* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ผมต้องการทำให้เสียงของมนุษย์หายไป เหลือแต่ noise จะต้องทำยังไงครับ  (Read 2808 times)

Offline phoneee

• พลทหาร
ประเด็นคือผมจะทำเสียงให้มันอึดอัด วังเวงเหมือนมีคนอยากพูดแต่ก็พูดไม่ได้ เราไปอัดเสียงสนามทั่วๆ แล้วต้องการตัดเสียงที่เป็นย่านความถี่ของเสียงคนออก จะทำได้มั้ยครับ เป็นไฟล์โมโนธรรมดา
มีวิธีไหนบ้าง
ประเด็นคือเราต้องการเสียงรบกวนเป็นหลัก มองเสียงคนเป็นสิ่งที่ไม่ต้องการ

คำถามที่สองคือ ถ้าผมอยากจะดีไซน์เสียงวี๊ดๆในหูเวลาอยู่คนเดียวเงียบๆ จะมีวิธีออกเป็นยังไงครับ

อีกประเด็นคือโปรแกรมไหน สามารถทำ phase cancellation, noise and tone generator บ้างครับ

พอดีต้องรีบใช้ ทำเสียงประกอบวิดีโอน่ะครับ

Offline azusa

• ร้อยเอก

ประเด็นคือเราต้องการเสียงรบกวนเป็นหลัก มองเสียงคนเป็นสิ่งที่ไม่ต้องการ

หากต้องการเสียงรบกวน ก็หาพวกเสียงรอบตัวต่างๆใส่เข้าไปสิครับ
ทำให้มันวูบวาบ pan ซ้่ายขวากลับไปกลับมา

คำถามที่สองคือ ถ้าผมอยากจะดีไซน์เสียงวี๊ดๆในหูเวลาอยู่คนเดียวเงียบๆ จะมีวิธีออกเป็นยังไงครับ

ทำได้หลายวิธีขึ้นอยู่ว่าจะชอบอย่างใหนเช่นเอาเสียง bell ที่กังวาลๆ แบบฉิ่ง
แล้วเลื่อน attack envelope ให้มันช้าลง

อีกประเด็นคือโปรแกรมไหน สามารถทำ phase cancellation, noise and tone generator บ้างครับ

phase cancellation ก็ใช้ notch EQ ใส่เข้าไป หรือใช้ flanger ก็ได้

noise and tone generator ลอง google ดูสิครับมีเยอะแยะ
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ

Offline bangbangbang

• สิบตรี
ผมว่ายากนะครับถ้าจะเอา field recording มาแล้ว ตัดเสียงคนออกไปให้มันเนียนๆ เพราะผมว่ามันอยู่ในย่ายความถี่เดียวกัน
แต่ง่ายที่สุดคือไปอัดเสียงบนถนน เสียงรถมันดัง เสียงคนคงไม่ได้ยิน

อีกวิธีง่ายๆ ก็คือเหมือนท่าน azusa พูด เอาเสียงพวก ambient ต่างๆ ใส่รีเวิร์บเยอะๆ มันก็พอจะได้แล้วนะ วังเวงๆเนี่ย

ส่วนเสียงวี๊ดในหู ไม่น่าจะยาก ใช้ synth อะไรก็ได้ ใช้ sine wave เล่น octave สูงๆ attack ช้าๆ decay 0, sustain 100%, release ยาวๆ

noice / tone generator หา synth ที่มี noise generator เยอะแยะครับ tone generator ถ้าไม่เอาแบบแม่นมาก ใช้ synth ไหนก็ได้ เลือกใช้ sine wave ก็หมดเรื่อง

Offline kijjaz

• Moderator
  • สิบตรี
    • kijjaz.net
ผมเคยลองทำแบบนี้ด้วย Waves X-Noise นะ
ปกติเราจะให้มัน learn ว่า Noise คืออะไร ... ให้ plug-in มันฟังเสียงที่เราเรียกว่าเป็น Noise ต่างๆ หรือเสียง Background

หลังจากนั้น เราลองปรับไปเรื่อยๆเหมือนการใช้งานในการตัด Noise จนกระทั่งค่อนข้างเหลือเสียงพูดชัดๆ
หลังจากนั้น ถ้าเราเปลี่ยน Mode ไปเลือกฟังในส่วนของ Noise ที่ตัดออก เราก็จะได้ยินเสียงพูดที่หายๆ กลายเป็น Noise ที่เราต้องการในตอนแรกแทนครับ ต้องลองดู ... การคิดว่าอะไรคือ Noise ที่เราต้องการเนี่ย สำคัญมากในเรื่องนี้ ถ้า Noise ที่เราต้องการ มีย่านเสียงคนอยู่มาก ก็จะทำให้ยากขึ้นไปด้วยครับ

Offline smoinync

• :D
  • สิบตรี
  • รับผลิต ติดตั้ง service ห้องเย็น
    • http://soundcloud.com/smoinync
เคยทำแบบนี้กับ Adrenalinn ได้ผลทันตา

Offline kijjaz

• Moderator
  • สิบตรี
    • kijjaz.net