* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: ขอถามครับ Apogee Duet2 vs MOTU Ultralite-Mk3  (Read 5544 times)

Offline Zsound

• สิบตรี
ขอถามครับ Apogee Duet2 vs MOTU Ultralite-Mk3
« on: September 08, 2011, 09:51:31 AM »
Apogee Duet2  vs MOTU Ultralite-Mk3

ท่านคิดว่า Converter ใครเจ๋งกว่ากัน  :)  ไม่แคร์เรื่อง I/O นะครับ ภาค A/D  D/A ล้วนๆ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ตอบไม่ได้มาก แต่ทำได้เรื่อยๆ

Offline leam

• สิบตรี
Re: ขอถามครับ Apogee Duet2 vs MOTU Ultralite-Mk3
« Reply #1 on: September 08, 2011, 04:26:42 PM »
มาแล้วกระทู้ในดวงใจ ปูเสื่อรอเลย
ขอหนูดูด้วยคนนะคะ

Offline spningnong

• สิบโท
  • หน่อง_ขี้สงสัย_อย่ารำคาญกันเลยนะครับ ^^
Re: ขอถามครับ Apogee Duet2 vs MOTU Ultralite-Mk3
« Reply #2 on: September 08, 2011, 04:52:47 PM »
คู่นี้สมน้ำสมเนื้อมากๆ เดี๋ยวผมนั่งข้างๆนะครับพี่ leam  :D

:ws: :ws: :ws:
เรา"รู้ตัว"ว่า เราไม่รู้ ดีกว่าเรา"ไม่รู้ตัว"ว่า เราไม่รู้!!!

Offline tada1911

• สิบตรี
    • WAVE UNIT
« Reply #3 on: September 08, 2011, 06:21:02 PM »
Apogee Duet2 ครับ ;)
www.wave-unit.com
sound design
music production

ห้องอัด, รับแต่งเพลง, บันทึกเสียง, ผลิตงานเสียง, มิกซ์เสียง, ออกแบบเสียง, ทำเพลง, โฆษณา

Offline Zsound

• สิบตรี
« Reply #4 on: September 10, 2011, 10:48:30 AM »
มาดันนิดนึง :D ท่านกูรูทั้งหลาย ออกมาวิเคราะห์ให้ทราบหน่อยครับ: )
ตอบไม่ได้มาก แต่ทำได้เรื่อยๆ

• สิบตรี
    • WAVE UNIT
« Reply #5 on: September 10, 2011, 10:53:10 AM »
เขาจับคู่กับ Duet1ด้วยซ้ำครับ  และDuet2 เสียงดีกว่า Duet1

ไม่ว่าจะที่ไหน เสียงส่วนมากก็จะเทไปทาง Duet ครับ

http://www.gearslutz.com/board/low-end-theory/334049-new-motu-ultralite-mk3-vs-apogee-duet.html
http://www.thegearpage.net/board/showthread.php?t=485391

ห้องอัด, รับแต่งเพลง, บันทึกเสียง, ผลิตงานเสียง, มิกซ์เสียง, ออกแบบเสียง, ทำเพลง, โฆษณา

Offline Ken Ardency

• ร้อยตรี
« Reply #6 on: September 10, 2011, 11:33:28 AM »
มันคงแล้วแต่ความชอบ ผมเห็นบางคนขาย Duet เพื่อไปเล่น MOTU ก็มี แต่ Duet2 นี่เพิ่งมาไม่นานเท่าไรยังมีหนูทดลองไม่เยอะเท่าไร

ผมก็ไม่เคยเทียบตัวต่อตัว แต่สำหรับสองรุ่นนี้ Duet2 ใช้ Converter ที่ใหม่กว่า ก็น่าจะดีกว่า Duet เยอะ

utralite mk3 น่าจะไปเทียบกับ Duet มากกว่ามันออกมาในช่วงเดียวกัน แต่เสียงส่วนใหญ่ ทั้งคนไทยและต่างประเทศจะเทคะแนนเสียงไปทาง Duet มากกว่า และอย่างที่ tada1911 ว่า Duet2 ดีกว่า duet1 มันก็น่าจะดีกว่า utralite

ผมไม่ค่อยสนใจ Audio Interface ที่เป็น USB เท่าไร เนื่องจากเครื่องพกพา Mac ส่วนใหญ่ มี USB มาแค่ 2 ช่อง (มากกว่า 2 ช่องก็ MBP 17" หรือพวก Desktop) ถ้าเสียบ Audio interface + MIDI keyboard 88keys ก็เต็มแล้ว ทั้งสองอย่างใช้ไฟเยอะผ่าน HUB เปล่าๆไม่ได้ ถ้าเสียบปลั๊กแยก ก็ไม่สะดวกต่อการพกพา Duet2 เลยไม่ค่อยน่าสนใจสำหรับผมสักเท่าไร

ผมเป็นพวกเน้นการใช้งานมากกว่าคุณภาพ เลยยังชอบ Duet1 ที่เป็น Firewire มากกว่า เห็นของคุณ Tada แล้วอยากได้ๆ มี breakout ด้วยน่าสนมาก เงินก็มี แต่ขอคิดดูก่อน

Offline uylink

• สิบโท
« Reply #7 on: September 10, 2011, 11:52:53 AM »
ultralite-mk3 แพ้มาตั้งแต่ duet1 แล้วครับ
ไม่ต้องถึงขนาดกับมาเทียบกับ duet2 ดอกครับ
ผมไม่ได้ว่า ว่า motu ห่วยกว่านะ
แต่มันเป็นเรื่องของราคา เรื่องของ position ในตลาดอยู่แล้ว
ultralite-mk3 มี 8 analog in - 8 analog out
duet1 มี 2 analog in - 2 analog out
ทั้งคู่ต่างราคาเท่ากันที่ 550 $
ถ้า motu เสียงดีกว่า converter ดีกว่า mic-pre ดีกว่า แล้วยัง ins-outs มากกว่าถึง 4 เท่า
ผมว่า ทีมงาน engineer ที่ apogee ก็สมควรไปเดินให้รถชนตายแล้วล่ะครับ
ย้ำนะครับ ผมไม่ได้ว่าผลิตภัณฑ์ motu
ถ้าถามให้เทียบ มันก็คงต้องตอบแบบนี้ ตอบอย่างอื่นไม่ได้จริงๆ
ย่าน high กับ low ของ duet มาเต็มกว่าจริงๆ ทั้ง in และ out
แต่ถ้าสมมุติ มีเงินเท่ากัน แต่จะอัดกลองจริง ก็ต้องตอบว่า ก็ต้องซื้อ utralite-mk3 แหละครับ
บอกแล้วมันเป็นเรื่อง ราคา จำนวนอินพุทเอาท์พุท แล้วก็ performance per channel
แต่ถ้าเอาแบบเทียบคุณภาพเสียง ไม่เกี่ยง จำนวนอินพุท ก็ต้องตอบว่า duet กินหลายขุมอยู่ครับ
(เพราะอย่างที่เน้นนะครับ ไม่งั้น apogee ก็ไม่ต้องขายกันแล้วล่ะครับ ถ้าราคาเท่ากัน จำนวนช่องน้อยกว่า แล้วเสียงยังอุตส่าห์จะแพ้หรือดันแค่สูสี คิดแค่หลักง่ายๆแค่นี้ ก็พอแล้วมั้งครับ)

• สิบตรี
    • WAVE UNIT
« Reply #8 on: September 10, 2011, 02:18:04 PM »
ถ้าจะพูดถึงว่า Duet ไม่มี Digital I/O
ไม่จำเป็นครับ เพราะพวก MacPro, MacMini, MacBookPro ช่องMini Line in/out ที่เครื่องมันรองรับ Digital ด้วยครับ
;)

• สิบตรี
    • WAVE UNIT
« Reply #9 on: September 10, 2011, 02:19:39 PM »
ถึงคุณ Ken...
ยินดีครับผม :)

Offline trust

• พลทหาร
« Reply #10 on: September 10, 2011, 04:20:29 PM »
ถามแบบไม่รู้นะครับ duet1 ชุด A/D and D/A 24-bit/96kHz 
duet2 กับ MOTU Ultralite-Mk3 ชุด A/D and D/A conversion at 24-bit/192kHz
ในการอัดเสียงกับ Play back รายละเอียดเสียงต่างกันมั้ยครับ

• สิบโท
« Reply #11 on: September 11, 2011, 06:40:13 AM »
ผมก็ไม่ค่อยรู้แล้วเป้ะๆมากนักนะครับ
แต่ 192 ไม่ได้แปลว่า จะดีกว่า 96 เสมอไปครับ
ยี่ห้อ converter ที่ hi-end สุดๆยี่ห้อนึงอย่าง lavry ยังไม่ทำ 192 khz เลยครับ
เหตุผลของเค้าคือ เค้าคิดว่าเทคโนโลยีของเค้ายังไม่ดีพอที่เค้าจะยืดอกภูมิใจทำ 192 ในแบบที่เค้าคิดว่าถึงจริงๆ
(และเค้าก็คิดว่าของคนอื่นก็ยังไม่ดีพอ แต่คนอื่นกล้าทำ แต่เค้าไม่หน้าด้านทำ)
เค้าเลยทำแค่ 96 khz ที่คิดว่าดีที่สุดในโลก (ในความคิดความเชื่อของเค้า)
นี่คือ lavry gold ราคา 8,500$

http://www.vintageking.com/Lavry-DA924

ส่วนอันนี้ m-audio audiophile 192 แค่ 159$ ก็มี 192khz แล้ว

http://www.sweetwater.com/store/detail/Audiophile192/

และขอบอกเลยว่า เอาจริงๆถ้าทำเพลง ก็ยังมี engineer และ producer จำนวนมากที่ไม่สนใจ 96 หรือ 192
เพราะเค้ายังยืนยันว่า 44.1 khz / 24bit เหมาะที่สุดสำหรับการอัดงานเพลง
เพราะเค้าไม่ต้องการ loss เวลาต้องพลิกกลับจาก 96 หรือ 192 มาให้เหลือ 44.1 ในตอนสุดท้ายอยู่ดี
(อันนี้นานาจิตตังนะครับ แต่มันมีคนหลากหลายจริงๆครับ บ้างก็เชื่อว่าต้องอัด 96 หรือ 192 เท่านั้นถึงจะเจ๋ง)
« Last Edit: September 11, 2011, 06:24:47 PM by uylink »

Offline woraseth

• พลทหาร
« Reply #12 on: September 12, 2011, 02:02:57 PM »
sampling rate สูงๆ ที่แน่ๆก็คือไฟล์ใหญ่กว่าครับ
ในทางเทคนิคนั้นยิ่ง sampling rate สูงก็ยิ่งดีอยู่แล้ว
แต่ในทางปฏิบัตินั้นขึ้นอยู่กับคุณภาพของอุปกรณ์และ
work flow มากกว่าครับ

เทียบได้กับกล้องดิจิตอลครับ พวกกล้องคอมแพ็คที่ไฟล์ใหญ่ๆ
สู้กล้อง DSLR รุ่นเก่าที่ขนาดไฟล์เล็กกว่า แต่เซ็นเซอร์รับภาพ
ใหญ่กว่าเลนส์ดีกว่าไม่ได้เลยครับ

Offline 101 RECORD

• สิบตรี
  • นักร้องบ้านนอกคนนี้ จะกล่อมน้องพี่และแฟนเพลง
« Reply #13 on: September 12, 2011, 03:21:29 PM »
ย่าน high กับ low ของ duet มาเต็มกว่าจริงๆ ทั้ง in และ out

In ในที่นี้หมายถึงการบันทึกอะไรก็แล้วแต่เช่น Guitar,Bass,เสียงร้องอะไรพวกนี้ใช่ไหมครับ
Out ในที่นี้ก็คือ File wave ที่เรา Bounce ออกมาใช่ไหมครับ
พอดีผมกำลังอยากเปลี่ยน sound card พอดีครับเน้นให้เสียงดีอย่างเดียวเลย ส่วน Option ไม่อยากได้ครับ ก็เลยมอง Duet ไม่ทราบว่าจะได้ เสียงดีกว่า Line6 ux2 หรือเปล่าครับเพราะตอนนี้ผมใช้ Line6 ux2อยู่ครับ
มันคือเรื่องเล็กของคนที่ใหญ่ แต่มันคือเรื่องใหญ่ของคนที่เล็ก
"หาก คำพูดใด วาจาใด กิริยาใดไม่สุภาพต่อครูบาอาจารย์ทุกๆท่านต้องขอโทษ ขออภัยอย่างสูงครับ "

• สิบโท
« Reply #14 on: September 12, 2011, 03:30:13 PM »
out ไม่ได้หมายถึง bounce ครับ
audio interface ในส่วนในของ converter ไม่เคยผลอะไรต่อการ bounce ครับ
converter เอาไว้แปลงสัญญาณจาก analog ---> digital  หรือ  digital ---> analog
การ bounce มันคือ digital mixed down หรือเรียกในอีกทางว่ามันกระทำการ internal summing มัลติแทรค
ให้รวมลงมาเหลือแค่ 2 tracks
ดังนั้น นั่นแหละครับ out ในที่นี้จะมีประโยชน์ในการ
ข้อ 1 เราจะฟังเสียงเวลามิกซ์ ได้ชัดขึ้น เพราะ DA มันดี มันเลยส่งสัญญาณดีๆไปที่ลำโพง เราก็เลยฟังออกมากขึ้นว่าย่านไหนเป็นยังไง
ข้อ 2 ถ้าเราจะต่อ outboard เราก็ต้องแปลง digital ไปเป็น analog แล้ว out ออกจาก interface ไปที่ outboard(compressor ,eq, etc) ดังนั้น ถ้าคอนเวิร์ทเตอร์เราดี มันก็ส่งสัญญาณดีๆออกไป เสียงก็แต็มกว่าแน่นกว่า ก็แค่นั้น
แต่ไม่มีผลอะไร ถ้าเราทำงานในคอมอย่างเดียว ไม่มีเอาท์บอร์ด
เพราะเบานซ์มันไม่เกี่ยวไรกับคอนเวิร์ทเตอร์ มุวะฮ่าๆ
« Last Edit: September 12, 2011, 03:35:28 PM by uylink »