ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครพูดได้เร็วกว่ากันคะ :)
Thu-7-Jan-2010, 13:39
ใครพูดได้เร็วกว่ากันคะ :)
บังเอิญวันนี้ ได้คุยกับเพื่อนเกี่ยวกับคำพูด
ทำให้นึกถึงประโยคที่พูดเร็วๆแล้วจะความหมายเปลี่ยนไปบ้าง
ทำให้นึกขำๆว่า จะแข่งกันไปให้ถูกทำไมเนี่ย - -'
แต่ก็ลองพูดทุกประโยคนะคะ

ลองดูนะคะว่า ประโยคไหนบ้าง ที่พูดได้เร็วและถูกหมดทุกคำ
หรือว่า มีประโยคไหนบ้างที่เคยได้ยิน มาเพิ่มเติมกันได้นะคะ Smile

1.ชามเขียวคว่ำเช้า ชามขาวคว่ำค่ำ
2.ทหารถือปืน แบกปูนไปโบกตึก
3.ระนอง ระยอง ยะลา
4.เช้าฟาดผัดฟัก เย็นฟาดฟักผัด
5.รถยนต์ล้อยาว รถรางล้อเหล็ก
6.กินมันติดเหงือก กินเผือกติดฟัน กินทั้งมันกินทั้งเผือก ติดทั้งเหงือกติดทั้งฟัน
7.กล้วยตานีปลายหวีเ่หี่ยว ถือหวีเดียว หิ้วหวีไป หิ้วหวีมา
8.ยายกินลำไย น้ำลายยายไหล

ลองพูดดูเล่นๆนะคะ แต่ว่า .. ตัวเองคิดว่า ข้อ 1 / 3 / 4 / 8 พูดเร็วแล้วมั่วมากน่ะคะ Smile
Find all posts by this user
Thu-7-Jan-2010, 13:43
RE: ใครพูดได้เร็วกว่ากันคะ :)
แต่ก่อนพูดมั่วมาก
เลยพยายามพูดแบบช้า(เหมือนฝึกกับ metronome เลย)
ตอนนี้ลอ้นไม่พันแล้ว
แต่ผมไม่เคยพูดประโยคที่ 5, 7, 8 ครับ
Thank given by Dolce Vita
Thu-7-Jan-2010, 13:51
(Thu-7-Jan-2010 13:39)Dolce Vita Wrote:  1.ชามเขียวคว่ำเช้า ชามขาวคว่ำค่ำ
5.รถยนต์ล้อยาว รถรางล้อเหล็ก
6.กินมันติดเหงือก กินเผือกติดฟัน กินทั้งมันกินทั้งเผือก ติดทั้งเหงือกติดทั้งฟัน
7.กล้วยตานีปลายหวีเ่หี่ยว ถือหวีเดียว หิ้วหวีไป หิ้วหวีมา

ผลการทดสอบ ออกมาดังนี้

1.ชามเขียวฟ่ำฟ่ำ ชามฉาวฟ่ำฟ่ำ
2.ระนอง ยะยอง ยะยา
3.เช้าฟาดฝัดฟัก เย็นฟาดฟัดฝัก
5.ยดยนย้อยาว ยดรางล้อเหล็ก
6.ข้อนี้ไม่ผิดเลย หมูมาก
7.ไม่สามารถรายงานตรงนี้ได้.....มัน hardcore มาก
8.ยายกินยำไย น้ำยายยายไหย

ผมได้กี่คะแนนครับ SmileP
Visit this user's website Find all posts by this user
Thank given by ampmie152, Dolce Vita
Thu-7-Jan-2010, 15:04
เดือนที่แล้ว ไปกินเหล้ากับฝรั่งอังกฤษ และฝรั่งเยอรมัน
ให้พวกมันท่อง เจ้าคำข้างบนนี่ แข่งกันกับผม

ผมชนะขาด

เห็นมั้ยคนไทยเก่งกว่าฝรั่ง เหอๆๆๆ

||Twitter ของอ้น || Facebook ของอ้น || ภาพที่ Flickr ของอ้น ||
Thank given by Dolce Vita, marilyn
Fri-8-Jan-2010, 11:26
^
^
^

น่าภูมิใจดีมั้ยเนี่ยครับ
Fri-8-Jan-2010, 11:32
ชามเขียวคว่ำเช้าเนี่ย เชยแล้วครับ

ต้องนี่ .... "ชาเขียวคว่ำเช้า ... ชาขาวคว่ำค่ำ ...." Brrrr

แถมให้อีกหนึ่ง ... แข่งพูดเร็วเนี่ย

ให้พูดว่า "สมหมี หินระริก" Hip

[Image: namnao-crop-small.png]
Fri-8-Jan-2010, 12:41
(Fri-8-Jan-2010 11:32)TheChat Wrote:  ชามเขียวคว่ำเช้าเนี่ย เชยแล้วครับ

ต้องนี่ .... "ชาเขียวคว่ำเช้า ... ชาขาวคว่ำค่ำ ...." Brrrr

แถมให้อีกหนึ่ง ... แข่งพูดเร็วเนี่ย

ให้พูดว่า "สมหมี หินระริก" Hip

ุุ ^

^

^

แอบเชยนะเนี่ยเรา Smile_big จำไว้ๆๆ
Fri-8-Jan-2010, 23:12
"ยานัต หมอมี แก้ฝีแก้หิด ยานัต หมอชิต แก้หิดแก้ฝี"

แถมให้อันนึง
Sat-9-Jan-2010, 01:27
(Thu-7-Jan-2010 15:04)nupho Wrote:  เดือนที่แล้ว ไปกินเหล้ากับฝรั่งอังกฤษ และฝรั่งเยอรมัน
ให้พวกมันท่อง เจ้าคำข้างบนนี่ แข่งกันกับผม

ผมชนะขาด

เห็นมั้ยคนไทยเก่งกว่าฝรั่ง เหอๆๆๆ

ฝรั่งเขาก็มีเน้อ รู้สึกจะเรียกว่า tongue twister เดี๋ยวเจอฝรั่งท้าให้พูดภาษาอังกฤษบ้าง 5555

Another example, Betty Botter (About this sound listen (help·info)):

Betty Botter bought a bit of butter
The butter Betty Botter bought was a bit bitter
And made her batter bitter.
But a bit of better butter makes better batter.
So Betty Botter bought a bit of better butter
Making Betty Botter's bitter batter better.

Two well-known such tongue-twisters are "Peter Piper":

Peter Piper picked a peck of pickled peppers,
A peck of pickled peppers Peter Piper picked.
If Peter Piper picked a peck of pickled peppers,
How many pickled peppers did Peter Piper pick?

But if Peter Piper picked a peck of pickled peppers,
Were they pickled when he picked them from the vine?
Or was Peter Piper pickled when he picked the pickled peppers
Peppers picked from the pickled pepper vine?

and "How much wood would a woodchuck chuck?":

How much wood would a woodchuck chuck
if a woodchuck could chuck wood?
He would chuck, he would, as much wood as he could,
and chuck as much wood as a woodchuck would chuck
if a woodchuck could chuck wood.

http://en.wikipedia.org/wiki/Tongue-twister
Visit this user's website Find all posts by this user
Sat-9-Jan-2010, 08:33 (This post was last modified: Sat-9-Jan-2010 08:34 by PAPA.)
Quote:ใครพูดได้เร็วกว่ากันคะ Smile
ตกลงจะประกวดหรือหนุ่ยนุ้ย....Brrrr

(Thu-7-Jan-2010 13:39)Dolce Vita Wrote:  บังเอิญวันนี้ ได้คุยกับเพื่อนเกี่ยวกับคำพูด
ทำให้นึกถึงประโยคที่พูดเร็วๆแล้วจะความหมายเปลี่ยนไปบ้าง
ทำให้นึกขำๆว่า จะแข่งกันไปให้ถูกทำไมเนี่ย - -'
แต่ก็ลองพูดทุกประโยคนะคะ

ลองดูนะคะว่า ประโยคไหนบ้าง ที่พูดได้เร็วและถูกหมดทุกคำ
หรือว่า มีประโยคไหนบ้างที่เคยได้ยิน มาเพิ่มเติมกันได้นะคะ Smile

1.ชามเขียวคว่ำเช้า ชามขาวคว่ำค่ำ
5.รถยนต์ล้อยาง รถรางล้อเหล็ก
7.กล้วยตานีปลายหวีเ่หี่ยว (ปลายหวีเบี้ยว ในหวีหัก )ถือหวีเดียว หิ้วหวีไป หิ้วหวีมา

ลองพูดดูเล่นๆนะคะ แต่ว่า .. ตัวเองคิดว่า ข้อ 1 / 3 / 4 / 8 พูดเร็วแล้วมั่วมากน่ะคะ Smile

เพิ่มให้..สำหรับสือใหม่ Birthday3

- หมึกหก เลอะมุ้ง
- หมู หมึก กุ้ง
- ฉะเชงเทรา เสาชิงช้า
- ยักษใหญ่ ไล่ยักษ์เล็ก
(Thu-7-Jan-2010 13:43)ves_wael Wrote:  แต่ก่อนพูดมั่วมาก
เลยพยายามพูดแบบช้า(เหมือนฝึกกับ metronome เลย)
ตอนนี้ลอ้นไม่พันแล้ว
แต่ผมไม่เคยพูดประโยคที่ 5, 7, 8 ครับ

ครับ ไม่ พลัน...จลิง จลิงBrrrr
Thread Closed 

Forum Jump:

Quick Theme: