ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง เจ็บก็จบ
Sat-24-Oct-2009, 21:47,
เพลง เจ็บก็จบ
ช่วยกัน วิจารย์หน่อยนะครับ ว่าจะปรับปรุ่ง แตขอรอคำวิจารย์จากพี่ๆ ก่อนอะครับ
http://www.mediafire.com/?sharekey=bd0de...0c2f906379
Sun-25-Oct-2009, 05:18,
RE: เพลง เจ็บก็จบ
นอกจากเสียง kick ที่ดังมากสำหรับผม และ fx ที่ใส่ในเสียงร้อง
เพลงดีมากครับ
Sun-25-Oct-2009, 07:03, (This post was last modified: Sun-25-Oct-2009, 07:05 by nnnpooh.)
I like the song krub. I felt the emotional impact of the song. I think the drum beat goes very well with the song and it gives an nice touch to the song.
- I could not hear some words clearly on some parts.
- I heard the song pumping, almost like the effect of the compressor. (i.e. at 1:45, 1:59, 4:04, and when the toms come in). It is very noticeable. Is this intentional?
- I can't say I like the snare sound. It sounds quite diffused (reverbed) to my taste, and compared with the kick.
- I think that the song can deliver much more impact if there is more dynamic. For examples, the drum sound almost the same in all parts. It might not be bad to try adjusting the volume or velocity (to get different timbre of sound) krub.

Anyway, it is a good song krub. Keep up good work.
Sun-25-Oct-2009, 09:37,
เนื้อเสียงร้องกับแนวเพลงมันไม่เข้ากันอ่ะคับ
ร้องบางคำเหมือนออกเสียงไม่ชัด
ฟังแล้วมันแปลกๆ หู แต่ถ้า Sound ชัดๆ หน่อยอาจจะฟังดีกว่านี้
ไฟล์มัน Bitrate แค่ 96k น้อยไปคับ อย่างต่ำๆ น่าจะซัก 128k พอฟังอะไรเป็นน้ำเป็นเนื้อบ้าง

เสียงกีร์ต้า Hard มันหยาบ-ดิบไปหน่อยคับ
กีร์ต้าโซโล่ พอได้คับ
กีร์ต้าโปร่งโอนะ
เบสดีคับ
กลองก็ดีเหมือนกัน

ตัวเพลงดีใช้ได้คับ เนื้อร้อง-ทำนอง-เรียบเรียง
มีเมโลดี้ฝืนกับเนื้อร้องบางคำ
Sun-25-Oct-2009, 15:36,
พอดี กีต้า อัดตรงๆด้วยครับ ใช้กีต้าโปรงต่อเข้าเอฟเฟ็ก ให้เป้นเสียง ไดน์ เครืองมือจำกัดนัดหน่อยครับ ซาวด์ออนบอร์ด

เท่าที่ดูคอมเม้นมา น่าจะปรับปรุ่ง เมโรดิ ให้เข้ากับเพลง กับ ทำซ่าวด์ ให่ชัด และปรับ kic ลง อีก ใช่ไหมครับพี่ๆ เออ..พี่ๆครับ ถ้ามีใครแนะนำเรื่องอุปกรณ์ เพิ่มเติมได้ก็จะขอบคุนมากเรยครับ ผมมี ซาวด์ ออนบอร์ด ถ้าผมจะเพิ่มพรีแอม เข้ามาช่วยในการอัด มันจะช่วยให้ซาว ผมดีขึ้นกว่านี้ไหมครับพี่ๆ มีงบแค่นี้ครับ
Sun-25-Oct-2009, 16:23,
เพลงดีน่ะพี่ ถ้าได้เสียงร้องชัดกว่านี้อีกนิดน่ะ สุดยอดเลยครับ

สำหรับผมแค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ ผมยังหัดเดินทีล่ะก้าวเลย

ยังได้ไม่ถึงขนาดนี้เลย

งัยก็สู้ๆๆต่อไป สนับสนุนครับ
Sun-25-Oct-2009, 18:03,
(Sun-25-Oct-2009, 15:36)produi Wrote: ผมมี ซาวด์ ออนบอร์ด ถ้าผมจะเพิ่มพรีแอม เข้ามาช่วยในการอัด มันจะช่วยให้ซาว ผมดีขึ้นกว่านี้ไหมครับพี่ๆ

Before, buying a preamp, you need a better A/D converter (analog to digital converter). In other words, you need a better sound card (or audio interface) first.

Nowadays, a lot of audio interfaces will come with preamp (for microphone) and Hi-Z input (for recording guitar/bass). This is enough for most people. I believe this is also cheaper than buying a converter and a preamp separately.
Sun-25-Oct-2009, 19:28,
ขอความร่วมมือ ช่วยใส่ใจในการพิมพ์นิดนึงนะครับ
พิมพ์ผิดเยอะมาก

วิจารย์ - วิจารณ์
กีต้า - กีตาร์
กีต้าโปรง - กีตาร์โปร่ง
ให้เป้นเสียง ไดน์ - เสียง ไดรฟ์ (drive, overdrive)
เครืองมือจำกัดนัดหน่อย - นิดหน่อย
ปรับปรุ่ง - ปรับปรุง
เมโรดิ - เมโลดี้ (melody)
ทำซ่าวด์ ให่ชัด - ซาวด์
และปรับ kic ลง - Kick
ขอบคุนมากเรย - ขอบคุณมากเลย
Mon-26-Oct-2009, 01:54, (This post was last modified: Mon-26-Oct-2009, 01:57 by jao.)
ถ้าตัดเรื่องซาวน์ และเรื่องรสนิยมส่วนตัว(สำหรับผม คนอื่นไม่รู้^_^)ไป
เพลงนี้เป็นเพลงที่สื่อสารได้ดีเลยครับ
Mon-26-Oct-2009, 12:18,
ผมเป็นคนไทย แต่ตกภาษาไทย. อิอิ รับทราบครับ จะปรับปรุ่งครับพี่

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  เพลง คนในฝัน ที่กำลังหามือ Mix ครับ Live in Bedroom 0 3,620 Mon-5-Apr-2010, 15:58
Last Post: Live in Bedroom
  เพลง Far nnnpooh 10 9,892 Wed-24-Mar-2010, 17:32
Last Post: konba
  เพลง เดินทุ่งสก็อต (Impulse Tracker) Nikei 8 5,601 Fri-5-Mar-2010, 09:56
Last Post: tritle
  เพลง คิดถึง Phuthai 4 3,470 Thu-4-Feb-2010, 15:34
Last Post: lycoolthai
  เพลง ร้อยล้านไมล์ ของนักเรียนผมครับ lycoolthai 19 8,783 Wed-27-Jan-2010, 17:30
Last Post: lycoolthai

Forum Jump:

Quick Theme: