าง) ของค่าย Garritan ตัวนี้เขียน script ขึ้นมาคล้าย ๆ กันเลยครับ เวลาเล่น legato จะค่อย ๆ ตัดเสียงโน้ตตัวแรกให้แล้วค่อย ๆ ไปหาโน้ตตัวหลังอย่าง smooth มาก ๆ แต่เวลากดพร้อมกัน 2 โน้ต ก็ออก 2 เสียง
และเวลากดเบา ๆ (เขาบอกว่า velocity < 50) ก็จะเป็นการ slide ครับ
ซึ่งทั้งหมดก็ตอบสนองการเล่นดีมาก ๆ นั่งจิ้มเปล่า ๆ ได้เป็นวัน ๆ ครับ

อื่น ๆ ก็ Pizzicato, Spiccato, Tremolo, Trills ซึ่งเสียงดีทุกตัว

แต่ละตัว ตอนโหลดก็กินทรัพยากร 60-70-80-90 MB กว่า ๆ ไปจนถึง 100 กว่า ๆ (สำหรับ Ensemble Patches Full Section ครับ)

และ velocity ของโปรแกรมนี้ทำให้ชอบมาก ๆ อีกอย่างคือ การกดเบา จะเป็นการไล่เสียงจากเบา มาที่ระดับกลาง ๆ
และการกดดังจะเป็นการเล่น attack หัวเสียงครับ
ต่างกับโปรแกรมทั่ว ๆ ไป ตรงที่กดเบามันก็เบา กดดังมันก็ดัง ไปทื่อ ๆ

ซึ่งการควบคุม dynamic ดังเบา จะใช้ CC 11 และ CC 1 แทน
*ตรงจุดนี้ผมก็ยังงงกับมัน เพราะ 2 CC ดันใช้ทำสิ่งเดียวกัน เวลาเลื่อนเท้า กับหมุน mod ฟังก์ชั่นก็ซ้ำกัน (แต่ทำพร้อมกัน ก็ไม่มีปัญหาเสียงกระโดด วูบวาบแต่อย่างใดครับ) ยังไม่ค่อยเข้าใจว่ามันต่างกันอย่างไรแน่

และสิ่งที่ยังหาไม่เจอคือ Vibrato ครับ ไม่รู้อยู่ CC ไหน (หรือไม่มี??)

การปรับแต่ง ก็มีเท่าตามในรูปครับ เลือกได้ว่าจะตัดที่ Velocity เท่าไร, ปรับ EQ เลือก CC ได้บ้างอะไรบ้าง ฯลฯ เลือกว่าโหมด legato จะคิดเป็น legato ที่ความเร็วกี่มิลลิวินาที

---------

โน้ตที่กดตัวหนึ่ง ส่วนใหญ่จะกินไป 4 layer ซึ่งโปรแกรมนี้ให้ polyphony มาทั้งหมด 42 โน้ต
(แต่ อย่าลืมนับ Release layer อีก 4)
ดังนั้น กดพร้อมกัน 5 ตัว+ ก็น่าจะเต็มแล้ว

แต่ในการใช้งานจริง ถ้าเปิดทุกเสียง (Bass, Cello, Viola, Violin 1,2) แต่ละเครื่อง คงเล่นโน้ตพร้อมกันไม่เยอะเท่าไหร่ ก็น่าจะพอครับ

ส่วนในภาค Ensemble ให้ Polyphony มา 96 โน้ต (หาร 8 = 12 ตัว) เวลาเล่นเร็ว ๆ ก็ยังมีปัญหาคล้าย ๆ symphobia ครับ คือโน้ตไม่พอ เสียงแรก ๆ ที่กดโดนตัดหาง
แต่เสียงดีมาก ๆ ครับ ขี้เกียจอัดมาให้ฟัง ไปลองเองละกันครับ อิอิ (พูดให้อยากลอง)

ดังนั้น ตัวเสียงแบบเต็มสมบูรณ์ ดูไม่เหมาะจะมาเล่นสดเท่าไหร่ เหมาะกับการอัดแยกที่ละ track ครับ

แต่ทั้งหมดนี้ ก็ไม่ใช่ปัญหาอีก!! เพราะว่า มี instrument ตัวนึงคือ Esp Sus (3 layers)
ตัวนี้ ตอนกดจะกิน 3 layer และตอนปล่อยกินแค่ 4 layer ครับ (ฉะนั้น เท่ากับมี polyphony ให้ใช้ถึง 24 โน้ตแล้ว) เล่นได้เยอะขึ้นมากครับ

*หรือถ้าอยากเยอะอีก ก็ปิด Release Trigger ซะเลยก็ได้ครับ

ปล. ก็คร่าว ๆ จากเท่าที่ได้ลองเล่นน่ะครับ เดี๋ยวเล่นไปเรื่อย ๆ เจออะไรจะมาเล่าสู่กันฟังต่อครับ
ใครที่ยังไม่เคยลอง ก็หามาลองซะ แล้วจะติดใจ แทบจะลืมเสียง String เก่า ๆ ที่เคยเล่นมาทั้งหมดเลยน่ะครับ

สำหรับวันนี้ ลาไปก่อนครับ บาย ๆ
Mon-18-Jan-2010, 22:34, (This post was last modified: Mon-18-Jan-2010, 22:36 by test999.)
RE: ว่าด้วยเรื่อง LA Scoring Strings นะจะบอกให้
น่าไปเขียนหนังสือนะครับ......เขียนได้ดีมากๆครับ

ใกล้จะรวมเล่มเป็น E-book ได้แล้วนะครับเนี่ย

เขียนต่อไปนะครับ เยี่ยมจริงๆครับ

ปล.มีเสียงด้วยจะยิ่งดีครับ
Mon-18-Jan-2010, 23:09,
RE: ว่าด้วยเรื่อง LA Scoring Strings นะจะบอกให้
โอ้ยย ฟังแล้วอยากหามาลองบ้างจัง TT TT

ขอบคุณพี่ dannyboy มากๆ คับ
Positive Thinker..
Tue-19-Jan-2010, 13:16,
กิเลสล้วนๆ...........ไปหามาลองก่อนดีกว่า........555+
....keep walkin'....Naruto.... ^^ ....[Image: 32.gif]....
Fri-22-Jan-2010, 18:53, (This post was last modified: Sat-23-Jan-2010, 15:50 by dannyboy.)
feature อื่น ๆ ที่ผมไม่ได้เขียนในคราวที่แล้ว ที่น่าสนใจมากคือ spiccato ครับ

คือ ขณะเหยียบ sustain pedal ค้างไว้ มันจะรัวโน้ตให้เอง
(แต่ในขณะปล่อย กดโน้ตก็จะเป็นเสียงยาวตามปกติ)
ซึ่งข้อดีของตรงนี้ก็คือ หากไม่ได้ใช้ articulation อื่นละเอียดมาก
เช่น legato ก็ไม่ต้องเปิด track ใหม่อีก
ใช้ track เดียวไปเลย (ตามประสาคนประหยัด)
-> อยากเล่นธรรมดาก็เล่นปกติเอา
-> อยากได้ spiccato ก็เหยียบ pedal (สลับกันได้ครับ)

รายละเอียด ทางผู้ผลิตเขามีวีดีโอสาธิตโดยละเอียดแล้ว
ขอเชิญไปรับฟังกันเองได้นะก๊ะ

http://www.audiobro.com/html/demos.html

edit : เมื่อคืนมึน ๆ เลยเขียนผิด ตัวนี้กดธรรมดาไม่เป็นเสียงยาวนะ
แต่เป็น staccato ครับ

------------

แต่หลังจากทดลองใช้ทำเพลง ก็พบข้อหงุดหงิดบางประการ

เนื่องจากโปรแกรมนี้มีของแถม!! ที่พวกท่านอาจไม่ต้องการ ในบางสถานการณ์

ด้วยความที่โปรแกรมนี้อาจจะต้องการให้มีความสมจริงของเสียง (เกินไป)
บางโน้ต เหมือนจงใจจะ samp มาให้เพี้ยนหน่อย ๆ

เช่น ซอล ใน cello
เรสูง ใน viola
ลา ใน violin ด้วย ฯลฯ

คือเมื่อเล่นแล้วมันจะเหมือนเพี้ยนนิดนึง แล้วดันเข้ามาหาเสียงที่ถูกต้อง
แต่โอ้วมายก็อด ถ้าเกิดโน้ตตัวนั้น มันเป็นตัวหลัก ๆ ของเพลงล่ะ
กดไป มันก็เพี้ยนสิครับท่าน >_<

โดยส่วนใหญ่จะเป็นโน้ตสูง ๆ ที่ใกล้จะเกิดน range ของเครื่องนั้น ๆ แล้ว

แต่ถ้าเกิดผมจะเล่นเครื่องที่เป็นเสียงเดี่ยว (solo) แน่นอน มันมักจะมีท่อน
ให้ขึ้นไปเล่นสูง ๆ (ประมาณว่าโชว์พาว) แล้วในกรณีต้องการ dynamic หนัก ๆ เน้น ๆ
แต่โน้ตนั้นมันดันไปตรงกับที่โปรแกรมจงใจให้เพี้ยนพอดี

ก็จบข่าวครับ หมดอารมณ์

ซึ่งบางเสียง มันก็น่าหงุดหงิดแบบไม่น่าให้อภัยจริง ๆ เพราะดันอยู่ใน 12 players full section อีก
(เวลาเล่น section มันก็ต้องการให้ตรง ๆ อยู่แล้ว) เช่นของ Viola เป็นโน้ตเรสูง
โดยเวลากด จะเหมือนไถจากกึ่ง ๆ Eb สูงมาหา D
ตัว โด# สูงด้วยครับ จะเหมือนไถจาก D ลงมา C#

ถ้าเพลงนั้นเป็นคีย์ D แล้วผมไล่ scale ไปจนถึงโน้ตนั้น คงตลกพิลึก >_<
ที่สำคัญ ของแถมนี้มันปิดไม่ได้ด้วยครับ เหมือนกับอยู่ใน preset ไปเลย

....จบข่าว
แดนนี่บอย รายงาน
Sun-24-Jan-2010, 10:13,
ยอดมากเล้ยยยย danny จัดมาอีกๆ
หากชีวิตไม่ได้อยู่เพื่อความรัก
ฉันจะมีชีิวิตอยู่เพื่อดนตรี
Mon-15-Feb-2010, 02:38,
(Fri-22-Jan-2010, 18:53)dannyboy Wrote: เนื่องจากโปรแกรมนี้มีของแถม!! ที่พวกท่านอาจไม่ต้องการ ในบางสถานการณ์

ด้วยความที่โปรแกรมนี้อาจจะต้องการให้มีความสมจริงของเสียง (เกินไป)
บางโน้ต เหมือนจงใจจะ samp มาให้เพี้ยนหน่อย ๆ

เช่น ซอล ใน cello
เรสูง ใน viola
ลา ใน violin ด้วย ฯลฯ

คือเมื่อเล่นแล้วมันจะเหมือนเพี้ยนนิดนึง แล้วดันเข้ามาหาเสียงที่ถูกต้อง
แต่โอ้วมายก็อด ถ้าเกิดโน้ตตัวนั้น มันเป็นตัวหลัก ๆ ของเพลงล่ะ
กดไป มันก็เพี้ยนสิครับท่าน >_<

โดยส่วนใหญ่จะเป็นโน้ตสูง ๆ ที่ใกล้จะเกิดน range ของเครื่องนั้น ๆ แล้ว

แต่ถ้าเกิดผมจะเล่นเครื่องที่เป็นเสียงเดี่ยว (solo) แน่นอน มันมักจะมีท่อน
ให้ขึ้นไปเล่นสูง ๆ (ประมาณว่าโชว์พาว) แล้วในกรณีต้องการ dynamic หนัก ๆ เน้น ๆ
แต่โน้ตนั้นมันดันไปตรงกับที่โปรแกรมจงใจให้เพี้ยนพอดี

ก็จบข่าวครับ หมดอารมณ์

ซึ่งบางเสียง มันก็น่าหงุดหงิดแบบไม่น่าให้อภัยจริง ๆ เพราะดันอยู่ใน 12 players full section อีก
(เวลาเล่น section มันก็ต้องการให้ตรง ๆ อยู่แล้ว) เช่นของ Viola เป็นโน้ตเรสูง
โดยเวลากด จะเหมือนไถจากกึ่ง ๆ Eb สูงมาหา D
ตัว โด# สูงด้วยครับ จะเหมือนไถจาก D ลงมา C#

ถ้าเพลงนั้นเป็นคีย์ D แล้วผมไล่ scale ไปจนถึงโน้ตนั้น คงตลกพิลึก >_<
ที่สำคัญ ของแถมนี้มันปิดไม่ได้ด้วยครับ เหมือนกับอยู่ใน preset ไปเลย

....จบข่าว
แดนนี่บอย รายงาน

use CC89 to activate and bypass the Tuning Script

เกี่ยวกับฟีเจอร์นี้รึเปล่าคับเนี่ย เอามาจาก manual หรือว่ามันจะเป็นที่ไฟล์ samp เลยหรอคับ What
Mon-15-Feb-2010, 05:46, (This post was last modified: Mon-15-Feb-2010, 05:48 by dannyboy.)
เป็นในตัว samp มันเลยครับ คือมันก็เสียงตรงแหละครับ แต่บางโน้ต samp มาแบบจงใจให้ glide จากต่ำกว่านิดนึงเข้ามาหาเสียงจริง
สำหรับ CC89 นั้น ถ้า update เป็น 1.1 แล้ว ในหน้า instrument จะมีหลาย tab ครับ ซึ่ง tab นี้จะเพิ่มมาให้เราปรับได้โดยตรงเลย

แบบนี้ครับ
[Image: 87256920.jpg]

อันนี้ preset จะเห็นว่าเค้าก็ตั้งบางโน้ตให้สูง หรือต่ำกว่าปกตินิดหน่อย ก็อาจจะทำให้เป็นธรรมชาติมากขึ้น
หรือใช้หลบความถี่ก็แล้วแต่

ซึ่งผมลองกด clear table ให้หายไปหมดแล้ว แต่พบว่าบางโน้ตก็ยังเพี้ยนอยู่ครับ
(ถ้าไม่ใ่ช่คนคิดมากอะไร ก็ไม่เป็นปัญหาเท่าไรหรอกครับ) ^^
Wed-24-Feb-2010, 05:26,
ขอบคุณครับ ชอบมากเลย แต่ว่า 1000 กว่าเหรียญ แม่เจ้าาาาา
Thu-25-Feb-2010, 15:25,
เสียงดีครับตัวนี้
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ว่าด้วยเรื่อง Kontakt 4 ชะเอิงเอย dannyboy 10 7,275 Mon-30-Nov-2009, 14:25
Last Post: dannyboy

Forum Jump:

Quick Theme: