ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำกับฉันคนเดียวก็พอ <ขอคำแนะนำเรื่องeqเสียงร้องด้วยครับ
Wed-21-Oct-2009, 04:53, (This post was last modified: Wed-21-Oct-2009, 05:47 by jao.)
ทำกับฉันคนเดียวก็พอ <ขอคำแนะนำเรื่องeqเสียงร้องด้วยครับ
ทำกับฉันคนเดียวก็พอ
แอบได้ยินเรื่องราวของเธอ ได้เจอพบใครคนนั้น
เธอเริ่มไหม่ความรักที่แทนที่ฉัน
ก็ยินดีที่เธอได้เจอ ไม่อยากให้เธอผิดหวัง
กับโลกใหม่ในนั้นที่ไม่มีฉัน
ห่วงแค่เธอจะทำร้ายใครอีก เมื่อเธอไม่เหลือใจอีก
ไม่อยากให้เธอทำอย่างนั้น
*อย่าทำกับเขา เหมือนที่ทำกับฉัน
แผลมันคงเจ็บเหมือนกัน
แต่ใครจะทนใหวได้อย่างฉัน มันคงไม่มีอีกแล้ว
ให้เธอทำกับฉันคนเดียวก็พอ
ก็ฉันรู้นิสัยของเธอ ถ้าใครไม่ได้อย่างหวัง
เธอทิ้งขว้างเหมือนเขาเป็นเพียงเศษหิน
กับบางคนที่เขาไม่เคย ถูกคนรักมาหักหลัง
ฉันเห็นภาพ ชีวิิิตเขาเหมือนถูกทิ้ง

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
-ทำไงให้เสียงร้องมันไปอยู่"ใน"เพลงไม่ใช่อยู่"หน้า"เพลงแบบนี้อะครับ
-เสียง"พรึ่บ"เวลาออกเสียงพอพานแก้ยังไงครับ

ขอบคุณมากล่วงหน้าครับ^_^

Wed-21-Oct-2009, 11:57,
RE: ทำกับฉันคนเดียวก็พอ <ขอคำแนะนำเรื่องeqเสียงร้องด้วยครับ
เสียงร้องมันหล่อไปคับ (เสียงทุ้ม กับแหลมมันเยอะไป กลางน้อยไป)
ร้องให้ห่างไมค์ออกมาอีกหน่อย EQ ย่านต่ำ กับย่านสูงลงมา (เท่าไหร่ต้องฟังเอา)
เพิ่ม Reverb เข้าไปให้เสียงร้องซักหน่อย
ลองนึกถึงภาพตัดต่อ ถ้าขอบมันคมๆ เอามาวางทับกัน ภาพมันก็จะดูลอยแยกออกจากกัน ไม่กลมกลืน
แต่ถ้าขอบมันเบลอไปนิดหน่อย มีเงาฟุ้งๆ จางๆ อยู่ด้านหลัง จะทำให้ดูมีมิติ เป็นภาพเดียวกันมากขึ้น
ก็คล้ายๆ กับ Reverb ของเสียง ให้มันก้อง ฟุ้ง มั่งซักหน่อย จะลดความคมของเนื้อ-หางเสียง และเพิ่มมิติ

ส่วนการ EQ ให้นึกถึงเรื่องแสง-สี ถ้าภาพตัดต่อ มีสีคนละโทนกัน มันก็ดูไม่เนียนอยู่ดี
มุมของแสงต่างกัน ก็ไม่เนียนอีก อันนี้คงจะเปรียบได้ในแง่ของไดนามิกเสียง
แต่ช่างมันก่อน เด๋วจะเอิกเกริกกันจนเกินไป
(จริงๆ แล้วเด๋วเค้าจะรู้ว่าผมมั่ว....เอิ๊ก)

เสียงพรึ่บคือเสียงลมของคำบางคำ ซึ่งต้องมีแน่ๆ ในการร้องเพลงให้ได้ดี
การถอยห่างออกมาจากไมค์ช่วยลดอาการนี้ได้ ซึ่งในกรณีของเพลงนี้ สมควรถอย
หรือเลี่ยงมุมปาก ไม่ให้ตรงกับไมค์ตรงๆ ก็ช่วยได้ แต่เสียงก็จะเปลี่ยนเหมือนกัน
(แล้วจะพูดทำไมเนี่ย)...สรุปใช้ Pop Filter ชัวร์สุดคับหายชงัด

อันนี้แบบมาตรฐาน หาซื้อได้จากร้านผู้สนับสนุนเว็บคับ
[Image: midatlanticsplitscreen.gif]

อันนี้แบบชาวบ้าน DIY ใช้ถุงน่องใหม่ (หรือถ้าชอบแบบใช้แล้วก็ไม่ว่ากัน) กับสะดึง
[Image: pop-filter-1.JPG]

Forum Jump:

Quick Theme: