ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Wed-9-Dec-2009, 21:54
อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
คือ ต้องการเรียน Piano เพื่อที่จะเอาไปใช้แต่งเพลง ประพันธ์เพลง หน่ะครับ ไม่ทราบว่าต้องเริ่มฝึกยังไงหรอครับ แล้วถ้าเกิดว่าไม่มี Piano จริงๆ สามารถใช้ Keyboard ไฟฟ้า ฝึกแทนได้มั้ยครับ
Find all posts by this user
Thu-10-Dec-2009, 09:36
RE: อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
แทนได้ครับ

เรื่องเรียนนี่หมายความว่าอยากเรียนด้วยตัวเองเหรอครับ
Thu-10-Dec-2009, 13:21
RE: อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ฝึกในที่นี้อาจจะได้แบบช่วยในการแต่งเพลง ก็ไม่ซีเรียสอะไร ก็ใช้ได้ค่ะ
แต่ว่าถ้าต้องการฝึกจริงจัง และใช้นิ้วให้ถูกต้องด้วย ก็ไม่แนะนำค่ะ
แต่เห็นบอกว่า อยากเรียนเพื่อเอาไปใช้ประพันธ์ แนะนำว่าลองseaechดูในเว็บนะคะ
เรื่องการแต่งเพลง หรือไม่ก็ลองหาหนังสืออ่านประกอบค่ะ Smile ลองดูนะคะ
รอท่านอื่นๆมาให้ความเห็นค่ะ Smile_big
Thu-10-Dec-2009, 17:20
ผมเป็นคนนึงที่เรียนเปียนโนตอนอายุมากแล้ว (เริ่มเรียนครั้งแรกอายุ 26)

เวลาเรียนที่โรงเรียน ก็ใช้เปียนโนไม้ yamaha รู้สึกจะ U-3 เวลากลับมาฝึกที่บ้าน ก็ใช้ RD700

ก็พัฒนาได้ดีพอประมาณครับ ทุกวันนี้ก็ นึกอยากจะเล่นอะไร พวกเพลง pop เพลงอะไรทั่วๆไปก็เล่นได้หมด เพลงคลาสสิคก็พยายามหัดๆไป ทุกวันนี้ไม่ได้เรียนกับครูแล้ว แต่ก็ยังพยายามหาโน้ตคลาสสิคที่ไม่ยากนัก ประเภทรวมเล่ม มีตั้งแต่ง่ายยยย ไปจนยากกกก มาไว้นั่งเล่นซ้อมมือ

อาจารย์ที่สอนผม บอกผมว่าการสอนเปียนโนผู้ใหญ่ กับสอนเปียนโนเด็กนั้นต่างกัน ครูบางคนถนัดสอนเด็กอย่างเดียว บางคนถนัดสอนผู้ใหญ่ หรือบางคนสอนได้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ การสอนเปียนโนเด็ก เด็กเหมือนผ้าขาวครับ การใช้มือ การใช้ข้อมือ ท่าทาง ทักษะทางร่างกายอะไรต่างๆ ไม่มีความเคยชินที่ผิดๆ ติดตัวมา หรือถึงมีก็น้อยมาก ดังนั้นแบบฝึกหัดทักษะอะไรต่างๆ จะเริ่มตั้งแต่ 1 2 3 ไล่ไปตามสเต็ปเลย ลองสังเกตแบบฝึกห้ดเปียนโนของเด็ก จะใช้ตัวโน้ตตัวโตๆ บทเพลงจะเริ่มตั้งแต่ง่ายมาก ง่ายจนถ้าผู้ใหญ่เรียนอาจจะรู้สึกเบื่อ และมักจะมีรูปภาพ การ์ตูน เล่นเกม อะไรต่างๆ เพื่อดึงความสนใจของเด็ก เพราะเด็กจะสมาธิค่อนข้างสั้น ความมุ่งมั่นตั้งใจสนใจตัวบทเรียนอาจจะต้องการแรงเสริมเยอะหน่อย

ในขณะที่การสอนเปียนโนผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่มีข้อดีคือ มีเป้าหมายในการมาเรียนชัดเจน มีสมาธิ มีความสนใจในบทเรียน (ก็แน่หละ เสียตังค์มาเรียนเองนี่นา จริงไหมครับ) และบางคนก็จะมีพื้นฐานดนตรีมาก่อน อ่านโน้ตเป็นอยู่แล้ว เล่นเครื่องดนตรีอื่นได้อยู่แล้ว ฯลฯ เป็นต้น แต่ ผู้ใหญ่จะมีความเคยชินที่ผิดๆติดตัวมาเยอะ เช่นการเกร็งข้อมือ เล่นเปียนโนเหมือนจิ้มคีย์บอร์ดคอมฯ (คือใช้กระดิกนิ้วเล่น โดยไม่ส่งน้ำหนักจากข้อมือ แขน ศอก ฯลฯ ให้เป็นธรรมชาติ) ดังนั้นครูที่สอนเปียนโนผุ้ใหญ่ จึงต้องสังเกตผู้เรียนเป็นรายคน และช่วยแก้ไขความเคยชินที่ผิดๆ + ปรับบทเรียนต่างๆ ให้เหมาะกับคนๆนั้นครับ

ผมมองว่าการได้เรียนกับครูที่สอนเปียนโนผู้ใหญ่ ตอนแรกๆผมก็คิดว่าอยากลองหัดเองดูก่อน หัดไปหัดมา ยังไงๆผมก็เล่นไม่เป็นธรรมชาติสักที พอได้ไปเรียน ถึงได้รู้สึกว่าการได้ฝึกปรับพื้นฐานปรับเทคนิคอะไรต่างๆ มันได้ประโยชน์มากครับ คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป โดยส่วนตัวผมแล้วผมแนะนำว่าควรหาครูสอนเปียนโนผู้ใหญ่ฝึกปรับพื้นฐานไปก่อน จนเริ่มเล่นได้พอสมควรแล้วค่อยออกบินเดี่ยวหาโน้ตเล่นเองโดยไม่พึ่งครูครับ

ยังไงท่านอื่นๆที่เรียนเปียนโนตอนโตลองเอาประสบการณ์มา share กันดูนะครับ

[Image: namnao-crop-small.png]
Thank given by lycoolthai, dannyboy, Chaiyanon, Dolce Vita
Thu-10-Dec-2009, 21:10
ใช่ครับ ตอนนี้ก็นั่งฝึกหัดด้วยตัวเองอยู่หน่ะครับ เพราะปกติผมเป็นคนที่ชอบที่จะศึกษาอะไรด้วยตัวเองอยู่ตลอดหน่ะครับ ปกติแล้วผมเล่นเบสไฟฟ้าครับ แล้วก็เรียนเบสมาด้วยตัวเองเหมือนกัน

สีท่าจะต้องหาคนมาช่วยสอนซะแล้วล่ะครับเนี่ย
Sun-13-Dec-2009, 21:46
เดี๋ยวน้องจะหาเวลาว่าง จัดให้น่อพี่น่อ......

ป.ล.

"สีท่า" เนี่ย.................ไม่มีบัญญัติในภาษาไทยกลางเด้อพี่เด้อออออ

..Ceuillez les fleurs et les fruits de la jeunesse- Pierre Ronsard

.... Music is visible for ones who appreciate it....Dance
Mon-14-Dec-2009, 00:51
น้องMax รีบรับเร้วววววว..น้องจุ๊บรับสอนแล้วเห็นป่าวคะ Smile
ปล..เสียดายที่น้องmaxไม่ได้ไปดอยด้วยกัน
รับรู้ถึงอากาศอันร้อนฉ่าของดอย ว่ามันเป็น จั่งได๋น่อ ... Smile

ปล..ได้ดื่มกาแฟ บนดอยด้วยนะ อร่อยอย่าบอกใคร ไม่เชื่อถามพี่สุดูได้ค่ะ Smile_big
Sat-19-Dec-2009, 11:29
ฮะๆๆๆ

เอ๊........... ป่านนี้พี่แม็กซ์ลงดอยมายังหว่า???

ได้ข่าวว่ายังไม่หายไข้ดี........หนีเที่ยวอีกละ......

เฮ้อ.....
Sat-19-Dec-2009, 14:30
ทีมาpost ตอบเป็นมือ Piano กับ คีย์บอร์ดทั้งนั้น (ส่วนผมมือแบก)
ชอบใคร อ้อนขอไปเรียนเลยครับ
(แต่จะรับ หรือเปล่า??)
Sun-20-Dec-2009, 01:45
ผมเป็นมือกลองคับ อิอิ

Born to be...
Thread Closed 

Possibly Related Threads...
Thread: Author Replies: Views: Last Post
  ประสบปัญหา vibrato(ร้อง) ครับ Wolfer 1 2,883 Sat-13-Mar-2010 10:11
Last Post: Chaiyanon
  Songo ครับ อธิบายให้ฟังหน่อย; zupanat; 17 4,513 Thu-17-Dec-2009 21:07
Last Post: Art
  อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ ccsukso 12 3,258 Thu-29-Oct-2009 13:21
Last Post: ves_wael
  ใครเล่น funk piano เก่งๆ เข้ามาทีครับ sonata2527 12 2,622 Mon-19-Oct-2009 01:02
Last Post: Xenon
  เรื่องของการ compose เพลงประสานเสียง 4 part ครับ The Mystique 26 8,550 Tue-6-Oct-2009 16:40
Last Post: Muzik-Bank

Forum Jump:

Quick Theme: