ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
MSN เจ้าปัญหาค่ะ :)
Wed-30-Dec-2009, 20:15, (This post was last modified: Thu-31-Dec-2009, 22:37 by Dolce Vita.)
MSN เจ้าปัญหาค่ะ :)
ก่อนอื่นต้องขอเอ่ยก่อนนะคะว่า โดยปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้ msn มากเท่าไหร่นักค่ะ
แต่ว่า หลังจากห่างหายจาก msn เกือบๆสองปี(ในช่วงนี้นานๆทีใช้เพราะต้องส่งfileงาน) ก็กลับมาใช้บ้างประปราย

แต่ไม่นานมานี้ค่ะ ก็ได้addเพื่อนในcontact แต่ว่า .. เราไม่สามารถaddได้เลยคะ
แล้วเพื่อนก็addเราไม่ได้ด้วยคะ ลองจากหลายๆemailแล้ว สมัครแล้วหลายรอบ
ก็ยังไม่ไ้้ด้ เลยรบกวนถามจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆผู้เชื่ยวชาญว่า เกิดจากปัญหาใดคะ
หรือว่า อาจจะเป็นเพราะ version ที่ใช้อยู่คะ ปัจจุบันที่ใช้คือ version 9.0 น่ะคะ
เพราะเคยได้ยินว่า vesion นี้มีปัญหาบ่อยมากน่ะคะ

ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ Smile

ปล..ไม่ใช่ว่าเพื่อน off line นะคะ เพื่อน on line แต่ว่า เราก็มองไม่เห็นเพื่อน เพื่อนก็ไม่เห็นเราค่ะ
Sat-2-Jan-2010, 21:37,
RE: MSN เจ้าปัญหาค่ะ :)
ยังไม่มีใครตอบให้เลย ถ้าอย่างนั้นช่วยขยายความให้หน่อยได้ไหมครับที่ว่า Add ไม่ได้... คือมันไม่ได้แบบไหน
มีข้อความ Error อะไรขึ้นมาเตือนหรือเปล่า หรือว่าพอกด Add แล้วก็ปรกติแต่ ชื่อไม่ไปขึ้นในรายชื่อผู้ติดต่อ
แบบนี้ค่อนข้างกว้างเกินไปสำหรับผมน่ะครับ Smile
Sat-2-Jan-2010, 22:17,
Add แล้วก็ปรกติค่ะ แต่... ชื่อไม่ไปขึ้นในรายชื่อผู้ติดต่อ ทั้ง 2 ฝั่งเลยค่ะ

แต่ในครั้งแรกๆน่ะคะ ก็ add แล้วก็เห็นมีชื่ออยู่ค่ะ แต่ว่า .. จะไม่เห็นว่า on lineค่ะ
จะเป็น off line ทั้งๆที่อีกฝ่าย on line อยู่น่ะคะ (เพราะว่า โทรหาเพื่อนเลยน่ะคะ แล้วถามอาการอีกฝ่ายด้วยน่ะคะ)

แต่ช่วงหลังๆ ก็ add โดยลองเปลี่ยน log in หลายครั้งน่ะคะ ก็กลายเป็นว่า ไม่มีชื่อที่เรา add ลงใน list เลยคะ
คือพยายามหลายรอบแล้วน่ะคะ แล้วก็ทดลองเปลี่ยน login สมัครไปหลายรอบ ทดลองหลายทีมากน่ะคะ
แต่..ความพยายาม เหมือนกับกำลังจะหมดค่ะ Smile_big

ไว้หายเหนื่อย ค่อยลุกมาลองกันใหม่ค่ะ ให้มันรู้กันไปค่ะ ว่ามันเป็นเพราะอะไรค่ะ
ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ Smile
Sat-2-Jan-2010, 23:42,
อีกฝั่งใช่ MSN เวอร์ชั่นอะไรครับ แล้วถ้าผมเดาไม่ผิด Login นี่คงหมายถึง E-mail ที่ใช้ Sing in ใช่ไหมครับ
ต้องลองดูว่า เวลาที่เรา Add ไปอีกฝั่งมี Pop up เด้งขึ้นมาบอกประมาณว่า มีคน Add คุณลงไปในรายชื่อผู้ติดต่อ หรือเปล่า
แล้วทางฝั่งนู้นเค้าได้ตกลงรับ Add ที่ว่าหรือเปล่า
แล้วก็ลองให้ทางนู้น Add กลับมาด้วยอีกครั้งครับกันเหนียว
ลองเช๊คดู Block list ทั้งสองฝ่ายว่ามีใคร Block ใครไปโดยบังเอิญหรือเปล่า ( ถ้าลองหลาย E-mail แล้วยังไม่ได้ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาที่ Block )
แล้วเมื่อ Add แล้วถ้ามีชื่อของอีกฝ่ายขึ้นใน รายชื่อผู้ติดต่อของเรา ถึงแม้ว่าจะเป็น ออฟไลน์ ก็ขอให้ลองส่งข้อความดูครับ ถ้าฝั่งนู้นได้รับ
ก็คาดว่าซักพักน่าจะแสดงได้ตามปรกติ ( เจอแบบนี้บางครั้งเหมือนกันครับ แต่ปล่อยใว้ซักคืนก็เห็นปรกติ คาดว่าเป็นเรื่องของทาง Server )
ถ้าปล่อยทิ้งใว้แล้วยังออฟไลน์อยู่ ( จริงๆแล้วออนไลน์ ) แต่ยังได้รับข้อความ ก็คงต้องคุยกันแบบ ออฟไลน์ แบบนั้นละครับ
ที่สำคัญคือเวอร์ชั่น ของทั้งสองฝ่ายอะครับผมคิดว่า
เคยเจอเหมือนกันที่อีกฝั่งเป็น MSN เวอร์ชั่นเก่า แล้วเป็นแบบนี้ครับ
ถูกบ้างผิดบางก็ขออภัยนะครับ ขอให้โชคดีครับ Smile
Tue-5-Jan-2010, 21:45,
ผมว่าเป็นที่ Net หรือ Server ครับ
น่าจะประมาณว่า User เยอะจัด รับไม่ไหว เพี้ยนซะเลย
Thu-7-Jan-2010, 10:27,
(Tue-5-Jan-2010, 21:45)Xenon Wrote: ผมว่าเป็นที่ Net หรือ Server ครับ
น่าจะประมาณว่า User เยอะจัด รับไม่ไหว เพี้ยนซะเลย

ในcontactมีทั้งหมด28คนเท่านั้นค่ะ

Quote:เวลาที่เรา Add ไปอีกฝั่งมี Pop up เด้งขึ้นมาบอกประมาณว่า มีคน Add คุณลงไปในรายชื่อผู้ติดต่อ หรือเปล่า
แล้วทางฝั่งนู้นเค้าได้ตกลงรับ Add ที่ว่าหรือเปล่า
แล้วก็ลองให้ทางนู้น Add กลับมาด้วยอีกครั้งครับกันเหนียว

ไม่มีpop upใดๆเลยค่ะั ทั้งสองฝั่งค่ะ คือพยายามทั้งสองฝั่งแล้วค่ะ ถึงกับว่า ลองใช้ email userใหม่แล้วด้วยค่ะ ก็ไม่เป็นผลเลยคะ

Quote:ลองเช๊คดู Block list ทั้งสองฝ่ายว่ามีใคร Block ใครไปโดยบังเอิญหรือเปล่า ( ถ้าลองหลาย E-mail แล้วยังไม่ได้ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาที่ Block )

ไม่มี block ใครเลยค่ะ เพราะว่า ส่วนใหญ่ใครขอadd ถ้าไม่รู้จักจะไม่รับค่ะ ดังนั้นเรื่อง block ไม่มีค่ะ เพราะว่าเข้าไปเช็คจากใน privacy แล้วค่ะ

Quote:แล้วเมื่อ Add แล้วถ้ามีชื่อของอีกฝ่ายขึ้นใน รายชื่อผู้ติดต่อของเรา ถึงแม้ว่าจะเป็น
ออฟไลน์ ก็ขอให้ลองส่งข้อความดูครับ ถ้าฝั่งนู้นได้รับ
ก็คาดว่าซักพักน่าจะแสดงได้ตามปรกติ

คือพยายามส่งแล้วค่ะ ฝ่ายโน้นก็ไม่เห็นเราon lineเหมือนกันค่ะ ก็ลองส่งดู
มันจะเด้งมาเป็น new message ใน outlook expressแทนค่ะ

Quote:ที่สำคัญคือเวอร์ชั่น ของทั้งสองฝ่ายอะครับผมคิดว่า
เคยเจอเหมือนกันที่อีกฝั่งเป็น MSN เวอร์ชั่นเก่า แล้วเป็นแบบนี้ครับ

ทั้งสองฝั่งเป็น version 9.0 ก็ลองกับเพื่อนอีกคนเป็น version 8.5
ก็ไม่เป็นผลเช่นเดียวกันค่ะ

แต่..ไม่ว่าจะเป็นอย่างไรก็ตามค่ะ
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆนะคะ ที่เข้ามาช่วยให้ความเห็นค่ะ
จริงๆก็ไม่มีผลอะไรมากหรอกค่ะ ในชีวิตประจำวัน เพราะว่าติดแค่ว่า
จะส่ง file ไปอีกฝ่ายไม่ได้ เลยต้องส่งทางเมล์แทนน่ะค่ะ

จริงๆก็ไม่ได้ติดใจอะไรหรอกค่ะ
เพียงแค่มันค้างคาใจว่า เพราะอะไร ทำไมแล้วจะแก้ได้ยังไง
สาเหตุมันเป็นเพราะอะไร แล้วคนอื่นเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างมั้ย
เผื่อเหตุการณ์นี้เกิดอีกกับใคร จะได้ไปบอกทางแก้กับคนอื่นได้น่ะคะ
ขอบคุณมากนะคะ สำหรับความใจดีของทุกๆท่าน Smile

Forum Jump:

Quick Theme: