ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สยามกำสรด...
Tue-24-Nov-2009, 11:02,
สยามกำสรด...

(คำเตือน!!!เพลงนี้คงต้องใช้ความอดทนในการฟัง กรุณาทนฟังให้จบนะครับ หากไม่ไหวก็อย่าฝืนมันเลย...)

๐ตึกฝรั่งเก่ากว่าร้อย ปีสร้าง
บอกกล่าวอดีตเรื่อราง ห่างโพ้น
แลนอกสง่างามพราง ในเน่า นักแล
สมบัติแม่พ่อโน้น ยกให้ครอบครองฯ

๐โคตรปู่ย่าสมัยนู้น เห่อฝรั่ง
บ่อยากอยู่ล้าหลัง จึ่งสร้าง
ครั้งเสร็จใหม่เมลืองมะลัง อลังการ พ้นยุค
ครั้นเมื่อนี้กลับร้าง เสื่อมไร้ใครแลฯ

๐จัดแปลนแปลงเปลี่ยนบ้าน หลายชั่ว อายุ
ลุผ่านรุ่นถ้วนทั่ว เบาะแว้ง
ทะเลาะต่อยตีมั่ว หมกมุ่น ใครถูก
นั่นลูกนี่หลานแจ้ง ขัดแย้งบานปลายฯ

๐จึ่งโทรมโซปล่อยร้าง เยี่ยงนี้
ลูกหลานบ่รักดี แย่งยื้อ
ฤาจักขายทิ้งหนี เถ้าปู่ กระดูกย่า
เอาเงินค้ามาซื้อ พี่น้องยอมความฯ

๐ฤาจักต้องถอนรื้อ ปลูกใหม่
ศานติ์สุขจึงเกิดได้ หมู่พ้อง
คืนสู่รากเรือนไทย เรือนหมู่ ห้องเดี่ยว
ใต้ชายคาเดียวป้อง ปกคุ้มครอบครัวฯ

(หากทนฟังไม่ไหวก็เชิญผ่อนคลายด้วยเพลงนี้ครับ..http://www.patid.com/forum/thread-10481.html)
Wed-25-Nov-2009, 10:09,
RE: สยามกำสรด...
ขนาดเอาโคลงสี่สุภาพ มาทำเป็นเพลง แจ่มครับ Smile_big

ประชดประชัน อารมณ์นั้นนะผมว่า Smile_big
Wed-25-Nov-2009, 10:22,
จินตาการท่าน kraimairu ลึกล้ำจริงๆครับ
ศิลปินเลือดข้าวยำ บูดู และ ลูกตอ
หม่อมราษฎรณ์ มะยูโซ๊ะ ตนกูอาบีดีนเจ็อาหมัดซูหลงมะดอเลาะ ณ.จ๊ะ
Wed-25-Nov-2009, 13:00,
เป็นเพลงแบบแนว บรรเลงเล่าเรื่อง

ดีครับ อนุรักษ์กลิ่นไอความเป็นไทยอยู่ในเพลงด้วย

นั่นคือกลอน บวกกับดนตรีซึ่งเป็นกีตาร์คลาสสิค

เพราะดีครับ เยี่ยมเลยครับ เอาสอนเด็กได้น่ะเพลงนี้ แบบว่าเด็กฟังได้ผู้ใหญ่ฟังดี
Wed-25-Nov-2009, 13:08,
ชอบๆ ๆๆๆๆ ครับ ชอบมากเลย
Wed-25-Nov-2009, 17:12,
ขอบคุณครับที่แวะมาฟังแล้วยังทนฟังจนจบ...

เดิมทีเพลงนี้ไม่ใช่เพลงหรอกครับ
ผมเขียนเป็นโคลงสี่สุภาพไว้นานแล้วเมื่อครั้งมีการชุมนุมขับไล่รัฐบาลชุดก่อนๆ
แล้วจู่ๆผมก็คิดถึงโคลงชิ้นนี้ขึ้นมาเมื่อมีเหตุการณ์ทำนองเดียวกับเมื่อครั้งเขียนโคลงบทนี้ขึ้นมาอีก
เพียงแต่เป็นการสลับข้างกันก่อการฯ
แปลกประหลาดดีแท้ประเทศไทย!!
โดยดาลใจฉับพลับ....ผมก็บันทึกเสียงมันทันใดโดยไม่ทราบมันจะออกมาอย่างใด
ผลที่ออกมาก็อย่างที่ได้ฟังนั่นละครับ
ให้ผมเล่นใหม่ก็ไม่แน่ว่าจะเล่นอย่างนี้ได้อีกหรือไม่?
แม้จะมีบางโน๊ตที่รั่วและเพี้ยนๆอยู่บ้าง
แต่ผมก็ว่ามันก็ได้อารมณ์แบบของมัน
ดิบๆหยาบๆตามประสา........

ดีใจครับที่มีคนฟังแล้วยังพอมีเศษเสี้ยวที่ทำให้เอ่ยวลีว่า"ชอบ"ได้บ้าง
ขอบคุณครับ....

Forum Jump:

Quick Theme: