ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำเพลงใหม่มาครับ ทำไมยิ่งทำ ซาวด์มันยิ่งทับกันไปหมดเลยครับ
Wed-16-Dec-2009, 13:23, (This post was last modified: Wed-16-Dec-2009, 19:07 by TooNyTooN.)
ทำเพลงใหม่มาครับ ทำไมยิ่งทำ ซาวด์มันยิ่งทับกันไปหมดเลยครับ
ชื่อเพลง Our Day นะครับ

ทำไมรู้สึกว่ายิ่งใส่ track เข้าไปเยอะ ๆ แ้ล้วมันเสียงตีกันวุ่นวายไปหมด ยิ่งทำยิ่งมึนครับ

ยังไงขอคำชี้แนะด้วยนะครับพี่ ๆ ทุกท่าน
ว่าเพลงนี้มันควรจะเพิ่ม หรือลดอะไรน่ะครับ ใส่เยอะไปรึเปล่า

ตอนนี้เหลือพวกไลน์ Solo กับ ไลน์ประสานของ E piano อีกนิดหนึ่งครับผม
ไลน์กีตาร์โปร่งประสานอาจจะต้องอัดใหม่ เพราะเล่นแป๊ก รีบไปหน่อยครับ

สำรองลิงค์ไว้นะครับ

https://www.opendrive.com/files?5889538_N6Nkc

Wed-16-Dec-2009, 16:35,
RE: ทำเพลงใหม่มาครับ ทำไมยิ่งทำ ซาวด์มันยิ่งทับกันไปหมดเลยครับ
เยี่ยมครับ..
แค่ขาดโซโลอีกนิดก็สมบูรณ์แล้ว
ผมว่านะ.........

เพลงเพราะดีด้วย
อยากทำได้แบบนี้บ้าง...
พัฒนาต่อไปครับรุ่งแน่.........

(ขายนางทาคาฯไปแล้วตัวใหม่ใช้อะไรครับที่อัดมาหรือเปล่า?เสียงดีครับ..)
Wed-16-Dec-2009, 16:54,
RE: ทำเพลงใหม่มาครับ ทำไมยิ่งทำ ซาวด์มันยิ่งทับกันไปหมดเลยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้า boo
ตอนนี้ผมใช้ martin oooc 16 rgte ครับ ออกตู้นี่ดีเลยครับ แต่เสียงเปล่าตอนนี้เล่นไปเล่นมายังไม่ค่อยได้ดั่งใจครับ ตอนนี้ที่อัดยังไม่ได้ใส่สายใหม่ด้วย สายเน่ามาก แต่พอดีว่าอยากได้แบบดิบ ๆ เหอ ๆ เลยออกมาเป็นอย่างนี้แหละครับ อัดแบบใช้ไมค์จ่อ ซาวด์การ์ด m-audio ส่งซ่อมแล้วยังไม่ได้ เลยใช้ guitar rig session ที่พี่เค้าให้ยืมมาอัดไปก่อนครับผม
Wed-16-Dec-2009, 17:04,
สำหรับผมแล้วได้เสียงอย่างที่ได้นี้ผมก็โอเคแล้วครับ
น้าตูนยังไม่ชอบหรอครับ?
ลองเปลี่ยนสายใหม่ซิครับผมว่าน่าจะดีกว่านี้อีกมาก
หากว่าเปลี่ยนแล้วยังไม่ชอบอีกก็เตรียมเสียตังค์เถอะครับ...
แล้วไงต่อ...?
Wed-16-Dec-2009, 18:02,
เหอ ๆ พอดีไปหลอนกีตาร์แถว ๆ พญาไท มาน่ะครับน้า
Wed-16-Dec-2009, 19:39, (This post was last modified: Wed-16-Dec-2009, 19:45 by inxsiny.)
เจ๋งเลยครับ ฟังสบายๆ เนื้อหาดีๆ.........
เห็นด้วยกับหลายๆ คนว่าเพลงนี้น่าจะรุ่ง...
ไม่ทราบว่ามีทำเป็นอัลบั้มไว้หรือเปล่าครับ... ไม่ใช่อะไร อยากฟังเพลงอื่นๆ ด้วยครับ
อืม แต่เท่าที่ฟังดู ก็ไม่เห็นมันตีกันนะครับ ผมว่าก็ลงตัวพอสมควรแล้ว ทำต่อไปอีกหน่อยครับ
Wed-16-Dec-2009, 20:19,
แม๋....ไม่อยากจะพูดเลย

ทำไมเพิ่ง......๕๕๕๕
Wed-16-Dec-2009, 23:41,
เห็นด้วยกับคุณ kraimairu ครับ
เพลงเพราะลงตัวแล้วครับ
ส่วนเรื่องมิกซ์นี่ก็ค่อยๆหัดกันไปครับ

เนื้อหาเข้าใจง่ายดี เมโลดี้เพราะ ติดหู ฟังแป๊บเดียวก็ร้องตามท่อนคอรัสได้แล้ว
เยี่ยมๆ พัฒนาต่อไปครับ สู้ๆ Smile_big

...เมื่อไหร่จะทำได้แบบนี้บ้างเนี่ย Cry1
Wed-16-Dec-2009, 23:47, (This post was last modified: Wed-16-Dec-2009, 23:47 by grafiti43bangsoh.)
ถ้าน้าตูนคิดว่างานน้ายังไม่ดีพอ น้าลองไปฟังงานผมดิ ไม่ใช่แค่เสียงตีกันเฉยๆนะ มันทำสงครามกันเลยหล่ะ เหอๆๆ
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Thu-17-Dec-2009, 09:41,
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านด้วยครับ สำหรับคำแนะนำ ยังไงเดี๋ยวทำเสร็จแล้วทั้งเพลงจะเอามาให้ลองฟังกันดูอีกทีครับ

คือผมฟังจากเพลงคนอื่น ๆ แล้วผมรู้สึกว่าเสียงเค้าโปร่งดีครับ แต่ยังมีความหนาของเสียงอยู่ ก็เลยอยากทำได้อย่างนั้นบ้างครับ
ยิ่งเบส นี่ของเค้านี่เสียงเบสไม่เยอะแต่ชัดเจนเป็นลูก ๆ ผมก็เลย สงสัยว่าเค้าทำกันยังไงน่ะครับ

Forum Jump:

Quick Theme: