ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปลองการ์ดsrx-02และsrx-11มา บนjunoGครับ เทียบกันเสียงต่อเสียง มาreviewกันเล็กน้อย
Wed-13-Jan-2010, 00:01, (This post was last modified: Wed-13-Jan-2010, 00:12 by paokopai.)
RE: ไปลองการ์ดsrx-02และsrx-11มา บนjunoGครับ เทียบกันเสียงต่อเสียง มาreviewกันเล็กน้อย
เปิดกระทู้รออยู่นานแระ นึกว่าท่าน Showpan จะำไม่มาซะแร้ว ชัดเจน เฉียบคม มันส์ฮาเหมือนเดิมครับ Thank .
[Image: dsc02810small2.jpg]

www.ThesoundChef.com สวนสนุกมันส์ๆของคนคีย์บอร์ด เชิญเลยจ้า
Wed-13-Jan-2010, 04:46, (This post was last modified: Wed-13-Jan-2010, 04:47 by Pizzicato.)
RE: ไปลองการ์ดsrx-02และsrx-11มา บนjunoGครับ เทียบกันเสียงต่อเสียง มาreviewกันเล็กน้อย
(Tue-12-Jan-2010, 12:07)paokopai Wrote:
(Mon-11-Jan-2010, 22:46)Pizzicato Wrote: ผมไปทำการหาราคาของเจ้าการ์ด 2 ใบนี้ คือราคาใบละ 11000 ใช่รึเปล่าคับ? หรือมีที่ไหนขายถูกกว่านี้บ้าง

จะเปลี่ยนไปลองคบหาน้อง Roland แล้วหรือครับ Pizzicato บ้านเราถูกกว่านี้คงเป็นมือสองซึ่งหาคนขายได้ยากครับ ส่วนใหญ่เป็นเบอร์ 02 ส่วนเบอร์ 11 นั้นต้องรอให้ดาวหางวนเวียนมาบรรจบครบการโครจรอีกรอบถึงจะมีวี่แววได้ซื้อฮะ Beathead ( ประมาณว่าหาซื้อยาก )

ว่าจะไปหาซื้อตัวเบาๆ อ่ะคับพี่เปา ไว้ออกไปเล่นข้างนอก แจมกับคนอื่นสบายๆ
แล้วก็จะหา Sound Card กับ Tele สักตัวเลยตัดใจขาย XS8 ไปซะงั้น
(ซื้อหมดนี่ผมว่ายังเงินเหลือเลย -.-)

ตอนนี้กำลังมองๆ Juno-Stage/ Juno-Di/ M50 อยู่
โดยส่วนตัวผมคิดว่าผมชอบเสียง Piano ของ Yamaha มากกว่านะคับ
แต่ลอง MM8 มาแล้วรู้สึกว่ามันยังไม่โดนเท่าไหร่
อีกทั้งใน Spec ว่าคีย์ดีกว่า XS8 แต่เล่นจิงๆ แล้วผมว่าคีย์มันก๊องๆ อยู่แฮะ
M50 ดูสวยดีคับ ไม่รู้ว่าเสียงเปียโนเป็นยังไงเคยผ่านมือมาครั้งเดียวเอง จำไม่ได้เลย
ส่วน Juno-Stage ดีหน่อยตรงที่มันสามารถใส่การ์ดได้เนี่ยแหละคับ
แต่ราคาการ์ดก็น่าเสียวไส้จิงๆ
แต่ที่สน Di ด้วยนี่คือการปล่อยวางจากเสียงเปียโนเลยคับ ฮ่าาาๆ

ว่ามาซะยาวเหยียดเลยแฮะ สรุปก็คือจะหา Keyboard ชิวๆ สักตัวที่
นน.ไม่เกิน 10 โลแล้วเสียงเปียโนกับคีย์ดีๆ ราคาสมเหตุสมผลคับ Smile_black

ปล. พี่ Showpan Review ทีไหนผมทึ่งทุกทีเลย ละเอียดยิบจิงๆ
อยากจะรู้จิงๆว่า SRX-11 นั้นสู้เสียงเปียโนจาก XS8 ได้ไม๊ ถ้ามีการคอนเฟิร์มว่าได้พรุ่งนี้จะไปซื้อมาซะให้เข็ด Beathead
Wed-13-Jan-2010, 10:42,
ซื้อstageเลยครับ ผมรอซื้อต่ออยู่ครับ 555
Wed-13-Jan-2010, 12:20, (This post was last modified: Wed-13-Jan-2010, 12:21 by Pizzicato.)
(Wed-13-Jan-2010, 10:42)mrkris Wrote: ซื้อstageเลยครับ ผมรอซื้อต่ออยู่ครับ 555

ถ้าซื้อมาจริงๆ ก็รอได้เลยคับ จากสถิตินี่ผมไม่เคยอยู่กับตัวไหนเกิน 1 ปีตั้งแต่ขาย RD300GX ไป -.- ยังไงก็ว่าจะรอหลังงาน NAMM คับ
Wed-13-Jan-2010, 12:57,
อิอิ ขอบคุณครับ ตอนนี้กลับมาบ้าเหมือนเดิมแล้วครับ หลังจากหายไปทำอย่างอื่นซะนาน ทำงัยได้ ใจมันรักครับ 555

ส่วนที่ถามว่า เสียงเปียโน XS8 สู้ SRX11 ได้มั้ย ตอบยากโคตรๆครับ เปียโน XS8 เป็นเปียโนที่สลัด Character แหลม ใส กิ๊งๆ ของเอกลักษณ์เปียโน Yamaha จาก ES และ CP33 CP300 ทิ้งไปหมดเลย ซึ่งนั่นไม่ได้แปลว่ามันไม่ดี แต่มันไม่ค่อยคุ้นครับ ไม่รู้ว่ารู้สึกหมือนกันป่าวว่าเปียโนใน XS นั้น คือเปียโนในม่านหมอก ที่ไม่ cut เหมือน ES แต่ก็ไม่ได้ขุ่นเหมือน 700 (อาจจะเป็นที่ภาค effects ก็ได้ครับ เนื่องจาก character ของ xs โดยรวมเป็นแบบนี้) หลังจากโดนสาวก xs ใน motifator ด่ากันอยู่พักนึงเรื่องเสียงเปียโนที่พูดไม่ถูก ไม่รู้ว่ามันดีรึเปล่า Yamaha เลยได้ออก Loyalty DVD ออกมา ในนั้นมันจะมี sample ของ S700 เปียโนใน S90ES มาให้ แต่ก็ใช้เวลาโหลดนานพอควรเลยนะครับทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ซึ่งตัวนี้ก็ยังไม่ได้ตอบโจทย์ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเวลาอยู่ใน S90ES มันถึงฟังดูดีกว่าตอนอยู่ใน XS แถม sound-key connection ก็ยังสู้เปียโนเดิมๆไม่ได้ซะงั้น ความหวังก็เลยหายไป ต้องไปถึง samples จาก third party พวก k-sounds แทน Smile

ฉะนั้นถามว่าตัวไหนดีกว่า เรื่องความเหมือน คงใกล้เคียงกัน เป็นเรื่องความชอบของบุคคล แต่เรื่องความสนุกในการเล่น ผมให้ภาษี SRX-11 มากกว่าครับ (แต่ remark นิดนึงว่า srx-11 ต้องอยู่ในอะไรที่มันโอหน่อย ไม่ใช่ xv2020 นะครับ)
Wed-13-Jan-2010, 13:11,
คุณ Pizzicato เคยมี K sound Steinway Model D Sampler แล้วเสียงเปียโน Xs เดิมๆพับเก็บไปได้เลย อยู่ที่ว่าชอบมันด้วยหรือเปล่าเพราะเจ้า SRX11 ก็โทนๆนั้นแหล่ะ
Wed-13-Jan-2010, 15:13,
มีคนมาขายแล้วคับ ที่ห้องขายของ ไวจิงๆ
Positive Thinker..

Forum Jump:

Quick Theme: