ถ้าเจอ internal link ที่มีปัญหาคลิคแล้วตาย อ่านวิธีแก้ขั้นต้นครับ

ลิงค์หน้านี้ไปที่เฟซบุ๊คของคุณ Share
Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ
Thu-1-Apr-2010, 21:13,
Fav24  ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ
คือ ก่อนหน้านี้ผมทำเพลงไว้กับ PCI Card แล้วใช้ GuitarRig+Amplitube แต่งเสียงไว้ถูกใจแล้ว แีต่ตอนนี้ต้องเปลี่ยนมาใช้ิ Notebook เลยหา POD Studio มาใช้ แต่พบว่า ใช้กับ GuitarRig+Amplitube แล้วมันมีเสียง แป๊ะๆ บางทีก็ดังโครมครามพร้อมๆกันเวลา STOP แล้ว PLAY ใหม่ ผมตกใจมาก กลัวหูเสีย

เท่าที่ดู งานผมใช้ CPU ไปราว 50% ก็ถือว่าทำงานได้ดี แต่เสียงสะดุดๆ ไม่ทราบว่า Audi interface แบบ Firewire จะช่วยแก้ปัญหานี้ได้ไหมครับ ไม่ต้องลดแรง CPU ก็ได้ ขอให้มันไม่มีเสียงสะดุดๆเวลาทำงาน อัดได้ราบรื่นก็พอแล้ว

ถ้าใช้ POD Farm พบว่ากิน CPU น้อยเหลือแค่ 20-30% มีเสียงสะดุดๆบ้าง แต่เล็กน้อย ถ้า่จะหาแบบ Firewire มาใช้เลย มันจะดีกว่าไหมครับ

ผมอยากทำงานเพลงกับ notebook ได้ดีเหมือนตอนใช้ E-MU 0404 PCI !!!!

งบประมาณ 6,000-13,000 บาท รุ่นไหนจะแก้ปัญหานี้ได้บ้างไหมครับ???
Fri-2-Apr-2010, 12:57,
RE: ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ
ไม่มีใครตอบเลย หุหุหุหุ
Fri-2-Apr-2010, 16:45,
RE: ช่วยแนะนำ Audio interface แบบ Firewire สำหรับใช้กับ GuitarRig+Amplitube หน่อยครับ
ก็กระทู้เก่าก็ถาม-ตอบไปแล้วกระมังครับ เลยไม่มีใครเข้ามาตอบอีก Smile_black
Fri-2-Apr-2010, 19:11,
หุหุ คือ กระทู้นั้น
http://www.patid.com/forums/thread-12282.html

ถามเป็นแนวทางว่าแบบ firewire จะดีกว่า USB ไหม และผมก็ได้หาความรู้เพิ่มเติมอยู่เป็นวันๆ จนพบว่า น่าจะหาแบบ firewire มาใช้ เพื่อให้ทำงานได้ราบรื่นกว่าที่เป็นอยู่นี้ แต่ก็ยังไม่รู้จะใช้รุ่นไหนดี ก็เลยมาขอคำแนะนำอีกกระทู้ครับ

ขอบคุณครับ++
Fri-2-Apr-2010, 19:41,
ถ้าเป็นโน๊ตบุคอยู่แล้วก็ยกเครื่องไปลองที่ร้านเลยครับ เพราะผมก็ไม่มีเครื่องรุ่นนี้
เลยไม่กล้าฟันธงว่าซื้อตัวนั้นตัวนี้มาใช้แล้วมันจะช่วยแก้ปัญหาได้จริง ^^

ตอนใช้ POD Farm แล้วกินซีพียูต่ำเพราะมันอาจจะใช้ความสามารถของ POD Studio GX มาช่วยด้วยมั้งครับ
พอมาใช้ GuitarRig ซึ่งอาจจะใช้ POD Studio GX มาช่วยไม่ได้ซีพียูก็เลยสูง (ไม่เคยใช้ เดาเอา 555)
Fri-2-Apr-2010, 22:17,
(Fri-2-Apr-2010, 19:41)Guck Wrote: ถ้าเป็นโน๊ตบุคอยู่แล้วก็ยกเครื่องไปลองที่ร้านเลยครับ เพราะผมก็ไม่มีเครื่องรุ่นนี้
เลยไม่กล้าฟันธงว่าซื้อตัวนั้นตัวนี้มาใช้แล้วมันจะช่วยแก้ปัญหาได้จริง ^^
เห็นด้วยว่ายกเครื่องไปลองที่ร้านด้วยเลยก็ดีนะครับ

ปล. Berryz Kobo First Live in Bangkok ไปมาเป็นยังไงบ้างครับ เฮีย Guck Hip
Sat-3-Apr-2010, 00:51, (This post was last modified: Sat-3-Apr-2010, 00:53 by Guck.)
(Fri-2-Apr-2010, 22:17)BrIgHT Wrote:
(Fri-2-Apr-2010, 19:41)Guck Wrote: ถ้าเป็นโน๊ตบุคอยู่แล้วก็ยกเครื่องไปลองที่ร้านเลยครับ เพราะผมก็ไม่มีเครื่องรุ่นนี้
เห็นด้วยว่ายกเครื่องไปลองที่ร้านด้วยเลยก็ดีนะครับ

ปล. Berryz Kobo First Live in Bangkok ไปมาเป็นยังไงบ้างครับ เฮีย Guck Hip

อ้าว 555 ลืมเปลี่ยนซิก

สนุกดีครับ เต้นแบบลืมแก่เลย
วันนั้นใส่เสื้อแฟนคลับสีแดงแปร๋นออกจากบ้านก็แอบหวั่นนิดๆ 555

ดูจากคลิปนี่ผมอยู่ด้านปีกขวาแถวสามจากหน้าเวทีครับ
ดิ้นกันไม่รู้ใครเป็นใครมีทั้งไทย ญี่ปุ่น มาเลเซีย Pompom

มานอกเรื่องในกระทู้เค้าซะงั้น SmileP

Possibly Related Threads...
Thread Author Replies Views Last Post
  ขอคำแนะนำการใช้โหมด Sequencer หน่อยครับ spiralbill 0 3,619 Mon-5-Apr-2010, 19:41
Last Post: spiralbill
  อยากรู้ว่า Interface กับ Sound card เหมือนกันรึเปล่า view125 2 6,353 Sun-4-Apr-2010, 00:57
Last Post: rock
Help24 ขอถามเรื่องการพ่วงฮาร์ดดิส กับ TC konnekt 6 หน่อยครับ Zsound 2 4,139 Thu-1-Apr-2010, 13:36
Last Post: test999
  ขอสอบถาม Audiointerface แบบ Firewire จะลด CPU ได้หรือไม่ครับ? banban 13 11,641 Wed-31-Mar-2010, 17:06
Last Post: miditech
Help24 ขอปรึกษาและความคิดเห็น เกี่ยวกับการทำงานกับ MAC หน่อยครับ Zsound 11 8,794 Wed-31-Mar-2010, 13:54
Last Post: Guck

Forum Jump:

Quick Theme: