* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ห้องอัดเสียงครับ  (Read 72755 times)

Offline Hans

• สิบตรี
Re: ห้องอัดเสียงครับ
« Reply #450 on: June 10, 2014, 09:15:41 PM »
ผมมา Post ช้าไว้กว่าที่บอก ต้องขออภัยด้วยคับ

มาช้าดีกว่าไม่มา หรือเปล่าครับ?

มันเริ่มแล้วครับ

Rubber Field.

ไอ้นี่จะทำผมตาบอดหลายทีแล้ว อยู่ใกล้ๆกำแพงต้องระวัง

Rod และ หนาม

เห็นภาพ ผมไม่ต้องอธิบายอะไรแล้วนะครับ

ส่วนอันนี้ ทหารอากาศขาดรัก ทีมงานผมเอง ยินดีต้อนรับคนใจดี 

ที่นี่ก็เป็นอีกที่ ที่ผมเจอปัญหาว่าโครงสร้างอาคารไม่น่าจะรับ Spec ที่กำหนดไว้ได้ เลยต้องลดน้ำหนัก เปลี่ยนใส้บางอย่างเอา

ก็ตามหลักการเดิมคับ ลอยพื้น ห้อยฝ้า ตามมาตรฐาน แค่ต้องมีลูกเล่นกับงานผนังเบา และงานแอร์

ผมจะคอยมา Update ให้ดูเล่นๆเรื่อยๆคับ 

« Last Edit: June 10, 2014, 09:21:12 PM by Hans »
Knowledge Speaks, Wisdom Listen.
"Jimi Hendrix"

Offline ตี๋ พีรฉัตร

• สิบตรี
« Reply #451 on: June 13, 2014, 02:20:27 PM »
 :clap: :clap: :cheers:

• สิบตรี
« Reply #452 on: June 13, 2014, 02:28:10 PM »
งานฝ้านี่  ผมได้เงินจากลูกค้ามาก็นำไปถวาย  ให้ TOZEN หมด 

• สิบตรี
« Reply #453 on: June 13, 2014, 08:50:55 PM »
มาต่อกันนะครับ ก็เอางานที่มีปัญหามาให้ดูครับ คืออันนี้มันไม่ควรจะต่อกัน มันควรจะมี Airgap ลูกน้องช่างเราไม่รู้หวังดี ดันเทเข้าไป ผมก็ต้องมาหาทางแก้ไขเอาคับ เรื่องปรกติ

ส่วนนี่ ห้องนี้ผมเริ่มแขวน Rod แล้วนะครับ Absorber Shock ด้วย จริงๆแล้วมันมีสารพัดที่ใช้แทน Tozen ได้ แต่นี่งานลูกค้าที่เป็นคนดี ผมอยากจะใช้ของที่มีมาตรฐานชัดเจนมากกว่าครับ
ทำของเราเองจะยังไงก็ได้ แต่ให้คนอื่นที่ดี มันต้องถูกต้อง

อันนี้ลอยพื้นมาแล้ว ที่นี่ผมใช้ไม้จริงทั้งหมด ไม้เข้าลิ้นหนาเป็นนิ้ว น่าจะมะค่า Lighting ก็จะคำนวน beam ให้ตกแล้วสวย หินก็ใช้ ไม่ค่อยมี Absorbing Panel มากนักคับ ตามรูปแบบที่ผมคิดว่าใช่

ไม้ผมจะไปหามาจากที่ไกลๆเลยครับ จะพยายามหาชิงชันมาให้ได้ด้วย แม้ว่ามันจะผิด กม ก็ตาม ผมจะไปควานหาไม้เก่าเอา ที่แห้งแล้วอะครับ

เพราะชิงชันสวยมากๆ แถมคุณสมบัติการ Resonance ทำกีตาร์ได้เลย ดังนั้นแล้วนี่คือทำไมต้องชิงชันครับ  
« Last Edit: June 13, 2014, 08:54:32 PM by Hans »
Knowledge Speaks, Wisdom Listen.

Offline Tula

• จ่า
« Reply #454 on: June 14, 2014, 11:11:15 AM »
ลืมลงรูปพื้นหรือเปล่าครับ
รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html

• สิบตรี
« Reply #455 on: June 14, 2014, 03:38:17 PM »
งานฝ้านี่ ใส่ฉนวนสองชั้น แล้วแอร์แกปด้านล่างหรือป่าวครับ  แมน

• สิบตรี
« Reply #456 on: June 15, 2014, 12:17:41 AM »
ยังหาไม้อยู่เลยครับพี่ เมื่อวานเจอ กะพี้เขาควาย กับมะริด สวยมากเลยกำลังจะหาทางไปดู

อ่ายังไงครับพี่ ผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม แต่ว่าของผมยึดข้างบนท้องพื้น วางข้างบน Gypsum แล้วก็มีโครงไม้อีกชั้นคับ

ส่วนพวกไม้ Flame พวกนี้จะมาทำโต้ะ Mastering เอาให้ฝรั่งมาเจองง แต่คนไทยพบได้ทั่วไปตามร้านโต้ะ คนด่านเกวียน แต่ผมเอามาใช้ในแบบของผม

ปล. รับสั่งทำด้วยนะครับ

• สิบตรี
« Reply #457 on: July 03, 2014, 03:55:06 AM »

ช่วงนี้หลังจากที่ติดใยหิน ตั้งโครงแล้ว ก็เตรียมยิงแผ่น Gypsum

ตอนนี้มันก็จะมีรายละเอียดที่ต้องเน้นกันนิดหน่อย ปัจจัยเล็กน้อยสารพัด โครงอะไร แบบไหน สกรูว์ ยิงด้านไหน ต่อแผ่นยังไง อัด Silicone ตรงไหน

แล้วก็แอร์ จะวางท่อยังไง ทำไงให้มันไม่ Condense ที่นี่เป็นเปลือย ก็จะต่อ Duct ไปยังไง Duct ใส่อะไรไว้ไหม Grill ต้องยังไงไม่ให้เย็นแล้วควบมีน้ำหยด

สารพัดปัญหา ที่ต้องคิด ค่าแรงช่างบานเพราะมาแล้วจบไม่ลง ต้องรอทำไปด้วยกัน ต่างคนต่างทำไม่ได้

อีกไม่นานผมจะเข้า Finish แล้ว อีกส่วนผมก็จะไปต่องานอีกที่นึงเลย อันนั้นฝ้าสูงหน่อย งานก็จะออกมาคนละแบบ แต่ก็จะคงเรื่องความสมมาตรในเรื่อง Shape เอาไว้ตามรูปแบบที่ผมและหลายๆคนเชื่อ

แอร์ก็คนละแบบ ทำคนละวิธี แล้วก็ผมได้ข่าวมาจากเพื่อนที่ SAE ว่าที่นั่นผมทำได้ 28dbA นะครับ ขออวดหน่อย  :D

30db คือต่ำสุดของ Meter  ทั่วไป อันนี้ต้องใช้พวก b&k จับถึงจะรู้ คุณภาพของงานออกมาสูงมากเลยสำหรับผม ผมมีความสุขทุกครั้งที่นึกถึงมัน

อนาคตผมจะออกสินค้าชุด Portable กันเสียง แล้วก็ Sound Panel สารพัดแบบ ประตูกันเสียง กระจกกันเสียง วงกบสารพัด ซึ่งทีนี้ถ้าห้องข้างๆมีกิจกรรมเสียงดังแถมสั่นมาด้วย, เราจะซ้อม Piano, หมาของแฟนเห่าจัด, ลูกเพิ่งคลอดร้องเสียงดัง ไปยังกระทั่งตูจะซ้อมดนตรี ซื้อของผมไปติดตั้งเองได้ มาเป้นชุด Modular เอาไปต่อๆกันแบบ lego

ขายเป็น ตรม ช่างก็ซื้อเอาทำกันได้ สบายมาก ผมมีเพื่อนอยู่ที่ศูนย์วิจัยลาดกระบัง ก็ว่าจะทดสอบกันที่นั่น ถ้าเค้า ok

แล้วมันก็จะต้องราคา เฟี้ยวเงาะ ซึ่งก็เป็นโจทย์ยากสำหรับผมว่าจะทำยังไงให้ดี สวย มีคุณค่า แต่ราคาไทยบาทซื้อได้สบายๆ

ตอนเสร็จงานเป็นหมวดๆ พวกผมก็จะทำความสะอาด นี่ไงคับพี่ตุลย์พื้นที่มันด้อกแด้ก ว่าแต่มีสมาชิคท่านไหนทำโรงไม้บ้างไหมคับ ผมสนใจอยู่อะคับ

รบกวนด้วยครับ
« Last Edit: July 03, 2014, 03:59:23 AM by Hans »

Offline Freeman

• สิบตรี
  • นักกฎหมายสายดนตรี = =
« Reply #458 on: July 26, 2014, 11:22:46 PM »
ขอบคุณนะครับ ความรู้ทั้งนั้น ติดตามรอพี่อัพเดทเสมอ  :) 
Live Every Moment  with "Love" ^^

Offline pt

• จ่า
« Reply #459 on: August 06, 2014, 12:01:31 PM »
ดัน..... ย้ายห้อง
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl