ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Korg Nanokey VS AKAI LPK25
Sat-28-Nov-2009, 05:55,

เนื่องมาจากกระทู้นี้ครับ
http://www.patid.com/forum/thread-10384.html
แหม่ของมันต้องใช้ ซื้อตัวเดิมก็กระไรอยู่ครับเลยซื่้อตัวคู่แข่งมาดู

[Image: p1030421.jpg]

[Image: p1030423.jpg]

ลักษณะภายนอก
AKAI LPK25
จะใหญ่กว่า nano key กว่าเล็กน้อย แต่หนาและหนักกว่าเกือบเท่าตัว
แต่ทดแทนด้วยkeyที่ดีและtouchingที่เป็นมิตรกว่าผมก็โอนะ
touching คล้ายๆ microkorg รุ่นเก่าแต่ไม่หนืดเท่า

ทางกายภาพ ถ้าทำงานกับ labtop ผมว่าไม่ค่อยดีเท่า nano key ครับ
เพราะมันหนากว่า laptop ผม

การใช้งาน
โอ้ว AKAIไม่มีปุ่ม pitch shift และ Mod มาให้ครับอันนี้ตัดคะแนน
แต่ก็มีปุ่ม sustain แถมมาด้วย และมี function Arpeggio พร้อมกับ tap tempo ด้วย ครับ
ปุ่ม octave ของ AKAI ไม่มีสีบอก position เหมือน Nanokey บอกแค่ว่าเราอยู่ octave สูงหรือต่ำ
และไม่รู้ทำไมไม่มี Velocity curveให้ปรับ โนโปรแกรม editor

มุมมองสำหรับคนชอบทำงานตามที่ต่างๆ
ถึงแม้ว่า AKAI จะมี key ที่ดีกว่า
Nano Keyยัง เป็นอ่ะไรที่เบาคล่องตัวและครบครันในการทำเพลงกว่าครับ
เพราะว่าแต่ละ function ที่ต่างออกไปของ Akai ผมไม่ค่อยได้ใช้อยู่แล้ว
และไม่ได้ต้องการ key ที่ดีขนาดนั้นในการลงโน้ตเล็กๆน้อยๆ

มุมมองสำหรับการ performance
ผมคงเลือก AKAI ไปเล่นครับเพราะเล่นมันส์มือดี ให้สัมผัสที่ดีกว่า
function จะเหมาะในการเล่นสดกว่า
Sat-28-Nov-2009, 08:19,
RE: Korg Nanokey VS AKAI LPK25
อยากเจอตัวจริง LPK25

music concept เอาเข้ามายังน้อ
Sat-28-Nov-2009, 11:00, (This post was last modified: Sat-28-Nov-2009, 11:01 by dannyboy.)
RE: Korg Nanokey VS AKAI LPK25
สำหรับผม เท่าที่ใช้ nanokey มา ถูกใจเรื่องความสะดวกสบายในพกพาเช่นกันครับ
เหมือนไม่พกอะไรเลย

เรื่องคีย์ไม่สมจริง เหมือนกดแป้นพิมพ์คอมพิวเตอร์ ไม่ค่อยทำให้หงุดหงิดใจเท่าไหร่

แต่ที่ทำให้หงุดหงิดมากคือ เวลากดคีย์ใกล้ไปทางด้านบน ถ้าเล่นเร็ว ๆ มันมักจะไม่ติดครับ หรือติดใน velocity ที่เบามาก ๆ

ต้องกดมาใกล้ทางด้านล่างแทน จะติดดีทุกคีย์
[Image: 58017747.jpg]

ซึ่งตรงนี้ทำให้เวลาเล่นโน้ต white key ต่อกับ black key เร็ว ๆ แล้ว โน้ต white key อาจจะกดไม่ติดบ้างครับ
อีกประการหนึ่ง (ทำไมมัน edit ไม่ได้นะ)

ปุ่ม CC Mode อยู่ใกล้ตัวโด มากเกินไป ทำให้มือมักจะเผลอไปโดน โดยไม่ได้ตั้งใจครับ

(ในรูป ดูเหมือนคุณบาก้างัดออกไปแล้ว ฮ่า ๆ)
Sat-28-Nov-2009, 12:51,
เห็นคีย์อาไก่แล้วตาลุกเลยคับ
พอเห็นความหนา เลิก
๕๕๕
Sat-28-Nov-2009, 20:43,
(Sat-28-Nov-2009, 11:00)dannyboy Wrote: (ในรูป ดูเหมือนคุณบาก้างัดออกไปแล้ว ฮ่า ๆ)

เอ้ย ขอโทดครับ เข้าใจว่ามือไปกดโดนบ่อย เลยงัดทิ้งมันซะเลย
แต่กลับไปอ่านกระทู้เก่าแล้ว เป็นเยี่ยงนี้นี่เอง

T_T เสียใจด้วยครับCry1
Sat-28-Nov-2009, 21:55,
ฮ่าๆ ไม่เป็นไรครับ
จริงๆแล้วก็มีปัญหาคุณ dannyboy เหมือนกัน
เล่นแล้วมันติดๆขัดๆตลอดเลย
ไม่มี cc ก็ไม่เป็นไร
แต่ไอ้ตัว octave up ดันไปกับเค้าด้วยด้วย -_-'
ขอฝากงานเพลงวงผมไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยนะครับ ^_^
http://www.patid.com/forum/thread-8079.html
Mon-30-Nov-2009, 18:02,
เทียบกันแล้วนี่หนาเอาเรื่องเหมือนกันแฮะ
ถ้าพกพาคงอยากได้อะไรที่มันบางๆเบาๆมากกว่า
Mon-30-Nov-2009, 20:12,
(Mon-30-Nov-2009, 18:02)Guck Wrote: เทียบกันแล้วนี่หนาเอาเรื่องเหมือนกันแฮะ
ถ้าพกพาคงอยากได้อะไรที่มันบางๆเบาๆมากกว่า

ชอบแบบบางเฉียบ คล่องตัว นุ่มสบาย ซึมซับเยี่ยม ไม่ห่อตัว ไม่ซึมเปื้อน ใช่มั้ยครับBeathead
Wed-2-Dec-2009, 05:26,
(Mon-30-Nov-2009, 20:12)dannyboy Wrote:
(Mon-30-Nov-2009, 18:02)Guck Wrote: เทียบกันแล้วนี่หนาเอาเรื่องเหมือนกันแฮะ

ชอบแบบบางเฉียบ คล่องตัว นุ่มสบาย ซึมซับเยี่ยม ไม่ห่อตัว ไม่ซึมเปื้อน ใช่มั้ยครับBeathead

งั้นผมให้ Nanokey เป็นแบบตอนเช้าและกัน คล่องตัวไม่เลอะเทอะ
ส่วน LPK25 เป็นแบบกลางคืน นุ่มนวลใช้สบายเหมาะก่ะวันมามาก ^_^
Beathead
Fri-4-Dec-2009, 12:15,
อันนี้ผมเคยมีเเละก็ขายไปเเระ

แบบว่า เบามากเวลาพกพานี่ชอบฮะ

เเต่เรื่องความแข็งแรงนี่ไม่ผ่านเรย - -

เคยกดจนคีย์มันหลุดออกมา ต้องต่อเข้าไปใหม่

กดติดบ้างไม่ติดบ้าง เหอๆ...เเต่ก็ดีน่ะคับ โดยรวมแล้วก็ชอบ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  Korg MicroSampler review จาก Sonic Lab azusa 0 2,880 Sun-27-Sep-2009, 06:55
Last Post: azusa

Forum Jump:

Quick Theme: