ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Tue-22-Dec-2009, 00:20,
RE: อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ถ้าจาให้อ้อน ง่ายสุดก็น้องจุ๊บ นี่แหละคับ เพราะเจอกันบ่อย แต่ดันม่ะค่อยจะว่าง งานเข้าตลอดเรย

อ่อ พอดีผมเป็นมือเบส คับ ^^
Tue-22-Dec-2009, 10:35,
RE: อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ผมเรียนปียโนปีที่แล้ว (พึ่งหยุดไป)

จากการที่ได้ลองเรียนก็ได้เห็นอะไรใหม่ๆได้เรียนรู้เรื่องพื้นฐานเยอะเลยครับ

แต่ปัญหาคือการต่อยอด หลังจากการเรียน ว่าได้ฝึกซ้อมไหม ได้นั่งคิดทบทวนไหม ซะมากกว่า

เพราะผมไม่ค่อยได้ซ้อมเลย แรกๆ ว่าง ซ้อมบ่อยมาก หลังๆพองานเยอะเข้า T-T ไม่ค่อยได้แตะเลย

ไปเรียนแต่ละอาทิตย์แบบ เอ๋อๆ งงๆ

ป.ล.แต่ไปเรียนก็ดีนะครับ เรียนรู้จาก อ.หลายๆคนได้ก็ยิ่งดี ถ้าผมมีเวลาว่างก็จะกลับไปเรียนอีกทีเหมือนกัน

ที่สำคัญแบบที่พี่ฉัตรบอกนะครับ พวกนิสัยที่ติดตัวแล้วมันแก้ยากจริงๆ ใช้เวลาแก้นานเหมือนกัน
Wed-23-Dec-2009, 22:32,
หงายมือขึ้น ดูว่า ปกติ มือมันเป็นอยู่อย่างไร
คว่ำลงไป ให้มันยัง ปกติ เหมือนเดิม
รู้สึกตัวไปที่แต่ละนิ้ว ทั้งนิ้ว ทีละนิ้ว
ในแต่ละนิ้วรู้สึกตัวลงไปว่าแต่ละข้อต่อทำมุมอยู่อย่างไร
นับจากปลายนิ้วเข้ามา ข้อแรก ข้อที่สอง รู้สึกถึงความนิ่งอยู่ของมัน
ข้อที่สามเป็นจุดหมุน รู้สึกถึงการเปลี่ยนมุมของมันเมื่อเจตนาย้ายตำแหน่งของปลายนิ้ว

ด้วยสภาวะปกติของมือดังกล่าว เมื่อวางลงไปบนคีย์
ไม่ว่าจะเป็นคีย์อะไร ปลายนิ้วทั้งห้า ไปสัมผัสคีย์ที่ไหน ให้ย้ายจากจุดนั้น อย่าดัด เพราะ คิด ว่ามันน่าจะเป็นอย่างนี้อย่างนั้น
ขยับไปจากสภาวะที่ปกติ สงบ ระงับที่สุดของมือ

สิ่งที่ใช้เป็นเครื่องอาศัยรู้คือ รู้สึกถึงความมีอยู่ของกาย รู้สึกถึงความขยับเขยื้อนเคลื่อนไหวของกาย
และ รู้สึกถึงความนิ่งอยู่ของกาย

เมื่อเรียนรู้ด้วยตัวเอง สิ่งสำคัญที่สุดคือ เจตนาที่จะเข้าไปรู้ รู้สึกถึงทั้งหมดข้างต้น

หลังจากนั้นก็สังเกตุว่า ผลที่ต้องการได้ต้องทำเหตุืคือ บริหารกายให้เป็นไปอย่างไร
โดยอาศัยเครื่องมือคือ กำลังของจิตใจที่จะเจตนาเข้าไปรู้สึกถึงสภาวะต่าง ๆ ในร่างกาย

เมื่อจิตจดจำสภาวะต่าง ๆ ได้อย่างแม่นยำแล้ว สติ จะเกิดเมื่อมี สภาวะที่จิตรู้จักแล้ว เกิดขึ้น

เมื่อเรียนด้วยวิธีนี้ ครูของเราคือ สติ และปัญญาของตัวเราเองครับ

เวลาแต่งเพลง หรือ ด้นเพลง

จิตจะเข้าไปค้นหาสภาวะเหล่านั้นเอง เมื่อรู้สึกอย่างไร หรือ คิดอย่างไร
เสียงลักษณะไหน ยังความรู้สึกชนิดนั้นให้เกิดขึ้นได้
จิตก็จะค้นต่อไป เสียงชนิดนั้น ต้องทำร่างกายอย่างไร บนเครื่องมือ
ถ้าร้อง มันก็จะไปค้นว่าทำยังไง ไปยุ่งกับกระบังลม กล่องเสียง อะไรต่ออะไร
ถ้าเล่นเปียโน มันก็จะไปค้นว่าทำยังไง ไปยุ่งกับข้อต่อกระดูกต่าง ๆ อะไรต่ออะไร

อ่านหลาย ๆ รอบ ค่อย ๆ พิจารณาสิ่งที่ผมเขียนนะครับ
มันอาจเข้าใจยาก ต้องใช้เวลา แต่อย่าเพิ่งเชื่อ หรือ อย่าเพิ่งไม่เชื่อ ขอให้ลองพิสูจน์ด้วยตัวเองก่อน
Thu-24-Dec-2009, 13:47,
:บรรลุเข้าขั้นเทพแล้วครับ ประมาณกระบี่อยู่ที่ใจ
ที่ผมเคยทราบมา ในการเรียนPiano เขาบอกว่าให้ลูบให้คลำ(คีย์)บ่อยๆ ถ้าไม่มีเวลาฝึก ช่วงที่เดินผ่านก็ขอให้ได้กดสักเสียง สองเสียงก็ยังดี :onloo
Fri-25-Dec-2009, 21:23,
มิอาจรับได้ครับท่าน Chaiyanon ไม่ได้เทพ เทิบ อะไรหรอกครับ เราทุกคนมีศักยภาพทำได้
อยู่ที่ว่าจะมีความตั้งใจมั่น ทำจนได้เห็นผลของมันหรือเปล่า สามสี่ย่อหน้าที่เขียนนั้น
ใช้เวลาค้นไม่ต่ำกว่า 14 -16 ปี กลัวว่าจะตายทิ้งไปกับตัว เลยมาเขียนแปะ ๆ ไว้ครับ
Fri-25-Dec-2009, 22:37,
ขอบคุณสำหรับความรู้ คับผม ไว้จะลองไปฝึกดูนะคับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ประสบปัญหา vibrato(ร้อง) ครับ Wolfer 1 4,764 Sat-13-Mar-2010, 10:11
Last Post: Chaiyanon
  Songo ครับ อธิบายให้ฟังหน่อย; zupanat; 17 10,642 Thu-17-Dec-2009, 21:07
Last Post: Art
  อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ ccsukso 12 8,758 Thu-29-Oct-2009, 13:21
Last Post: ves_wael
  ใครเล่น funk piano เก่งๆ เข้ามาทีครับ sonata2527 12 7,434 Mon-19-Oct-2009, 01:02
Last Post: Xenon
  เรื่องของการ compose เพลงประสานเสียง 4 part ครับ The Mystique 26 18,895 Tue-6-Oct-2009, 16:40
Last Post: Muzik-Bank

Forum Jump:

Quick Theme: