* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: สรุปแล้วกินบรอนด์ซุปไก่สกัดแล้วดีมั้ยครับ? สับสนมากครับ  (Read 31862 times)

Offline spningnong

• สิบโท
  • หน่อง_ขี้สงสัย_อย่ารำคาญกันเลยนะครับ ^^
สรุปแล้วกินบรอนด์ซุปไก่สกัดแล้วดีมั้ยครับ? สับสนมากครับ

มีคนแนะนำให้กิน เพราะมันช่วยให้ก้านสมองได้พัก
พอซื้อมากินก็มีคนด่าว่าซื้อมากินทำไม ไข่ไก่ 1 ฟอง ยังมีประโยชน์มากกว่า  :what:

ใครมีข้อมูลช่วยชี้แจ้งด้วยครับ
(ปล.ขอเป็นข้อมูลที่ Google หาไม่เจอนะครับ)
 :scared:
 :banghead:
« Last Edit: July 13, 2011, 07:48:38 PM by spningnong »

เรา"รู้ตัว"ว่า เราไม่รู้ ดีกว่าเรา"ไม่รู้ตัว"ว่า เราไม่รู้!!!

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
ซุปไก่สกัด ก็คือสกัดเอาโปรตีนจากไก่มา
คือเขาช่วยแตกโมเลกุลโปรตีน ออกเป็นสาย peptide ซึ่งพอเรากินเข้าไป
ก็จะย่อยต่อ กลายเป็นกรดอะมิโน ให้ร่างกายดูดซึมไปใช้

ถ้าเป็นเนื้อไก่ปกติ กินเข้าไป น้ำย่อยในกระเพาะ ก็ย่อยโปรตีน->peptide -> amino acid ได้เหมือนกัน

ถ้าคนสุขภาพปกติ ก็ไม่ต่างกัน แต่ถ้าคนป่วย กระเพาะลำไส้ทำงานได้ไม่เต็มร้อย กินซุปไก่สกัด ก็ช่วยให้ร่างกายได้รับโปรตีนเร็วขึ้น

ทำนองเดียวกับน้ำตาลทรายกับกลูโคส นั่นแหละ ถ้าคนเหนื่อย เล่นกีฬามา กินกลูโคส ก็ดูดซึมได้เลย
ถ้ากินน้ำตาลทราย ก็ต้องย่อยให้แตกออกก่อนเป็น fructose กับ glucoseแล้วค่อยดูดซึม

ปริมาณโปรตีน แบรนด์ 1 ขวดก็พอกับไข่ฟองนึงจริงๆ
แต่ใช้ได้เร็วกว่า เหมือนรถฉีดไนตรัส

ส่วนก้านสมองได้พักนี่คงไม่จริง ถ้ายังสงสัย ให้ไปถามคนบอกเอาเอง ผมไม่เกี่ยว
ตอนผมเรียนวิชาชีววิทยา งูๆปลาๆ จำได้แค่ว่า
ก้านสมอง หรือ โมดูล่า ออบลองกาต้า มันมีหน้าที่ควบคุมการหายใจ
ถ้ามันพัก เราก็หายใจไม่ออก อั๊วะซี้แหงแก๋.....

ปล. ผมอาจจะมี bias เรื่องนี้ได้ โปรดใช้วิจารณญาณ
เพราะรุ่นพี่ของผมเป็นผู้จัดการโรงงานเซเลบรอส ผลิตแบรนด์นี่แหละ
« Last Edit: July 13, 2011, 11:01:50 PM by phokha »
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

• ร้อยเอก
เอ้อ... น้ำปลาก็ถือว่าเป็นโปรตีนสกัดเหมือนกัน
กินน้ำปลาแทนก็ได้ ประหยัดดี

ทนเค็มเอาหน่อย ไม่นานหรอก
ปีเดียวก็ไตวายแล้ว กร๊ากๆๆๆๆๆ
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"

• สิบโท
  • หน่อง_ขี้สงสัย_อย่ารำคาญกันเลยนะครับ ^^
กระจ่างขึ้นมากเลยล่ะครับ ขอบพระคุณครับพี่อ้น

ท่านอื่นมีข้อมูลอะไรอีกก็บอกผมมาได้นะครับ รับฟังทุกด้านครับ ถือว่าเป็นประโยชน์แก่ผู้อื่นด้วยนะครับ
เพราะยังมีคนอีกจำนวนไม่น้อยที่ยังมีข้อมูลที่สับสนเหมือนผม.....
เรา"รู้ตัว"ว่า เราไม่รู้ ดีกว่าเรา"ไม่รู้ตัว"ว่า เราไม่รู้!!!

• สิบโท
เอ้อ... น้ำปลาก็ถือว่าเป็นโปรตีนสกัดเหมือนกัน
กินน้ำปลาแทนก็ได้ ประหยัดดี

ทนเค็มเอาหน่อย ไม่นานหรอก
ปีเดียวก็ไตวายแล้ว กร๊ากๆๆๆๆๆ

555555+

Offline Lycoolthai SorrowEyes

• ชีวิตนี้จะไม่ทำอะไร นอกจากงานดนตรีเท่านั้น
  • จ่า
- GarageBand and Krome Mastery -  :macho:

facebook.com/lycoolthai

Offline psychedelic rock

• สิบเอก
ก็กินแล้ว เอาประโยชน์ สารอาหารดึงมาใช้ได้เลย แต่ปริมาณ พอๆกับไข่ไก่ หมอบอกมาครับ

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
ถ้าไม่เจ็บไม่ป่วยใช้วิธีเลือกกินดีกว่าครับ

ถ้าทำกินเองได้ยิ่งดี เพราะเราคุมได้หมดทุกอย่าง

แต่ก็ไม่ได้แอนตี้อาหารเสริมนะครับ เพราะทุกวันนี้ผมก็กินอยู่

เพียงแต่อาหารเสริมพวกนี้ของปลอมมันเยอะ คนก็เลยด่ากันแยะ ว่าไม่ได้ผล

แบรนด์นี่ผมจะได้กินประมาณปีละ 2-3 เดือน

เพราะว่าปีใหม่นี่กระเช้าของขวัญเต็มบ้านเลย

ส่วนใหญ่ก็จะมีซุปไก่สกัด กะ รังนกสำเร็จรูปเป็นพระเอก

คนในบ้านผมกินแต่รังนกทั้งนั้น

ส่วนตัวกระผมไม่ค่อยชอบ เพราะมันหวาน ไอ่ผมเน้นแต่ของคาว

ก็เลยได้ซัดเรียบคนเดียว ....... ให้เสียตังซื้อก็คงไม่ล่ะครับ   :D
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat:

Offline Lycoolthai SorrowEyes

• ชีวิตนี้จะไม่ทำอะไร นอกจากงานดนตรีเท่านั้น
  • จ่า
ผมมักจะกินแบรนด์เวลาร่างกายบักโกรกมากๆๆๆ เหนื่อยมากๆๆๆ นอนดึกตื่นเช้า ไรเงี้ย

มันช่วยได้ดีจริงๆ
- GarageBand and Krome Mastery -  :macho:

facebook.com/lycoolthai

Offline pt

• จ่า
สังคมปัจจุบันรวมทั้งการแข่งขันในอาชีพการงาน
ไม่เอื้อให้มนุษย์มีวินัยในการกินเท่าที่ควร
กินไม่ครบมื้อบ้าง แต่ละมื้อก็สารอาหารไม่ครบบ้าง กินไม่เป็นเวล่ำเวลาบ้าง

อาหารเสริมต่างๆจึงได้เริ่มเข้ามามีบทบาทกับชีวิต

อาหารเสริมที่ดีก็มีเยอะนะครับ แต่ชื่อมันก็บอกแล้วว่าอาหารเสริม
ถ้าเรากินอาหารหลักได้พอเพียงและถูกต้อง อาหารเสริมก็ไม่จำเป็น

โดยส่วนตัวผมเองก็กินบ่อยนะไอ้แบรนด์เนี่ย แต่กินเพราะชอบ
มันอร่อยดี ไม่ได้หวังเรื่องบำรุงอะไรมากนัก
โดยเฉพาะช่วงปีใหม่กินเยอะมาก คล้ายๆพี่หุ่น :D
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

• ร้อยเอก
ป๋ากินเป็นกลมครับ ไม่ค่อยกินแบน

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
ส่วนผมก็จะกินตอนที่เหนื่อยมากๆครับ  มันจะเห็นผลทันที  คืออาการที่เหนื่อยๆของเราจะหายไปครับ  แต่ก่อนลูกๆและเมียซื้อมาบำรุงผมเป็นประจำ   แต่ตอนนี้เขาคงนึกได้ว่าถ้าบำรุงเราเยอะเดี๋ยวจะนานตายมั้ง  :scared: เลยไม่ได้ซื้อมาให้เรากิน     :D :D :D
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline ฉัตรหญ่าย

• สิบโท
ผมเห็นคุณค่าของแบรนด์ก็อีตอนเมาค้างนี่แหละครับ
จากนอนซมอยู่บนที่นอนไปไหนไม่รอด
พอได้ซักขวดก็มีเรี่ยวมีแรงทันที...  :clap:
Sometimes that's easier said than done.

• สิบโท
ส่วนผมก็จะกินตอนที่เหนื่อยมากๆครับ  มันจะเห็นผลทันที  คืออาการที่เหนื่อยๆของเราจะหายไปครับ  แต่ก่อนลูกๆและเมียซื้อมาบำรุงผมเป็นประจำ   แต่ตอนนี้เขาคงนึกได้ว่าถ้าบำรุงเราเยอะเดี๋ยวจะนานตายมั้ง  :scared: เลยไม่ได้ซื้อมาให้เรากิน     :D :D :D

ถึงว่าสิครับ แฟนผมไม่เคยแนะนำให้กินเลย ฮ่าๆๆๆๆ

Offline Busoh_Sensen

• สิบตรี
จากที่เคยกินเวลาเมาค้าง ง่วงๆ ก็ดีขึ้นนะแต่อยากรู็ว่าพวก วิตตามิน เม็ดๆที่ขายกันหรือพวกยากินแล้วตัวขาวขึ้นนี่กินแล้วได้ผลจริงไหม