Patid Board
Welcome, Guest. Please login or register.
April 16, 2014, 02:20:20 PM

Login with username, password and session length
Search:     Advanced search
ปีนี้ปรับปรุงเว็บบอร์ดครั้งใหญ่แน่ๆ โปรดอดใจรอ ส่วนระยะนี้ถ้ามีอะไรเพี้ยนๆไปบ้างก็ขออภัยครับ
89594 Posts in 10889 Topics by 5076 Members
Latest Member: patpisuit
* Home Help Search Login Register
pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio
+  Patid Board
|-+  General
| |-+  ห้องเครื่อง - Hardware room
| | |-+  แนะนำวิธีปรับ Compressor DBX 266A กับเสียงร้องบนเวทีหน่อยครับ (ป้องกันไมค์หอน)
Pages: [1] Go Down Print
Author Topic: แนะนำวิธีปรับ Compressor DBX 266A กับเสียงร้องบนเวทีหน่อยครับ (ป้องกันไมค์หอน)  (Read 4037 times)
toutouness
Good Days !
สิบตรี

คะแนนนิยม: 3

Bi-Monte'

« on: November 12, 2011, 02:12:28 PM »

ผมใช้ DBX Project 1 266A
อยากทราบว่า ค่าต่างๆ ด้านล่างนี้ควรจะปรับไปที่กี่นาฬิกา ครับ

ภาค Compressor
THRESHOLD
RATIO
ATTACK
RELEASE
OUTPUT GAIN

ภาค EXPENDER / GATE
THRESHOLD
RATIO

ขอบคุณมากๆ ครับ
« Last Edit: November 12, 2011, 02:16:44 PM by toutouness » Logged

| !@#$%^&*()_+ |

"East or west, keeping a good environment is best."
MR. BOY
สิบโท

คะแนนนิยม: 20

feelมาทีไร ปากเบี้ยวตลอด

« Reply #1 on: November 12, 2011, 07:17:35 PM »

ลองดู vdo ตัวนี้ครับ อ.กุ่ย mediadirector ทำเอาไว้
wisnu32
ร้อยตรี

คะแนนนิยม: 43

ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก

« Reply #2 on: November 14, 2011, 08:04:34 AM »

ลองดู vdo ตัวนี้ครับ อ.กุ่ย mediadirector ทำเอาไว้

ฟังเสียงแล้วน่าจะเป็นคุณ หมิงนะครับ  คุณบอย

ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ
toutouness
Good Days !
สิบตรี

Bi-Monte'

« Reply #3 on: November 14, 2011, 09:50:51 AM »

ขอบคุณทั้ง สอง ท่านมากๆ ครับ

"East or west, keeping a good environment is best."
Tula
Staffs
จ่า

คะแนนนิยม: 78

« Reply #4 on: November 14, 2011, 05:08:37 PM »

เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ compressor ไมได้มีหน้าที่ป้องกัน feedback นะครับ

การที่จะทำให้ feedback เกิดขึ้นน้อยมาจากการ setup system ที่ถูกต้อง
ปรับ gain stage ที่อุปกรณ์ต่างๆ อย่างถูกต้อง และการลดความถี่ที่จะมีการ feedback จาก system ลงโดยการใช้ EQ

ตัว compressor ถ้าใช้มากเกินไปจะทำให้ feedback มากขึ้นซะด้วยซ้ำครับ

รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html
Ddim
พลทหาร

คะแนนนิยม: 0

« Reply #5 on: November 14, 2011, 05:17:25 PM »

คนรู้  คงไม่ถาม  คนถาม  คงไม่รู้
คนรู้อยากตอบก็ตอบไป

Compress : กด,  อัด
Feedback  : ป้อนกลับ

ใครอยากจะขยายความ  เชิญครับ
jitsada
สิบตรี

คะแนนนิยม: 10

ระบบรับฟังเสียหาย สายตาไม่ดี จะทำเพลงยังไง

« Reply #6 on: November 15, 2011, 09:38:37 AM »

พี่เขาอาจจะต้องการใช้เมื่อเวลาไม่ได้พูด ใช้ ภาค Gate ถ้าตั้งค่าพอเหมาะถ้าเกิดพิธ๊กรเดินถือไมค์ไปจ่อตรง monitor บนเวทีพอดีมันก็อาจจะไม่เกิดหอนได้พอพิธีกรยกไมค์มาพูดแล้ว Gate จึงเปิดให้มีเสียงอาจจะใช้ประโยชน์จากตรงนี้หรือเปล่าทีว่าคอมเพรสเซอร์ป้องกันเสียงหอนได้

แต่ถ้าจะป้องกันเสียงหอนต้องขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ การปรับลด EQ การวางมอนิเตอร์กับการวางไมค์ บางคนถึงขั้นเขียนติดไว้พื้นใกล้ๆตู้มมนิเตอร์ว่า อย่ากำหัวไมค์ อย่าจ่อไมค์ไปที่ มอนิเตอร์ และคอยมองว่าพิธีกร หรือนักร้องถ้าเกิดกำลังจะจ่อไมค์ไปที่มอนิเตอร์ sound Man อาจจะต้องรีบลด Aux นั้นลงเพื่อป้องกันอาการ feedback หรือบางท่านใช้พวก อุปกรณ์ป้องกันเสียง feedback ก็หลายรุ่น

รักดนตรี สอนดนตรี เล่นดนตรี
ซ้อมดนตรี  แสดงดนตรี
Ddim
พลทหาร

คะแนนนิยม: 0

« Reply #7 on: November 15, 2011, 05:23:58 PM »

คุณ Jitsada  มีความคิดเช่นเดียวกับผมครับ
rungrs
สิบเอก

คะแนนนิยม: 59

คนขายเหล็ก และทำเสียง

« Reply #8 on: November 15, 2011, 06:13:11 PM »

compressor&Gate ป้องกันเสียงหอนไม่ได้ครับ
toutouness
Good Days !
สิบตรี

Bi-Monte'

« Reply #9 on: November 15, 2011, 09:12:16 PM »

หลังจากได้ปรึกษาในบอร์ด ก็ลองเข้าไปในภาคปฎิบัติ โดยการจัดวางอุปกรณ์ให้ถูกที่ถูกทางขึ้น
ผลที่ได้ เสียงวูบๆ ด้านๆ ออก กลางๆ เยอะมากๆ ยังไม่รู้จะต้องไปปรับอะไรเพิ่มเติม

แต่ ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ จะไปลองอีก บ่อยๆ

phokha
083-888 1001
ร้อยโท

คะแนนนิยม: 72

ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด

« Reply #10 on: November 15, 2011, 11:37:46 PM »

เสียงวูบวาบ
ให้สงสัย ratio หรือ release time เยอะไป
attack time น้อยไปครับ

ส่วน gate น่าจะตั้ง threadhold สูงเกินไป
« Last Edit: November 15, 2011, 11:40:22 PM by phokha » Logged

ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...
Pages: [1] Go Up Print 
Jump to: