ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มีเพลงมาให้ลองฟังครับ
Sun-20-Dec-2009, 21:33, (This post was last modified: Mon-21-Dec-2009, 00:19 by Xenon.)
มีเพลงมาให้ลองฟังครับ
ยังไม่มีเนื้อร้องครับ Biker

Mon-21-Dec-2009, 08:31,
RE: มีเพลงมาให้ลองฟังครับ
เสียงมันไม่เข้า groove กันเลยครับ
เหมือนเล่นอยู่กันคนละห้อง ตอนนี้เสียง rhythm guitar ด้งมาก
มันลอยมาข้างหน้ามากเกินไป เสียงกลองหลวมเกินไปครับ ทำให้มันกระชับขึ้นมาหน่อย
Mon-21-Dec-2009, 12:56,
(Mon-21-Dec-2009, 08:31)azusa Wrote: เสียงมันไม่เข้า groove กันเลยครับ
เหมือนเล่นอยู่กันคนละห้อง ตอนนี้เสียง rhythm guitar ด้งมาก
มันลอยมาข้างหน้ามากเกินไป เสียงกลองหลวมเกินไปครับ ทำให้มันกระชับขึ้นมาหน่อย

ขอบคุณมากคร้าบบ...
Mon-21-Dec-2009, 13:20,
แนะนำนะครับ

Quantize พวกเสียง keyboard ซะครับ

เสียง bass ก็อย่าให้มันมีโน้ตที่เล่นเหลื่อมกัน
เพราะตามธรรมชาติของเบส มันจะเล่นได้ทีละเสียงอยู่แล้ว

เสียง hihat ไม่ค่อยมีเลยครับ
มือกลองกำลังเขียนจดหมายอยู่รึเปล่า
ช่วงหลังมีเสียง tom เข้ามา รู้สึกเหมือนกลองยาวนิดนึง
เพราะเล่นเข้าแต่จังหวะยก
แฉแรกๆ ส่งลอยๆ ไปนิดนึง หลังๆ ดีขึ้น
แต่ balancing ของกลอง ยังอ่อนไปครับ

อย่างที่ท่านอาว่าครับ
ต้องศึกษาคำว่า groove อยู่
อันนี้มันเหมือนแต่ละเครื่องมันพูดคนละภาษา

แรกๆ หัดทำ อย่าเพิ่งไปเน้น reverb, pan ครับ
เอาตาม default ที่โรงงานเค้า set มาให้
เน้น arrange ให้ลง groove
ปรับความดังให้ balance
ไว้เพลงฟังดี ค่อยมา mix ทีหลัง
ทุกอย่างต้องแก้ที่สาเหตุ

[Image: th_punchokjump.gif]
Mon-21-Dec-2009, 13:58, (This post was last modified: Mon-21-Dec-2009, 13:59 by kingkong666.)
(Mon-21-Dec-2009, 13:20)zupanat Wrote: แนะนำนะครับ

Quantize พวกเสียง keyboard ซะครับ

เสียง bass ก็อย่าให้มันมีโน้ตที่เล่นเหลื่อมกัน
เพราะตามธรรมชาติของเบส มันจะเล่นได้ทีละเสียงอยู่แล้ว

เสียง hihat ไม่ค่อยมีเลยครับ
มือกลองกำลังเขียนจดหมายอยู่รึเปล่า
ช่วงหลังมีเสียง tom เข้ามา รู้สึกเหมือนกลองยาวนิดนึง
เพราะเล่นเข้าแต่จังหวะยก
แฉแรกๆ ส่งลอยๆ ไปนิดนึง หลังๆ ดีขึ้น
แต่ balancing ของกลอง ยังอ่อนไปครับ

อย่างที่ท่านอาว่าครับ
ต้องศึกษาคำว่า groove อยู่
อันนี้มันเหมือนแต่ละเครื่องมันพูดคนละภาษา

แรกๆ หัดทำ อย่าเพิ่งไปเน้น reverb, pan ครับ
เอาตาม default ที่โรงงานเค้า set มาให้
เน้น arrange ให้ลง groove
ปรับความดังให้ balance
ไว้เพลงฟังดี ค่อยมา mix ทีหลัง

พอดีผมทำเพลงคนเดียวน่ะครับ กลองผมใช้ redrum ยังต้องหัดทำอีกเยอะครับ
ตอนแรกผมได้แรงบัลดาลใจมาจากเพลงนี้ครับแต่ทำไปทำมาคนละเรื่องกันเลยครับ 55
http://www.youtube.com/watch?v=4wIuwzOK-EU
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Forum Jump:

Quick Theme: