* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ถ้าจะจ้างช่างไปซ่อมไฟฟ้าที่บ้าน มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับว่าหาได้ที่ไหนบ้าง  (Read 19979 times)

Offline pizzicato

• สิบตรี
พอดีตอนนี้ไฟที่บ้านดับไปครึ่งหลัง น่าจะเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจรหรือไฟรั่ว อาจเป็นเพราะเจอหนูแทะสายบนเพดาน
ตอนนี้เวลาสับคัทเอาท์โซนที่มีปัญหาขึ้นมันจะเด้งทันที (มีคัทเอาท์อยู่ 2 โซนครับ)
เลยต้องการหาช่างที่พอจะซ่อมอาการแบบนี้ได้นะครับ

มีใครพอจะมีที่ไหนแนะนำให้ติดต่อไปบ้างครับ

ขอบคุณครับ

positivity

Offline iKhaG

• พลทหาร
  • iKhaG

• สิบตรี
บ้านอยู่แถวไหนครับ

บ้านผมอยู่ลาดพร้าว 64 แยก 4 ที่ทะลุไปรัชดาสุทธิสารได้น่ะคับ (เข้าได้ 2 ทาง)
positivity

Offline paokopai

• สิบเอก
    • www.thesoundchef.com
Chefpao ณ. Soundchef

• สิบตรี
ลองดูที่นี่ครับเผื่อช่วยได้

http://www.taradplaza.com/contractor/

ขอบคุณคับพี่เปา ผมโทรไปละ เค้าบอกว่าไกลไป orz..
positivity

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ตามคอนโด หรืออพาร์ตเมนต์ มักจะมีช่างไฟทำประจำอยู่
ในซอยนี่ก็มีหลายแห่งนะ ลองไปถามเขาดูสิครับ
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

Offline 9Att

• สิบตรี
บางครั้ง ผมไปหาที่ร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าใกล้บ้านครับ ถามคนขายเลยครับ พอแนะนำช่างไฟฟ้่าได้ไหมครับ  :D :D

ลองดูครับ

• สิบตรี
บางครั้ง ผมไปหาที่ร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าใกล้บ้านครับ ถามคนขายเลยครับ พอแนะนำช่างไฟฟ้่าได้ไหมครับ  :D :D

ลองดูครับ

ตามคอนโด หรืออพาร์ตเมนต์ มักจะมีช่างไฟทำประจำอยู่
ในซอยนี่ก็มีหลายแห่งนะ ลองไปถามเขาดูสิครับ

ขอบคุณครับ ...กำลังสงสัยว่าพวก HomePro จะมีไหม เดี๋ยวพรุ่งนี้สงสัยต้องลางานไปดูแล้วครับ
positivity

Offline miditech

• สิบตรี
Home Pro มีครับที่ Big C รัชดา รู้สึกว่าเค้าก็ไปติดต่อช่างอีกทีให้เราประมาณนั้น

Offline iKhaG

• พลทหาร
  • iKhaG
ผมว่าเบื้องต้นน่าจะลองเช็คด้วยตัวเองก่อนก็ได้นะครับ โดยทั่วไปถ้าเพดานห้องที่เป็นฝ้าแบบทีบาร์ช่างที่ประหยัดงบจะพาดสายไฟไปตามฝ้าเลยโดยจะไม่ใส่ท่อร้อยสายไฟ แต่ถ้าช่างที่ทำดีเขาจะร้อยสายไฟไปตามท่อให้นะครับ
ลองอย่างนี้ก่อนได้ไหมครับ
1.ถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าในโซนนั้นออกให้หมด
2.ปิดสวิทช์ไฟในโซนนั้นให้หมด
3.ลองเปิดเบรคเกอร์ว่ามันเด้งกลับไหม
  3.1 ถ้าเด้งกลับแสดงว่าเป็นจากสายไฟจากเบรคเกอร์ตัวนั้นไป ต้องไล่สายไฟดูครับว่ามันลัดวงจรตรงไหน เปิดฝ้าหาเลยครับ แนะนำว่าถ้าสายไฟบนฝ้าไม่ได้ร้อยท่อ ให้หาซื้อท่อร้อยสายไฟมาใส่ครับจะได้ตัดปัญหาเรื่องหนูหรือแมลงกัดสายไฟได้ครับ
   3.2 ถ้าเบรคเกอร์ไม่เด้งกลับให้ทำตามข้างล่างข้อ 4 ครับ
4. เปิดเบรคเกอร์ทิ้งไว้ ลองไล่เปิดสวิทซ์ไฟแต่ละจุดดูครับ ถ้าเปิดจุดไหนแล้วเบรคเกอร์เด้งกลับแสดงว่าเป็นที่จุดนั้น (อาจจะเป็นเพราะตัวบัลลาทของชุดหลอดไฟเสียครับ) แต่ถ้าเปิดสวิทซ์หมดแล้วเบรคเกอร์ยังไม่เด้งกลับ ให้ทำตามข้อ 5 ครับ
5.เปิดเบรคเกอร์ทิ้งไว้ ปิดสวิทซ์ไฟให้หมด แล้วลองไล่เสียบอุปกรณ์ไฟฟ้าแต่ละจุดครับ ถ้ามีปลั๊กพ่วงให่ลองเสียบปลั๊กพ่วงก่อนครับ ผมเจอปลั๊กพ่วงเสียบ่อยมากเนื่องจากใช้อุปกรณ์มาเสียบมากเกินไปทำให้ข้างในปลั๊กพ่วงละลายแล้วเกิดลัดวงจร เมื่อลองปลั๊กพ่วงหมดแล้วค่อยไล่เสียบปลั๊กอุปกรณ์แต่ละตัว ย้ำว่าทีละตัวนะครับ ถ้าลองแล้วเบรคเกอร์ไม่เด้งให้ถอดออกแล้วลองตัวใหม่ครับ ถ้าเกิดเสียบตัวไหนแล้วเบรคเกอร์เด้งแสดงว่าเป็นที่อุปกรณ์ตัวนั้นครับ แต่ถ้าลองหมดแล้วเบรคเกอร์ยังไม่เด้ง ให้ทำตามข้อ 6ครับ
6. เปิดเบรคเกอร์ทิ้งไว้ เสียบปลั๊กอุปกรณ์ไฟฟ้าให้หมด ลองเปิดสวิทซ์ไฟให้หมดครับ แล้วดูว่าเบรคเกอร์มันเด้งกลับไหม ถ้าเด้งกลับแสดงว่ามีการใช้ไฟฟ้าเกินที่เบรคเกอร์ตัวนั้นรับได้ครับ อาจเป็นเพราะอุปกรณ์เครื่ิองใช้ไฟฟ้าบางตัวเมื่อใช้งานไปนานๆจะกินกระแสไฟฟ้ามากขึ้นกว่าเดิมครับ ทำให้กระแสไฟฟ้าเกินกว่าที่เบรคเกอร์ตัวนั้นจะรับได้ กรณีนี้แนะนำว่าให้ปรึกษาช่างครับ เพราะถ้าจะซื้อเบรคเกอร์มาเปลี่ยนใหม่จะต้องคำนึงถึงขนาดสายไฟที่ใช้งานด้วยครับ ไม่งั้นถ้าเกิดมีการใช้ไฟฟ้ามากกว่าที่สายไฟฟ้ารับได้หรือเกิดไฟฟ้าลัดวงจรแล้วเบรคเกอร์ไม่ตัดอาจทำให้สายไฟไหม้แล้วเกิดไฟไหม้ได้ครับ ข้อนี้ควรระวังอย่างยิ่งครับ

ถ้ามีข้อสงสัยโทรหาได้นะครับ 089แปดสามสามสาม858 แขก..ครับ
« Last Edit: November 25, 2011, 01:14:56 PM by iKhaG »

Offline 9Att

• สิบตรี
 :up: ตามนั้นเลยครับ ผมเคยทำสนุกดีครับ  :D เช๊ค ระบบไฟส่องสว่าง + ปลั๊ก  ของผมมีปัญหาที่ระบบส่องสว่างจุดนึง เปลี่ยนบาลาสไป จบเลย ลองดูครับ (พอดีช่างไม่ว่าง แต่โทรคุยกันช่างแน่ะเหมือนข้างบนเด๊ะ  :clap: :clap: :clap:

• สิบตรี
ผมว่าเบื้องต้นน่าจะลองเช็คด้วยตัวเองก่อนก็ได้นะครับ โดยทั่วไปถ้าเพดานห้องที่เป็นฝ้าแบบทีบาร์ช่างที่ประหยัดงบจะพาดสายไฟไปตามฝ้าเลยโดยจะไม่ใส่ท่อร้อยสายไฟ แต่ถ้าช่างที่ทำดีเขาจะร้อยสายไฟไปตามท่อให้นะครับ
ลองอย่างนี้ก่อนได้ไหมครับ
1.ถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าในโซนนั้นออกให้หมด
2.ปิดสวิทช์ไฟในโซนนั้นให้หมด
3.ลองเปิดเบรคเกอร์ว่ามันเด้งกลับไหม
  3.1 ถ้าเด้งกลับแสดงว่าเป็นจากสายไฟจากเบรคเกอร์ตัวนั้นไป ต้องไล่สายไฟดูครับว่ามันลัดวงจรตรงไหน เปิดฝ้าหาเลยครับ แนะนำว่าถ้าสายไฟบนฝ้าไม่ได้ร้อยท่อ ให้หาซื้อท่อร้อยสายไฟมาใส่ครับจะได้ตัดปัญหาเรื่องหนูหรือแมลงกัดสายไฟได้ครับ
   3.2 ถ้าเบรคเกอร์ไม่เด้งกลับให้ทำตามข้างล่างข้อ 4 ครับ
4. เปิดเบรคเกอร์ทิ้งไว้ ลองไล่เปิดสวิทซ์ไฟแต่ละจุดดูครับ ถ้าเปิดจุดไหนแล้วเบรคเกอร์เด้งกลับแสดงว่าเป็นที่จุดนั้น (อาจจะเป็นเพราะตัวบัลลาทของชุดหลอดไฟเสียครับ) แต่ถ้าเปิดสวิทซ์หมดแล้วเบรคเกอร์ยังไม่เด้งกลับ ให้ทำตามข้อ 5 ครับ
5.เปิดเบรคเกอร์ทิ้งไว้ ปิดสวิทซ์ไฟให้หมด แล้วลองไล่เสียบอุปกรณ์ไฟฟ้าแต่ละจุดครับ ถ้ามีปลั๊กพ่วงให่ลองเสียบปลั๊กพ่วงก่อนครับ ผมเจอปลั๊กพ่วงเสียบ่อยมากเนื่องจากใช้อุปกรณ์มาเสียบมากเกินไปทำให้ข้างในปลั๊กพ่วงละลายแล้วเกิดลัดวงจร เมื่อลองปลั๊กพ่วงหมดแล้วค่อยไล่เสียบปลั๊กอุปกรณ์แต่ละตัว ย้ำว่าทีละตัวนะครับ ถ้าลองแล้วเบรคเกอร์ไม่เด้งให้ถอดออกแล้วลองตัวใหม่ครับ ถ้าเกิดเสียบตัวไหนแล้วเบรคเกอร์เด้งแสดงว่าเป็นที่อุปกรณ์ตัวนั้นครับ แต่ถ้าลองหมดแล้วเบรคเกอร์ยังไม่เด้ง ให้ทำตามข้อ 6ครับ
6. เปิดเบรคเกอร์ทิ้งไว้ เสียบปลั๊กอุปกรณ์ไฟฟ้าให้หมด ลองเปิดสวิทซ์ไฟให้หมดครับ แล้วดูว่าเบรคเกอร์มันเด้งกลับไหม ถ้าเด้งกลับแสดงว่ามีการใช้ไฟฟ้าเกินที่เบรคเกอร์ตัวนั้นรับได้ครับ อาจเป็นเพราะอุปกรณ์เครื่ิองใช้ไฟฟ้าบางตัวเมื่อใช้งานไปนานๆจะกินกระแสไฟฟ้ามากขึ้นกว่าเดิมครับ ทำให้กระแสไฟฟ้าเกินกว่าที่เบรคเกอร์ตัวนั้นจะรับได้ กรณีนี้แนะนำว่าให้ปรึกษาช่างครับ เพราะถ้าจะซื้อเบรคเกอร์มาเปลี่ยนใหม่จะต้องคำนึงถึงขนาดสายไฟที่ใช้งานด้วยครับ ไม่งั้นถ้าเกิดมีการใช้ไฟฟ้ามากกว่าที่สายไฟฟ้ารับได้หรือเกิดไฟฟ้าลัดวงจรแล้วเบรคเกอร์ไม่ตัดอาจทำให้สายไฟไหม้แล้วเกิดไฟไหม้ได้ครับ ข้อนี้ควรระวังอย่างยิ่งครับ

ถ้ามีข้อสงสัยโทรหาได้นะครับ 089แปดสามสามสาม858 แขก..ครับ

ขอบคุณมากกๆ เลยครับ!! คือเบื้องต้นผมทำไปถึงข้อ 3.1 แล้วครับ แต่ไม่มีเวลา (+ ความสามารถ) เปิดฝ้าขึ้นไปดูเองจริงๆ ครับ

แต่วันนี้ผมได้ช่างของ Samsung มาช่วยแล้วครับ ปรากฏว่ามันเป็นที่ปลั๊กไฟที่อยู่ใกล้กับเตาแก๊สมันช๊อตครับ
(ช่างไล่เปิดปลั๊กทีละอันเลย เพราะสภาพมันคงเก่ามาก)

ปล. ผมอยากเอาสายไฟข้างบนใส่ท่อเหมือนกันครับ เพราะตอนนี้มันเปลือยๆ อยู่
แต่ถ้าจะทำคงต้องทำระบบทั้งหมดเลยน่ะครับ เพราะว่าบ้านนี้เก่าแล้ว เป็นบ้านของคุณพ่อคุณแม่ที่ซื้อไว้เมื่อ 25 ปีก่อน
positivity

Offline Denpra

• พลทหาร
แนะนำครับ น้องเขารับเหมาราคาถูกครับ
email : Den_pra@hotmail.com,Den.pra25@gmail.com
สอบถามได้นะครับ

sawasdee

• Guest
คำแนะนำของคุณ iKhag ถูกต้องนะครับ ปฎิบัติตามได้เลย :)
ไหนๆเจอช่างแล้ว บ้านสร้างเมื่อ 25ปีที่เเล้ว คงไม่มี Ground ปรึกษาเค้าเลย เดิน Ground ใหม่ เปลี่ยน AC.Outlet ใหม่
ขนาดหน้าตัดของสาย Ground ขึ้นอยู่กับขนาดการกินไฟของอุปกรณ์ต่างๆ ช่างที่ทำ Electricity เค้าจะคำนวณได้ทุกคนครับ
*** คำเตือน ไฟฟ้ากำลังเป็นอันตรายมากนะครับ ถ้าใช้อุปกรณ์ไม่เหมาะสม ควรหลีกเลี่ยง Power Strip หรือปลั๊กไฟพ่วง
ที่ขายตามข้างทาง ที่ทำมาจากชัยนาท น่ะครับ :D
ใช้ทองเหลืองบางๆเป็นเต้ารับ ลวดตัวนำยังเล็กกว่า Resistor ขนาด 1/8Watt.เลย
ใช้ไปไม่คุ้ม อย่าเห็นแก่ราคาถูก ไฟใหม้บ้านแล้วมันไม่คุ้มครับ
ไม่มีของถูกและดีในโลก มีแต่ของถูกและเหมาะสมกับสภาพการใช้งาน บางคน Over expense ไปเพื่อต้องการความมั่นใจครับ
ยกตัวอย่าง คุณทำงานอาชีพแต่ต้องโดน Interrupt ด้วยอุปกรณ์ห่วยๆ ที่ผู้รับเหมาไม่มีความรับผิดชอบ ลดSpec.
เกิดปัญหา ส่งงานไม่ทันขึ้นมา ลูกค้าเค้ายกเลิกสัญญา ถือว่าโชคดี...
แต่ถ้าเค้าปรับด้วยเนี่ย...เจี๊ยบหงายตายสง่า หมดราคาและศักดิ์ศรีเลยนะครับ
โธ่...น้องเสินเจิ้น ทำกรูอีกแว๊ววว 55555 :D

Offline jojosan

• พลทหาร
การไฟฟ้านครหลวงก็ได้ครับ โทร.1130 เขาจะประเมินราคาให้ล่วงหน้าเลย แพง แต่งานมาตรฐานครับ