ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
7 พืชผักที่ดีต่อสุภาพสตรี โดยตรง
Wed-16-Dec-2009, 15:59,
7 พืชผักที่ดีต่อสุภาพสตรี โดยตรง
ผู้คนส่วนใหญ่ต่างรู้ประโยชน์ของผลไม้หรือผักว่ามีวิตามินและแร่ธาตุมากมาย แต่เชื่อไหมว่า ผลไม้บางชนิด มีแร่วิตามินและแร่ธาตุที่พิเศษแตกต่างกันออกไป

มีพืชผักผลไม้อยู่ 7 ชนิด ที่มีผล "โดยตรง" กับสุขภาพของ "ผู้หญิง"

ลูกพรุน : เป็นแหล่งโปแตสเซียม เหล็ก และไฟเบอร์ ที่สำคัญพรุนช่วยทำให้ผิวพรรณมีเลือดฝาด คงความเป็นหนุ่มเป็นสาว คนเรานั้นเมื่อผ่านช่วงสดใสของชีวิตคือวัย 25 ปี ร่างกายจะเริ่มเสื่อมโทรม ไขมันเริ่มเข้าสะสมตามที่ต่างๆ ใบหน้าที่เคยเอิบอิ่มด้วยเลือดฝาดก็เริ่มหมองคล้ำ ผิวพรรณจากสีชมพูระเรื่อก็เริ่มซีดโทรม ธาตุเหล็กที่มีมากในลูกพรุน จะช่วยดูแลเรื่องนี้ ควบคู่กับภาวะที่สตรีต้องสูญเสียเลือดและธาตุเหล็กไปกับประจำเดือนอีกด้วย

ถั่ว : อุดมไปด้วยโปรตีน เหล็ก และวิตามินบี นักวิทยาศาสตร์ค้นพบว่า เมื่อรับประทานอาหารที่มีไฟเบอร์ชนิดที่ละลายน้ำได้ (ซึ่งมีในถั่วมาก) ไฟเบอร์จะเคลือบผิวกระเพาะ ทำให้รู้สึกอิ่มเร็ว อิ่มนาน ความอยากอาหารจะลดลง แต่ยังมีสารอาหารอื่นๆ ที่มีประโยชน์ต่อร่างกายอยุ่มากด้วยจึงไม่เหมือนไฟเบอร์อื่นๆ ที่ไม่ให้สารอาหารที่มีคุณค่ากับร่างกาย นั่นทำให้ผู้หญิงรุปร่างดีโดยที่ไม่ขาดสารอาหารด้วย

บรอคโคลี : เป็นแหล่งซีลีเนียมตามธรรมชาติ ซึ่งช่วยบำรุงผิวพรรณ และช่วยเพิ่มความยืดหยุ่นให้กับผิวหนัง ทำให้ผิวดูอ่อนนุ่มมีน้ำมีนวลเหมือนหนุ่มสาว แถมยังช่วยลดริ้วรอยเหี่ยวย่นได้

กล้วย : ในกล้วยไข่มีสารเบต้าแคโรทีน ที่มีฤทธิ์ต้านอนุมูลอิสระ เมื่อเราอายุเลย 22 ปีไปแล้ว ความเจริญเติบโตของร่างกายจะเริ่มหยุดชะงัก ความเสื่อมของร่างกายเริ่มมาเยือนช้าๆ ทำให้เซลล์ในร่างกายทุกเซลล์ผลิตอนุมูลอิสระมากขึ้น นอกจากนั้นเมื่อร่างกายเสื่อมสภาพ ความสามารถในการซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอก็จะลดลงเรื่อยๆ พร้อมกันนั้นความสามารถในการจำกัดอนุมูลอิสระก็ลดลงอย่างตกใจ ดังนั้นสาวๆ ควรสนใจรับประทานกล้วย โดยเฉพาะกล้วยไข่ให้มากขึ้นก็จะยอดมาก!

ฝรั่ง : เชื่อหรือไม่ว่าฝรั่ง 1 ขีด มีวิตามินซีสูงถึง 180 มิลลิกรัม ซึ่งวิตามินซีนี้มีบทบาทในการสร้าง ‘คอลลาเจน’ ที่ทำให้ผิวพรรณเต่งตึง ยืดหยุ่น ไม่หย่อนยานก่อนวัย

แอปเปิ้ล : มีสารอาหารที่สำคัญคือ เบต้าแคโรทีน วิตามินซี และไฟเบอร์ชนิดละลายน้ำ ที่ชื่อ ‘เพคติน’ ซึ่งมีคุณสมบัติช่วยลดความอยากอาหาร ลดน้ำหนัก และลดคอเลสเตอรอล ยามใดก็ตามที่หินจนกินช้างหมดตัวได้ กินแอปเปิ้ลสักลูกจะดีกว่ามากๆ เลย (จริงๆ นะ)

ส้ม : แหล่งวิตามิน เกลือแร่ และเส้นใยธรรมชาติอันอุดม รู้ไหมว่า การรับประทานส้มโดยไม่คายกากจะช่วยคุมน้ำหนักได้อีกทางหนึ่ง เพราะจะทำให้อิ่มท้องเร็ว เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ต้องการลดน้ำหนักได้อย่างดีทีเดียว
ที่มา : Ern Jar
Wed-16-Dec-2009, 23:07,
RE: 7 พืชผักที่ดีต่อสุภาพสตรี โดยตรง
พี่จุฬา....

หนูแพ้ถั่ว....
T_______________________T

เอาเป็นว่าหนูกินเค้กเพื่อสุขภาพละกันนะคะพี่..นะ....
..Ceuillez les fleurs et les fruits de la jeunesse- Pierre Ronsard

.... Music is visible for ones who appreciate it....Dance
Wed-16-Dec-2009, 23:12, (This post was last modified: Wed-16-Dec-2009, 23:14 by Dolce Vita.)
RE: 7 พืชผักที่ดีต่อสุภาพสตรี โดยตรง
(Wed-16-Dec-2009, 23:07)zeusaa Wrote: พี่จุฬา....

หนูแพ้ถั่ว....
T_______________________T

เอาเป็นว่าหนูกินเค้กเพื่อสุขภาพละกันนะคะพี่..นะ....

อยากบอกว่าแพ้ถั่วเหมือนกันค่ะ ^^'
แต่ .. เริ่มจากง่ายๆก่อน เช่น ถั่วงอก ถั่วลันเตา ถั่วหวาน แต่..ถั่วลิสง หรือถั่วชนิดอื่นๆ
ก็กำลังพยายามทานอยู่น่ะคะ น้องจุ๊บแพ้ยังไงล่ะคะ พี่หนุ่ยนุ้ยแพ้แบบทานแล้ว
ปวดหัว ไม่ทราบทำไมน่ะคะ โดยเฉพาะถั่วลิสงน่ะคะ งงเหมือนกันค่ะ Smile

อ้อ..ขอบคุณนะคะ สำหรับความรู้ดีๆเรื่องผักน่ะคะ
ปล..จริงๆชอบทุกผักน่ะคะ โดยเฉพาะ ผักขี้หูด ที่เชียงใหม่ค่ะ Smile_big
ปล2.. ขอทานเค้กด้วยเหมือนกันค่ะ แต่..ไม่ว่าจะสุขภาพหรือไม่ ทานหมดค่ะ แหะๆ Smile
Wed-16-Dec-2009, 23:21,
(Wed-16-Dec-2009, 23:12)Dolce Vita Wrote: อยากบอกว่าแพ้ถั่วเหมือนกันค่ะ ^^'
แต่ .. เริ่มจากง่ายๆก่อน เช่น ถั่วงอก ถั่วลันเตา ถั่วหวาน แต่..ถั่วลิสง หรือถั่วชนิดอื่นๆ
ก็กำลังพยายามทานอยู่น่ะคะ น้องจุ๊บแพ้ยังไงล่ะคะ พี่หนุ่ยนุ้ยแพ้แบบทานแล้ว
ปวดหัว ไม่ทราบทำไมน่ะคะ โดยเฉพาะถั่วลิสงน่ะคะ งงเหมือนกันค่ะ Smile

อ้อ..ขอบคุณนะคะ สำหรับความรู้ดีๆเรื่องผักน่ะคะ
ปล..จริงๆชอบทุกผักน่ะคะ โดยเฉพาะ ผักขี้หูด ที่เชียงใหม่ค่ะ Smile_big
ปล2.. ขอทานเค้กด้วยเหมือนกันค่ะ แต่..ไม่ว่าจะสุขภาพหรือไม่ ทานหมดค่ะ แหะๆ Smile

จุ๊ปแพ้แบบ....เป็นแผลคล้ายๆผดขึ้นตามตัวน่ะค่ะ....
คือถ้าทานแล้วจะเป็นเลย แค่คืนเดียวเห็นผล...

ยิ่งถ้าไปเกามันก็จะยิ่งลามน่ะค่ะ ต้องทายาถึงจะหาย........

อ้อ....จริงๆจะเลี่ยงไม่ทานพวกพืชตระกูลถั่วน่ะค่ะ

แต่ถั่วลิสงนี่........ขอหลีกไปไกลๆเลย เพราะแพ้หนักพอสมควรT__________T

ป.ล. หาทานผักขี้หูดไม่ได้อ่ะจิ? มามะๆๆ ขึ้นมาแอ่วแหมก่อเจ้า?????
ป.ล.2 พี่เอขา........เรามีแนวร่วมแล้ววววววววววววว ฮิ๊ววววว
ป่ะๆๆๆ จัดทริปทานเค้กๆๆๆ
Wed-16-Dec-2009, 23:38,
ไม่ยอม ทำไมไม่มีมะเขือเทศ Beathead
----------------------------

ชื่อพิลึก......ผักขี้หูด.......Onloo
-------------------------------

เคยอ่านในนิยาย...คนแพ้ถั่วบางรายหนักถึงขั้นช๊อค....จริงป่าวไม่รู้
ถ้าไม่จริงก็ไปโทษ Agatha Christie
Thu-17-Dec-2009, 02:32,
กินผัก ผลไม้ ดีต่อสุขภาพแน่นอนครับ
กินแต่พอดี
ถ้ากินเยอะไป ก็จุก

สนับสนุนครับ
ถึงแม้ว่า เหตุผลของ Ern Jar จะติงต๊อง ผิดๆพลาดๆก็เถอะ
ตัวอย่างเช่น "ไฟเบอร์ชนิดที่ละลายน้ำได้ "ผมไม่รู้จัก

เพราะถ้ามันละลายน้ำได้ เขาไม่เรียกว่าไฟเบอร์
มันไม่ควรโดนย่อยได้ด้วยซ้ำ
คาดว่าคนแปลๆ ผิดมาจากคำว่า "Edible Fiber" มันคือ เส้นใยอาหาร รับประทานได้
Thu-17-Dec-2009, 08:00,
ไฟเบอร์กล๊าส นี่กินได้ไหมพี่อ้น .. หรือพวกไฟเบอร์อ๊อฟติก อะไรทำนองนี้อ่ะ
Thu-17-Dec-2009, 08:23,
**หมายเหตุว่ามาให้กำลังใจคนกินถั่วไม่ได้นะคะ...สู้ๆ
**หมายเหตุที่สอง เอามาฝากคุณพี่อ้นนะคะ พอดีสภากาชาดไทยก็บอกด้วยอ่ะค่ะ
ชนิดของไฟเบอร์
ไฟเบอร์มี 2 ชนิดคือ ไฟเบอร์ที่ละลายน้ำได้ (Soluble Fiber) พวกนี้สามารถละลายน้ำ เห็นเป็นเมือกใสๆ หรือขุ่นคล้ายยาง พบมากในผลไม้ และพืชตระกูลถั่ว ไม่ว่าจะเป็นเมล็ด หรือฝัก และยังมีมากในข้าวโอ๊ต ไฟเบอร์ละลายน้ำนี้จะมีคุณประโยชน์ในการลดคลอเลสเตอรอล ลดความอ้วน และควบคุมเบาหวาน กับอีกชนิดหนึ่งคือ ไฟเบอร์ชนิดไม่ละลายน้ำ (Insoluble Fiber) พวกนี้จะเห็นเป็นกากใยเพราะไม่ละลายน้ำ พบมากในข้าวซ้อมมือและรำ ข้าวทุกชนิด เสี้ยนผักต่างๆที่เรารับประทานในชีวิตประจำวันก็มีไฟเบอร์แบบไม่ละลาย
ทางข้างหน้าจะลางเลือนเหมือนว่างเปล่า แดดจะเผาผิวผ่องจนหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหวและเปลวไฟ ถ้าอ่อนแอจะก้าวไปอย่างไรกัน..
Thu-17-Dec-2009, 18:08,
(Thu-17-Dec-2009, 08:00)PAPA Wrote: ไฟเบอร์กล๊าส นี่กินได้ไหมพี่อ้น .. หรือพวกไฟเบอร์อ๊อฟติก อะไรทำนองนี้อ่ะ

ก็เห็นคนบางกลุ่มเค้ากินกันนะ
กินกันทั้งโปรเจคเลย ทีละหลายร้อยล้าน จ๊าก....

---
น้อง chula
ขอบคุณจ๊ะ
Sat-19-Dec-2009, 11:14,
(Wed-16-Dec-2009, 23:38)pt Wrote: ไม่ยอม ทำไมไม่มีมะเขือเทศ Beathead
----------------------------

ชื่อพิลึก......ผักขี้หูด.......Onloo
-------------------------------

เคยอ่านในนิยาย...คนแพ้ถั่วบางรายหนักถึงขั้นช๊อค....จริงป่าวไม่รู้
ถ้าไม่จริงก็ไปโทษ Agatha Christie

ทำอย่างกะไม่รู้จักผักขี้หูดเลยป๋า (?)

คนแพ้ถั่วบางราย เคยได้ยินมาว่า มันจะไปทำให้หลอดลมตีบตัน ทำให้หายใจไม่ออก แล้วก็ช๊อคน่ะค่ะ

แต่ไม่ีรู้จริงเท็จแค่ไหน คงต้องรอผู้รู้มาขยายความ....

Forum Jump:

Quick Theme: