ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
::อยากทราบวิธีเล่นเปียโนแล้วร้องไปด้วยค่ะ(ร้องเอง)::
Mon-28-Dec-2009, 01:57 (This post was last modified: Mon-28-Dec-2009 02:00 by Erotica.)
Fav24 ::อยากทราบวิธีเล่นเปียโนแล้วร้องไปด้วยค่ะ(ร้องเอง)::
เรามีพื้นฐานแค่เล็กน้อยค่ะ เพราะไม่ได้เล่นเปียโนมาตั้งนานแล้ว
แล้วที่เคยเรียนมาก็เรียนเพลง classic แบบง่ายค่ะ

อยากทราบว่าถ้าอยากเล่นเปียโนแล้วร้องไปด้วยต้องเล่นยังไงบ้างคะ
แบบเวลาได้เพลงมาแล้วมีแต่คอร์ดมาให้ เราเริ่มไม่ถูกอ่ะค่ะ
งงๆว่าต้องเล่นมือซ้ายกับมือขวายังไงให้เข้ากับเพลง
เช่นคอร์ด C มี C E G เราจะรู้ได้ยังไงคะว่าควรกด C E G หรือ E G C หรือ G C E
แล้วมือซ้ายต้องเล่นยังไงบ้าง แบบเล่น C อย่างเดียว หรือ C แล้ว E G พร้อมกัน = ='

อยากเล่นได้แบบพอร้องเองได้อ่ะจ้า แบบอย่างน้อยก็เล่นแล้วร้องไปด้วยแบบฟังแล้ว ฟังออกว่าเล่นเพลงอะไรอยู่ 555+
Find all posts by this user
Mon-28-Dec-2009, 11:55
RE: ::อยากทราบวิธีเล่นเปียโนแล้วร้องไปด้วยค่ะ(ร้องเอง)::
มีวิธีที่ผมพอจะรู้และทำได้บ้างอ่ะครับ
ผมก็ไม่ได้เล่น Piano เก่งอะไรหรอกครับ

มือขวาไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่หรอกครับ
inversion ไหนก็ได้
ขอแค่เวลา comping ใช้ keep common tone จะทำให้เราเล่นได้เพราะและเนียนขึ้น
เช่นเพลงคอร์ด C /Am /Dm /G
เราก็ voicing แบบนี้(จากซ้ายไปขวา): E G C / E A C / F A D / G B D
หรือจะแบบนี้: C E G / C E A / D F A / D G B
.....และแบบอื่นๆ เราสามารถดัดแปลงเองได้ครับ

ส่วนมือซ้ายนิยมเล่น Bass กัน
บ้างคนเล่นเป็น(ขอเขียนจังหวะแบบนี้น่ะครับ)
1 + 2 + 3 + 4 +
C G C -----------
หรือเราจะคิด line ขึ้นมา
C ---- C C------
แบบนี้ก็ได้ คล้ายๆ bossa
C ----G G ---- C

ประมาณนี้อ่ะครับ
Thank given by Dolce Vita, Chaiyanon, famemazter
Mon-28-Dec-2009, 20:32 (This post was last modified: Mon-28-Dec-2009 22:26 by Erotica.)
RE: ::อยากทราบวิธีเล่นเปียโนแล้วร้องไปด้วยค่ะ(ร้องเอง)::
ขอบคุณค่าคุณ ves_wael
ถามต่ออีกหน่อยค่ะ keep common tone นี่หมายถึง พยายามเล่นคอร์ดต่างๆแบบใกล้ๆกันเหรอคะ ^^

อยากได้ตัวอย่างอ่ะจ้า เช่นเพลงที่เราอยากเล่นเป็นประมาณนี้ค่ะ

Bb-----------------Eb
You would not believe your eyes
Ab
If ten million fireflies
Bb-----------Eb-------------Ab
Lit up the world as I fell asleep

ไม่ค่อยเข้าใจว่า บรรทัดแรกเราก็เล่นมือซ้ายเป็น Bb 1 ทีแล้วก็เปลี่ยนเป็น Eb 1 ทีรึเปล่าคะ
แล้วบรรทัดที่ 2 ก็เล่นมือขวา 2 ที แล้วมือซ้ายก็เป็น Ab 2 ที รึเปล่าคะ
ยังงงๆอยู่อ่ะจ้า ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
Tue-29-Dec-2009, 02:45
แล้วแต่เพลงนะครับ
ต้องฟังเพลงนั้นๆก่อน
ว่าแต่นี่เพลงอะไรหรือครับ??

keep common tone หมายความคือโน้ตร่วมครับ
แปลให้เข้าใจง่ายๆก็ประมาณนั้นแหล่ะครับ

ถ้านั่นเป็นเพลงช้าก็กดครั้งเดียวก็ได้น่ะครับ
มือขวาเราก็เกลาทีละตัวช้าๆก็ได้

ยังไงที่สำคัญเราก็ต้องฟังเพลงดั้งเดิมก่อน
แล้วใช้ความรู้สึกที่ฟังถ่ายทอดมาในรูปแบบใหม่
ไม่น่าจะยากนะครับ...ใช่มั้ย??
Tue-29-Dec-2009, 12:36
มาหาความรู้เพิ่มเติมค่ะ Smile_big
Tue-29-Dec-2009, 14:00 (This post was last modified: Tue-29-Dec-2009 14:06 by GooG.)
ควรเคยฟังเพลงที่จะเล่นก่อนครับ

การเล่น ก็ควรกดคอร์ดให้เข้ากับอารมณ์เพลง หรือให้คล้ายกับต้นฉบับที่เค้าเล่นไว้

การเปลี่ยนคอร์ด ในหนังสือคอร์ดเขาจะมีไกด์มาให้ ว่าจะต้องเปลี่ยนคอร์ดตรงคำร้องว่าอะไร เช่นที่คุณเอามาให้ดูบรรทัดแรก อาจจะเปลี่ยนเป็นคอร์ด Eb ตรงคำว่า Believe (อาจหมายถึงพยางค์ ลีฟ เลยก็ได้)

โดยปกติแล้วมันก็จะเปลี่ยนคอร์ดตรงหัวห้อง หรือกลางห้อง แต่หลายๆ ครั้งมันก็จะเปลี่ยนคอร์ดไม่ตรงกับหัวห้อง อาจเป็นจังหวะยกด้วย เพราะฉะนั้นสิ่งที่ควรรู้คือ เคยฟังเพลงนี้มาก่อน และพยายามฟังว่าเขาเปลี่ยนคอร์ดตรงจังหวะไหนครับ โดยมีหนังสือเพลงคอยไกด์ให้ว่าจะต้องเปลี่ยนเป็นคอร์ดอะไรบ้าง

ส่วนในเรื่องการ voicing chord ก็ต้องลองดูจากอารมณ์เพลงเช่นกัน และ Range เสียงร้องของเพลงด้วย ผมว่าไม่มีอะไรผิดถูก แล้วแต่การ arrange ของเราด้วย เอาเป็นว่า เริ่มจากแบบที่เราถนัดก่อนก็ได้ครับ

ฝึกไปเรื่อยๆ ครับ ขอให้โชคดี

ปล.ไปปรึกษาคนที่เล่นกีต้าร์โดยหัดจากหนังสือเพลงก็ได้ครับ คนพวกนั้นก็จะชำนาญเหมือนกัน
Thank given by Dolce Vita
Tue-29-Dec-2009, 23:13
มีคล่าว ๆ สองสามวิธีครับ ตามความเห็นทั่ว ๆ ไปของผม
อันแรก มั่ว ๆ ไป ตามความเคยชิน นับก็ไม่นับ ที่ร้องก็ร้องไป มือลงตรงไหนพอดี ก็ลง ๆ ไป
อันที่สอง ก็คิดมากขึ้นอีกหน่อยว่าจะให้มันออกมาเป็นยังไง แต่ก็ไม่นับ ไม่รู้ว่าจริง ๆ อะไรเกิดขึ้นเมื่อไหร่ อย่างไร
อันที่สาม รู้ตัวหมด การร้องเกิดอะไรขึ้น การเล่นเกิดอะไรขึ้น รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นเมื่อไหร่ รู้ว่าตอนนี้เวลาถึงไหน ต้องทำอะไร
จิตใจนับ และรู้เวลาปัจจุบันตลอด

อยากได้อันที่หนึ่ง ก็ฟังมาก ๆ สมองก็จะประมาณ ๆ ถึงสิ่งต่าง ๆ ที่จะต้องทำ แต่ขาดเวลากำหนด
อยากได้อันที่สอง ก็ศึกษาเพิ่มขึ้น เปียโนจะเล่นคอร์ดอะไร ยังไง แตกโน้ตยังไง แต่ก็ยังจะเป๋ไปเป๋มาอยู่
เพราะมีแต่คำสั่งว่าทำอะไร เมื่อไหร่ แต่ไม่ตามรู้เวลาตอนนี้เวลาเท่าไหร่แล้ว เลยไม่สามารถทำให้เกิดขึ้นตรงเวลาตามที่เจตนา

อยากได้อันที่สาม ต้องรู้ชัด ทั้งส่วนที่ร้อง และ ส่วนที่เล่น และ รู้ทั่ว คือ รู้พร้อมกันทั้งหมด
สำคัญที่สุดคือ รู้ทัน คือ นับอยู่ตลอดเวลา รับรู้เวลาปัจจุบัน เพื่อจะได้ทำสิ่งที่เจตนา ได้ตรงเวลา
และมีเจตนาที่ตรงเวลาด้วย

ลองเล่น Bach อันไหนก็ได้ ตามกำลังสติปัญญาของตนเอง แต่เล่นอย่างมีสติ
เริ่มจาก 2 part 3 part จนกระทั่ง สามารถรู้ชัด รู้ทั่วและรู้ทัน ในส่วนของมือ
ร้องในใจตามเสียงแต่ละแนวให้ได้ พยายามได้ยินแนวอื่นที่เราไม่ได้ร้องไปด้วย

เมื่อใจเราสามารถ handle เสียงมากกว่าหนึ่งแนวได้ ก็ค่อย ๆ เพิ่มไป
หัดร้องกับแนวเบส ร้องกับแนวคอร์ด เล่นเฉพาะเบส กับ คอร์ด แล้วก็รวมทั้งหมด

อย่าลืมว่า รู้ชัด แต่ละอย่างจริง ๆ เกิดอะไรขึ้นที่ไหน เมื่อไหร่ อย่างไร รู้ทั่ว รู้ทุกอย่างพร้อมกันชัดเจน
แล้วก็ รู้ทัน ทำได้ตรงเวลา

ถ้าเรารู้ได้ชัด รู้ได้ทั่ว แต่ไม่สามารถรู้ได้ทันตามเวลา ก็ขยายเวลา ให้เวลากับจิตใจและสมองมากขึ้น
นับให้ช้าลง เมื่อรู้ได้ทันแล้ว จึงลดเวลาลง นับให้เร็วขึ้น จนทำได้เท่าที่เพลงนั้น ๆ เค้าต้องการ

ไปเท่าที่เราไปได้เสียก่อน แล้วค่อย ไปเท่าที่เพลงต้องการ

เลือกเอาครับ อยากได้แบบไหนก็ทำเอาตามความปรารถนาของเรา
Thank given by lycoolthai
Wed-30-Dec-2009, 00:09
ปกติเพลงช้าๆก็เคยเล่นกล้อมแกล้มจังหวะไปได้บ้าง แต่ไม่ค่อยเข้าใจมือซ้ายอ่ะค่ะ
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยค่ะ เข้าใจอะไรขึ้นเยอะเลย
ป.ล. เพลง Fireflies ค่ะ เพลงนี้ค่อนข้างเร็วอยู่เหมือนกัน เราเลยงงๆเล่นไม่ค่อยถูกค่ะ ^^
Sun-3-Jan-2010, 02:25
แวะมาอ่านด้วยคนคับ ได้ความรู้เยอะมากเลย ^^
Sun-3-Jan-2010, 15:21 (This post was last modified: Sun-3-Jan-2010 15:25 by dandilian.)
เอาตามที่ผมเล่นนะครับ มือซ้าย broken chord แต่อาจจะไม่ต้องเล่นทุกจังหวะก็ได้
แล้วมือขวาก็เล่นเป็น block chord ไปอะครับ ส่วนใหญ่ผมให้มือซ้านเป็นตัวคุมจังหวะ
ส่วนมือขวาเล่นตามเพลง เช่นผมจะเล่นsyncopationที่มือขวา(จังหวะยก) ประมาณนี้อะครับผม ^^
แต่มือซ้ายจะเล่นตามจังหวะไปเรื่อยๆ ส่วนใหญ่ผมให้มือขวาไม่ตายตัวครับ
เพราะเล่นไปร้องไปผมว่าควรให้เบสที่มือซ้ายคลอๆไปเป็นหลักอะครับผม
เว้นแต่เราจะออกแบบให้มีเสียงเปียโนสูงๆจากมือขวาแทรกมาคลอกับเสียงร้องเรา ^^
Thread Closed 

Forum Jump:

Quick Theme: