ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ปรึกษาเรื่อง ปรีไมค์ต่อซาวด์การด์
Sat-12-Dec-2009, 20:42,
Mail24  ปรึกษาเรื่อง ปรีไมค์ต่อซาวด์การด์
ผมขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่นะคับ

ผมมีข้อสงสัยมาถาม

พอดีผมใช้ focusrite pro 24 dsp แล้วผมต้องการให้ซาวด์ มันดีมากขึ้น ผมเลยจะซื้อปรีไมค์ต่อผมสนใจ

golden age project pre-73 มาต่อกับ pro 24 dsp จะทำให้ภาค อัดดีขึ้นมั้ยคับ

แล้วมีปรีไมค์ตัวไหนราคามันประมาณนี้บ้างคับที่คุ้มกับราคาอะคับ

ผมขอถามอีกเรื่องนะคับ ถ้าผมใช้ pod line6 ตัวแดง มาต่อกับซาวด์ของผมจะสามารถ สมมุติหน้าตู้มาใช้ตัวนี้จะคุ้มกับการใช้งานมั้ยคับ

แล้วทำไงที่จะทำให้ภาค converter มันดีพอๆๆ กับ apogee บ้างคับ Cry1
Sat-12-Dec-2009, 21:06,
RE: ปรึกษาเรื่อง ปรีไมค์ต่อซาวด์การด์
ทำไมต้องซื้อ Pre -Mic เพิ่มล่ะครับ ในเมื่อ Focusrite Saffire Pro 24 dsp มันมี Pre-Mic ในตัวอยู่แล้วอ่ะครับ
" ทำเพลงเป็นงานอดิเรก นอนเอกเขนกเป็นงานประจำ "
Sat-12-Dec-2009, 21:58,
RE: ปรึกษาเรื่อง ปรีไมค์ต่อซาวด์การด์
คือผมต้องการได้เสียงที่มันอุ่นมากกว่านี้ครับ

แล้วถ้างั้นต้องทำยังไงอะ
Sat-12-Dec-2009, 22:19, (This post was last modified: Sat-12-Dec-2009, 22:23 by rock.)
ถ้าซื้อปรีไมค์มาเพิ่มทำให้เสียงดีขึ้นแน่ครับ ในราคาประมาณนี้ตัวนี้คุ้มค่าครับ ปรีที่มากับ interface คุณภาพมันก็พอใช้ได้ครับแต่ก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร interface รุ่นใหญ่ๆ เขาก็ยังซื้อ ปรีมาต่อกับไมค์ร้องเลยครับ
pod line6 จำลองหน้าตู้ก็พอได้อยู่ครับ แต่มันคงไม่เท่าอัดจากหน้าตู้หรอกครับแต่ก็พอใกล้เคียงอยู่

ส่วนภาค converter focusrite pro 24 dsp จะให้ดีเท่า apogee คงไม่ได้หรอกครับ ต้องซื้อ apogee ไปเลยครับถึงจะเท่ากัน Smile
Oh My GoD
Sat-12-Dec-2009, 23:02,
ความเห็นของผมคือปรีไมค์ของเจ้าโฟกัสไรต์ มันไม่ขี้เหร่เลยนะครับ
ส่วนปรีวัยทองนั้น ดีกว่าแน่นอน แต่ต่างกันแค่ไหน ไม่ยืนยัน
ในกรณีนี้ คุณต้องการเสียงอุ่นกว่าเดิม
ถ้าเป็นเสียงร้อง ลองหาไมค์หลอดดีๆ มาใช้ดู
น่าจะเป็นการปรับปรุงคุณภาพจากต้นน้ำกว่า
หรือถ้าเป็นอัดกีตาร์หน้าตู้ ก็หาแอมป์ดีๆมาใช้
จ่อไมค์หน้าตู้ หาเสียงที่ถูกใจ
ขั้นต่อไปคือการเปลี่ยนวิธี miking จ่อกลางดอก จ่อข้าง จ่อตรง จ่อเอียง จ่อใกล้ จ่อไกลดู

หมดจากนี้แล้ว ค่อยหาไมค์ปรีมาใช้ครับ
Sun-13-Dec-2009, 02:17,
ขอถามอีกเรื่องนะคับ

ดูเป็นคำถามไม่น่าถาม

คือผมสงสัยว่า converter นันต้องดีจริงๆๆป่าว แล้ว มันจำมีผลต่อการอัดมากมั้ย

แล้วconverter คืออะไรกันแน่อะคับเริ่มงง
Sun-13-Dec-2009, 11:15, (This post was last modified: Sun-13-Dec-2009, 11:18 by 1000Sound.)
(Sun-13-Dec-2009, 02:17)iiboat Wrote: คือผมสงสัยว่า converter นันต้องดีจริงๆๆป่าว แล้ว มันจำมีผลต่อการอัดมากมั้ย

converter focusrite pro 24 dsp ดีพอเเล้วครับ ลองทำตาม p.nupho ก่อน
(Sun-13-Dec-2009, 02:17)iiboat Wrote: ขอถามอีกเรื่องนะคับ

ดูเป็นคำถามไม่น่าถาม

แล้วconverter คืออะไรกันแน่อะคับเริ่มงง

วงจร ใน Sound Card ทำหน้าที่เเปลง เสียงเข้าไปไน computer ครับ
Sun-13-Dec-2009, 11:51,
ผมว่าคุณไปลงทุนที่ Microphone ก่อนเป็นอับดับเเรกครับ...เห็นผลมากที่สุด
เพราะถ้าหาก Mic. คุณภาพไม่ดี...ต่อให้ใช้ Mic.Pre ระดับเทพเจ้าชุบแป้งทอด Laugh2 มันก็ช่วยอะไรคุณไม่ได้เท่าไหร่นัก
ส่วน converter ก็ตรงตัวครับ แปลงจากสัญญาน analog ไปเป็น digital เรียกว่า A/D converter กลับกันก็ D/A converter ครับ Smile
Sun-13-Dec-2009, 12:04,
คือผมมีไมค์ อยู่แล้วครับสองตัว
คือ akg d5s
และ shure bata58a

สองตัวนี้เป็นไงบ้างอะคับ

ผมทำเป็น home studio คับ
Sun-13-Dec-2009, 12:16, (This post was last modified: Sun-13-Dec-2009, 12:59 by KIMLENG.)
ปัจจัยในการทำบันทึกเสียงให้ดีมีอยู่หลายอย่างครับสรุปให้ฟังคร่าวตามนี้ครับ
-เริ่มตั้งแต่การเรียบเรียง ดีแค่ไหนมีการทับซ้อนของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นมากแค่ไหน
-เครื่องดนตรีที่ใช้เล่น และการปรับเสียงของเครื่องดนตรีนั้นๆ ปรับเสียงกีต้าร์หรือเบส ฯลฯ ได้ดีไหม
-นักดนตรีที่เล่นฝีมือดีหรือไม่ ยกตัวอย่าง การบันทึกเสียงกลอง ถ้ามือกลองตีน้ำหนักไม่ดี การบันทึกเสียงก็จะยากตาม เพราะ dynamic range จะกว้างมาก บางทีตีเบามาก บางทีก้ตีดังมากทำให้การปรับ gain ของไมค์ให้เหมาะเป็นเรื่องยาก
ต่อมาก็น่าจะเป็นเรื่องของการบันทึกเสียงครับ
-ไมค์โครโฟนที่ใช้รับเสียงคุณภาพดีแค่ไหนเหมาะกับการรับเสียนั้นๆหรือไม่ สามารถรับย่านความถี่มาได้ครบไหม การวางไมค์เป็นอย่างไร บางครับแค่วางไมค์ต่างกันแค่ 1-2 นิ้ว ก็ให้เสียงที่แตกต่างกันครับ อีกอย่างคือต้องเข้าใจธรรมชาติของเสียง ว่าเสียงที่ต้องการอยู่ในย่านความถี่ไหนบ้าง ซึ่งจะทำให้เราสามารถเลือกไมค์ได้เหมาะสมกับการรับเสียง อย่างเช่น เสียง bass, kick drum ควรจะเลือก large diapharm mic
-สายสัญาณและ หัวแจ๊คที่ใช้คุณภาพแค่ไหน
-ไมค์พรีที่ใช้ อันนี้มีผลมาก หากเลือกไมค์โครโพนที่ดีแล้ว แต่ถ้าไมค์พรีไม่ดีก็มีผลทำให้เสียงไม่ดีได้ เพราะเมื่อไมค์รับเสียงมาแล้วจะทำให้ diapharm ของไมค์กระพือแล้วแปลงเป็นสัญญาณไฟฟ้าค่าแค่ มิลลิโวลท์ แล้วส่งสัญญาณนั้นไปที่ไมค์พรี ไมค์พรีก็จะทำการขยายสัญญาณ นั้นให้ดังขึ้น ไมค์พรีแต่ละแบบแต่ละชนิดก็ให้โทนเสียงที่แตกต่างกัน
*ไมค์พรีแบบหลอด จะให้โทนการตอบสนองแบบช้าๆ หนืดๆ ไม่จำเป็นว่าหลอดจะต้อง warm หนาเสมอไป ยกตัวอย่างเช่น ไมค์พรี tube-tech MP-1A หรือ DIY G9 ของน้องหมิง จะให้โทนที่ไสและเครียร์มิติกว้าง แต่ถ้าเป็น พวก drawmer 1960 จะให้โทนขุ่นๆหนา หนึดๆ
*ไมค์พรีแบบ transformer จะให้โทน พุ่ง ย่านเสียงกลางและสูงจะชัด และจะให้ความ warm จาก transformer จะให้ย่านเสียงต่ำที่หนา ตัวที่เป็นต้นแบบและมีชื่อเสียงของไมค์พรีประเภทนี้คือ neve 1073 และ API หลังมาก็น่าจะมีพวก avalon ad2022, chandler, GA........
*ไมค์พรีแบบ transistor จะให้โทนแข็งๆพุ่งๆ คุณภาพไม่ได้ดีมาก แต่ก็มีไมค์พรีบางรุ่นที่ราคาต่ำๆ ก็จะใช้วงจรการขยายแบบ transistorแล้วใช้หลอดมาคล่อมตรง output แล้วก็เรียกตัวเองว่าไมค์พรีหลอด

-audio interface หรือที่บางคนเรียกว่า sound card ใน 1 ตัวมักจะประกอบไปด้วน
*ภาค A to D คือภาคแปลงสัญญาณจาก analog เป็น digital ซึ่งมีความสำคัญมากในการทำงาน digital audioอธิบายคร่าวๆคือ เมื่อเราส่งสัญญาณเสียงเข้ามาที่ audio interface ซึ่งเป็นสัญาณ analog ขนาดใหญ่ ภาค A to D ก็จะทำการแปลงสัญาณ analog ไปเป็น digital แล้วส่งเข้าไปที่ DAW ใน computor หากภาค A to D ที่ดีก็จะสามารถเก็บย่านความถี่ มิติเสียง dynamic ได้ครบ สัญาณเสียงเข้าไปยังไง เมื่อ playback ก็จะสัญญาณเสียงออกอย่างนั้น แต่ถ้าภาค A to D คุณภาพต่ำ เมื่อรับสัญญาณ analog มาแล้วก็ต้อง บีบให้สัญญาณเป็น digital ให้เข้าไปใน daw ความถี่ไม่ครบบ้าง dynamic มิติไม่ดีบ้าง เมื่อ playback มาแล้วจะให้เสียงแห้งๆ บางกรอบ เปรียบเทียบกับเสียงจาก file audio กับ mp3 นะครับ บ่อยครั้งที่จะมีคนเข้าใจผิดว่าการทำงานกับ digital จะให้โทนเสียงแห้งกรอบ แล้วก็หาวิธีแก้ที่ไม่ถูกจุด โดนการหาไมค์พี่หลอดมาชดเชยจะได้ เสียงที่ warm ขึ้น ซึ่งเป็นการแก้ที่ไม่ถูกจุด
* D to A คือภาค digital to analog มีความสำคัญตอนฟัง monitor ภาค d/a ที่ดีจะต้อง playback แล้วให้โทนเสียงที่ครบ
*audio inteface รุ่นใหม่ก็จะมีฟังชั่นอื่นๆเพิ่มมาให้อีกหลาอย่าง เช่นถาค midi, mic pre, symty.
studio ใหญ่ๆ บางครั้งก็ใช้แค่ convertor ครับ เช่น a/d 16 channel หรือ 8 channel 4 ตัว หรือบางครั้ง ก็ใช้ soundcard ราคาไม่แพงมาก อย่าง m-audio เพื่อที่จะให้ได้ ใช้ program Protools แล้วซื้อ convertor ดีๆ แยกต่างหาก มาต่อเข้าทาง digital in

-การมิกซ์เสียง มีความเข้าใจมากแค่ไหนอุปกรณที่ใช้ดีแค่ไหน mixing in the box หรือ mix outboard เนื่องจาก ปัจจุบันนี้งบการผลิตต่ำมาก การที่จะลงทุนเช่าห้องอัดใหญ่ๆหรือ mix console ใหญ่ๆเป็นเรื่องยากมาก แต่หากเราให้ความสำคัญกับการบันทึกเสียงตั้งแต่ต้นทางมาแล้ว การที่จะ มิกซ์เสียงใน solfware ก็สามารถทำให้เสียงดีได้ solfware ทุกวันนี้ให้คุณภาพเสียงใกล้เคียงกันมาก ทั้ง protools, logic, cubase, samplitude, DP บางคนก็เข้าใจว่าต้องใช้ protools ถึงจะเสียงดี ผม ใช้ protools mix แล้วทำไมเสียงไม่ดี ใช้ solfware อะไร mix ก็ให้เสียงดีได้ครับ เหตุที่ studio ใหญ่นิผมใช้ protools เพราะ ใช้งานง่ายสะดวกมีแค่ 2 หน้าคือ arrage กับ mixer เหมาะกับการทำงานและ edit งานaudio อีกอย่างคือ protools HD จะมี dsp card ทำให้สามารถใส่ plugin ได้ทีละเยอะๆ ดีที่ไม่กิน ram จากเคื่องคอม แต่ราคาก็จะสูงตาม แต่ถ้าเครื่องคอมเราแรงพอก็ไม่จำเป็นต้องใช้ dsp card

ยังมีอีกหลายปัจจัยที่จะทำให้เสียงดีได้ technic การ mix, mastering (ผมต้องออกไปข้างนอกแล้ว ถ้ายังไงจะมาเล่าต่อ)

XXX มีอะไรใช้ไปก่อนครับ saffire pro 24 dsp มี mic pre มาให้แล้ว คุณภาพเมื่อเทียบกับราคาแล้วคุ้มมาก อย่าหลงทางวิ่งตามเครื่องมือ ใช้ของที่เรามีให้คุ้ม ดึงประสิทธิภาพมันออกมาให้ได้ 100% ก่อน ถ้าขาดอะไรจริงๆ แล้วค่อยหามาเพิ่มครับ สร้างสรรค์งานดีๆศึกษาเยอะๆ หมั่นฝึกฝนXXX

** เป็นเพียงความเห็นส่วนตัว ส่วนไหนที่ผิดไปบ้าง รบกวนผู้รู้แก้ไขให้ด้วยนะครับ***

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ปรึกษาเรื่อง home studio ครับ eakkerr 7 4,382 Tue-27-Oct-2009, 18:51
Last Post: djNoly
  ปรึกษาเรื่อง Motif XS ครับ KingKONG 6 3,365 Thu-8-Jan-2009, 23:59
Last Post: KingKONG
  ปรึกษาเรื่อง ซื้อคียบอรดใหม่หน่อยคับ coffeeteria 11 5,639 Wed-24-Dec-2008, 23:15
Last Post: key_sky
  ปรึกษาเรื่อง drums pad trigger ครับ dreamsfrag 4 4,071 Sat-6-Sep-2008, 08:41
Last Post: KBKB
  ปรึกษาเรื่อง เพิ่มอะไรดีก่อนครับ ใน MBP oin 4 2,331 Tue-19-Aug-2008, 23:15
Last Post: oin

Forum Jump:

Quick Theme: