ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ
Thu-29-Oct-2009, 09:45,
RE: อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ
ลองดูดีวีดี 10 DAY MUSIC THEORY กับ 7 DAY AROUND THE NOTE
ของอ. ปราชญ์ อรุณรังษี สิคะ ปูพื้นฐานก่อนแล้วค่อยเจาะลึกทีหลัง
ไม่รู้ว่ามีวางที่ไหนบ้าง แต่ส่วนตัวซื้อมาจากปราชญ์มิวสิคที่ RCA
Band
Onion50
Thu-29-Oct-2009, 11:30,
RE: อยากเรียน Music Theory ครับ ขอคำแนะนำที่เรียนหรือวิธีศึกษาหน่อยครับ
(Fri-23-Oct-2009, 12:58)ves_wael Wrote: หัวข้อหลักก็....(ไม่ได้ยึดตามหนังสือเล่มไหนน่ะ)

Name The Note
Scale
Intervel
Chord
Duration
Grouping Note
Transpose

เบื้องต้นก็น่าจะแค่นี้แหล่ะครับ
แต่ที่จริงถ้ารู้ขนาดนี้ก็สามารถเอาไปใช้ทำอะไรได้เยอะแยะเหมือนกันนะครับ

เอ่อ..มาเสริมคุณ ves_weal นะคะ
ถ้าหัวข้อหลักที่กล่าวมาอาจจะเป็นแบบโดยรวม
งั้น .. เดี๋ยว vita จะมาแยกให้เลยก็แล้วกันนะคะ
จะกล่าวถึงขั้นbasicนะคะ เพราะว่า ถ้าadvance ส่วนใหญ่จะเกี่ยวกับเรื่องการCompose
ดังนั้น ถ้าเข้าใจbasic ก็จะง่ายในขั้นต่อไปค่ะ Smile

**Time value

**Time Signature ( simple time and Compound time) ( Irregular time divisions)

**Rules of simple and compound time ( ซึ่งจำเป็นต้องทราบเพื่อดูความแตกต่าง)

**Notes on the Stave ( Include Treble Clef ,Bass Clef, Alto Clef, Tenor Clef)

**Ledger lines and beyond 2 ledger lines

**Kinds of note ( Include Breves / Double dots /Duplet /Triplet )

**Rests note

**Ties note

**The major keys and minor keys

**Grouping notes and rests( ทั้ง Simple time และ Compound time)

**Key with and without key ( # and b )

**Transposition

**Technical name of notes in Diatonic Scale

**Accidentals( # / b and natural / Double # / Double b )

**Semitones and Tones

**Key signatures

**Scales

**Intervals ( simple and compound )

**Tonic traids

**Rhythm writing ( Include to given words)ฉ้พนทฟะรแ ฆแฟสำ

**4 / 8 / 12 etc. Bar Rhythm

**Traids and Chords

**Naming Chords ( I II IV V etc.)

**Phrase Structure

**Performance directions (Terms and Signs)

**Voice in score ( S A T B )

**Ornaments

**Chords at cadential points

**Riterations and repeats

**Orchestra Instruments

ถ้าท่านใดเห็นว่ายังไม่ครบหรือขาดหายไปก็รบกวนเพิ่มเติมได้เลยนะคะ
เพราะว่าเขียนเท่าที่นึกออกน่ะค่ะ Smile

ลองเลือกในหัวข้อ แล้วมาศึกษาดูก็ได้นะคะ พี่ๆและเพื่อนๆในเว็บนี้เก่งๆทุกท่านค่ะ
แถมใจดีมากๆๆๆด้วยค่ะ และถ้าไม่เข้าใจเรื่องไหนก็มาถามได้นะคะ Smile
Thu-29-Oct-2009, 13:21,
ไม่ขาดเลยครับ

รู้ทั้งหมดนี่สามารถเรียบเรียงให้วง orchestra เล็กๆได้เลยแหล่ะครับ

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  urban music คือดนตรีแบบไหนคับ DDAY 4 7,389 Wed-24-Mar-2010, 17:43
Last Post: ves_wael
Find24 Progressive music คืออะไร ?? vatcharavit 6 15,565 Fri-19-Mar-2010, 07:52
Last Post: doubleb
  ประสบปัญหา vibrato(ร้อง) ครับ Wolfer 1 4,716 Sat-13-Mar-2010, 10:11
Last Post: Chaiyanon
  ถ้าจะเริ่มศึกษาcom music? zeusaa 12 10,121 Thu-4-Mar-2010, 12:24
Last Post: 1000Sound
  อยากเรียน Piano ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ MaxDixNeuf 15 8,894 Fri-25-Dec-2009, 22:37
Last Post: MaxDixNeuf

Forum Jump:

Quick Theme: