* our sponsors

pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio

Author Topic: แนะนำวิธีปรับ Compressor DBX 266A กับเสียงร้องบนเวทีหน่อยครับ (ป้องกันไมค์หอน)  (Read 5293 times)

Offline toutouness

• Good Days !
  • สิบตรี
  • Bi-Monte'
ผมใช้ DBX Project 1 266A
อยากทราบว่า ค่าต่างๆ ด้านล่างนี้ควรจะปรับไปที่กี่นาฬิกา ครับ

ภาค Compressor
THRESHOLD
RATIO
ATTACK
RELEASE
OUTPUT GAIN

ภาค EXPENDER / GATE
THRESHOLD
RATIO

ขอบคุณมากๆ ครับ
« Last Edit: November 12, 2011, 02:16:44 PM by toutouness »

| !@#$%^&*()_+ |

"East or west, keeping a good environment is best."

Offline MR. BOY

• สิบโท
  • feelมาทีไร ปากเบี้ยวตลอด
ลองดู vdo ตัวนี้ครับ อ.กุ่ย mediadirector ทำเอาไว้

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
ลองดู vdo ตัวนี้ครับ อ.กุ่ย mediadirector ทำเอาไว้

ฟังเสียงแล้วน่าจะเป็นคุณ หมิงนะครับ  คุณบอย
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

• สิบตรี
  • Bi-Monte'
ขอบคุณทั้ง สอง ท่านมากๆ ครับ

"East or west, keeping a good environment is best."

Offline Tula

• Staffs
  • จ่า
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ compressor ไมได้มีหน้าที่ป้องกัน feedback นะครับ

การที่จะทำให้ feedback เกิดขึ้นน้อยมาจากการ setup system ที่ถูกต้อง
ปรับ gain stage ที่อุปกรณ์ต่างๆ อย่างถูกต้อง และการลดความถี่ที่จะมีการ feedback จาก system ลงโดยการใช้ EQ

ตัว compressor ถ้าใช้มากเกินไปจะทำให้ feedback มากขึ้นซะด้วยซ้ำครับ
รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html

Offline Ddim

• พลทหาร
คนรู้  คงไม่ถาม  คนถาม  คงไม่รู้
คนรู้อยากตอบก็ตอบไป

Compress : กด,  อัด
Feedback  : ป้อนกลับ

ใครอยากจะขยายความ  เชิญครับ

Offline jitsada

• สิบตรี
  • ระบบรับฟังเสียหาย สายตาไม่ดี จะทำเพลงยังไง
พี่เขาอาจจะต้องการใช้เมื่อเวลาไม่ได้พูด ใช้ ภาค Gate ถ้าตั้งค่าพอเหมาะถ้าเกิดพิธ๊กรเดินถือไมค์ไปจ่อตรง monitor บนเวทีพอดีมันก็อาจจะไม่เกิดหอนได้พอพิธีกรยกไมค์มาพูดแล้ว Gate จึงเปิดให้มีเสียงอาจจะใช้ประโยชน์จากตรงนี้หรือเปล่าทีว่าคอมเพรสเซอร์ป้องกันเสียงหอนได้ :(

แต่ถ้าจะป้องกันเสียงหอนต้องขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ การปรับลด EQ การวางมอนิเตอร์กับการวางไมค์ บางคนถึงขั้นเขียนติดไว้พื้นใกล้ๆตู้มมนิเตอร์ว่า อย่ากำหัวไมค์ อย่าจ่อไมค์ไปที่ มอนิเตอร์ :D และคอยมองว่าพิธีกร หรือนักร้องถ้าเกิดกำลังจะจ่อไมค์ไปที่มอนิเตอร์ sound Man อาจจะต้องรีบลด Aux นั้นลงเพื่อป้องกันอาการ feedback หรือบางท่านใช้พวก อุปกรณ์ป้องกันเสียง feedback ก็หลายรุ่น :D
รักดนตรี สอนดนตรี เล่นดนตรี
ซ้อมดนตรี  แสดงดนตรี

Offline Ddim

• พลทหาร
คุณ Jitsada  มีความคิดเช่นเดียวกับผมครับ

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
compressor&Gate ป้องกันเสียงหอนไม่ได้ครับ

• สิบตรี
  • Bi-Monte'
หลังจากได้ปรึกษาในบอร์ด ก็ลองเข้าไปในภาคปฎิบัติ โดยการจัดวางอุปกรณ์ให้ถูกที่ถูกทางขึ้น
ผลที่ได้ เสียงวูบๆ ด้านๆ ออก กลางๆ เยอะมากๆ ยังไม่รู้จะต้องไปปรับอะไรเพิ่มเติม

แต่ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ จะไปลองอีก บ่อยๆ

Offline phokha

• 083-888 1001
  • ร้อยโท
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
เสียงวูบวาบ
ให้สงสัย ratio หรือ release time เยอะไป
attack time น้อยไปครับ

ส่วน gate น่าจะตั้ง threadhold สูงเกินไป
« Last Edit: November 15, 2011, 11:40:22 PM by phokha »
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...