ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะรื้อเพลงเก่าอัดใหม่ช่วงปีใหม่นะครับ จะอัดเสียงร้องด้วย
Wed-30-Dec-2009, 01:10, (This post was last modified: Wed-30-Dec-2009, 02:09 by X-maestro.)
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะรื้อเพลงเก่าอัดใหม่ช่วงปีใหม่นะครับ จะอัดเสียงร้องด้วย
สวัสดีครับ ...เอ่อ คือว่า เอ่อ...เข้าเรื่องเลยละกัน Smile_black

เอ่อ..คือว่า..เพลงนี้เป็นเพลงของวงผมเลยครับ เป็นวง 3 ชิ้น
มีผมเล่นกีต้าร์แล้วก็ร้องครับ ทำกัน 2 คนกับมือเบส (ยังหามือกลองไม่ได้ซะที)

เพลงทำไว้นานมากครับ พอดีมีอุปกรณ์ดีขึ้น อะไรหลายอย่างพร้อมมากขึ้น
เลยจะรื้ออัดใหม่ครับ แล้วก็จะอัดเสียงร้องด้วยครับ ในช่วงหยุดปีใหม่
ที่สำคัญ คือ ผมอยากแก้ไลน์ Guitar Distortion ตรงท่อน Chorus น่ะครับ
แล้วก็ทำอะไรหลายอย่าง ตามที่ได้คำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆที่นี่น่ะครับ

เพลงฟังดูเด็กๆมากครับ ผมกับเพื่อนไม่ค่อยมีความรู้เรื่องดนตรีและเรื่องเสียงมากนัก
เพราะเรียนด้านออกแบบมาทั้งคู่ครับ ตอนนี้มือเบสเค้าสอนศิลปะครับ

วันนั้นมือเบสเค้านั่งซ้อมมืออยู่ พอผมฟังก็นึกถึงเพลงๆหนึ่งขึ้นมาเลยครับ
แล้วก็ร้องออกไป พร้อมกับเต้นประกอบว่า

"....ใช่เลย โดนใจฉันเลย
ไม่มีมากไป ไม่มีน้อยไป
ถูกใจทุกอย่าง
.....ใช่เลย คือเธอแน่นอน
บอกกันได้เลย ที่เคยต้องการ
ประมาณนี้เลย ใช่เลย...."

พอผมร้องเพลงใช่เลยจบ เราก็อัดกันเลยครับ(อัดเสียงน่ะครับ อย่าคิดเป็นอย่างอื่น)
เบสอัดสดตลอดไลน์ เค้าไม่อยากให้ทุกไลน์ฟังเหมือนกันไปหมด
ไลน์กีต้าร์ผมอัดเองหมดที่ฟังดูมั่วๆมากๆ นั้นล่ะครับ

Beathead

มีกลองอย่างเดียวที่โปรแกรมครับ ตอนนั้นใช้ Hypersonic 1.2

Mix ไว้ตอนนั้นบน Cakewalk SONAR 3 ครับ

รบกวนด้วยครับ ผมอยากทำออกมาให้ดีๆๆ ถึงจะทำเองขายเองก็เถอะครับ Cry1
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "
Wed-30-Dec-2009, 21:24,
RE: รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะรื้อเพลงเก่าอัดใหม่ช่วงปีใหม่นะครับ จะอัดเสียงร้องด้วย
..............เงียบ
Thu-31-Dec-2009, 05:07,
RE: รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะรื้อเพลงเก่าอัดใหม่ช่วงปีใหม่นะครับ จะอัดเสียงร้องด้วย
Except for the distortion guitar during the chorus, the choice of sounds and effects is cool krub. I like the flanger guitar. (well, I assume that they all come from the guitar. ) I feel that the guitar during the chorus is too thick and it overpowers other instruments (for example, kick drum). If you put plan to put vocal track on top of it, I think they are too much.

The drum sound is quite diffused compared to the guitar/bass (which was recorded dry). It might help to put some small ambient reverb (short reverb trail + short predelay) to guitar/bass tracks to glue them together.

Without vocal track, I really can not comment on the song since the vocal track usually make or break the song. So, look forward to the full version krub.
Sun-3-Jan-2010, 00:24,
ผมก็ไม่มีความรู้อะไร

ุถ้่าในฐานะผู้ฟัง ก็จะบอกว่ามันอู้ๆ

โดยรวมอะครับ

แต่ก็ดีครับ เป็นกำลังใจให้
Sun-3-Jan-2010, 10:40,
สาย 1 ของกีต้าเหมือนไม่ได้ตั้งสายมานะคับ มันเพี้ยน หรือว่าตั้งใจคับ -.-

ตอนท่อนคอรัสผมรู้สึกมันแปลกๆ ยังไงไม่รู้คับ เหมือนมันขาดเสียงเบสกับกระเดื่องไปน่ะคับ เลยดูโล่งๆ เสียง distortion ก็ลอยไปเหมือนกันคับ

แต่โดยรวมผมชอบนะคับ อยากจะรอฟังตอนใส่เนื้อเสร็จแล้ว เสียงกลองดูดีนะคับเนี่ย Hypersonic 1.2
Positive Thinker..

Forum Jump:

Quick Theme: