* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: Mixing in the Box technique (update) Reverb&Delay Editing  (Read 35629 times)

Offline ouddie

• สิบตรี
โห  ขยันไปป่าวเนี้ยฮ่ะพี่...

เล่นสะ เกือบหมดไส้หมดพุงเลยนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ....ฮ่าาาา   

เจ๋งครับพี่   :cheers:

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
ขอบคุณอาจาร์ยรุ่งมากๆครับ  พักผ่อนเยอะๆนะครับ
« Last Edit: July 08, 2011, 10:53:19 AM by wisnu32 »
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
ขอข้าม Trk 12-13 Tambourine,Line Bell เพราะไม่ได้ปรับอะไร,Trk 14 Bell ก็ไม่ได้ปรับอะไร Trk 15 Guitar Chorus เป็น picking electric guitar ที่ใส่ chorus มาแล้วตั้งแต่ตอนบันทึกเสียง จับมารวมกับ Trk 16 Guitar Clean send to Aux3 ผ่าน bus 5-6 เพื่อใช้ plug in Wave RChannel

การปรับเริ่มจาก low cut ที่ 78 Hz เพื่อไม่ให้ไปบดบัง Kick&Bass, Cut ที่ 185 Hz เพื่อไม่ให้ไปกลบเสียงร้อง และเสียง Snare Drum Boost 2.8 KHz เพื่อเพิ่มความชัดเจน High cut ที่ 10 KHz เพื่อลด Noise,Hiss ที่มาจากตัว Guitar
Trk 17-18-19 Stereo Guitar Dist. send to Trk Aux 4 เพื่อไปใช้ Plug in Wave RChannel

เช่นเดียวกัน effect distortion ถูกใส่มาแล้วตั้งแต่ขั้นตอนการบันทึกเสียง การปรับ ใช้แค่ Low cut ที่ 60 Hz.,High cut ที่ 10 KHz และปรับ compressor อีกนิดหน่อย เนื่องจากใช้เพื่อเป็น background ไม่ได้เน้นอะไรมาก
Trk 20 Guitar Solo
รูปประกอบหาย ขอข้ามไปก่อน
Trk 21 Strum Guitar

เนื่องจากต้องการแค่ให้รู้สึกว่ามี acoustic Guitar การปรับจึงเป็นแบบนี้ Low cut ที่ 228 Hz ,265 Hz Boost ที่ 1.6 Khz,6.5 KHz ตามด้วย Trans X-Wide ใช้ Preset Acoustic Guitar Soft Pick เพิ่มความชัดและเสียง Pick ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไปทำไม :banghead:
Trk 22 Piano

การปรับก็เช่นเดียวกัน เพื่อต้องการไม่ให้ไปกลบเครื่องดนตรีชิ้นอื่น Low cut ที่ 60 Hz,246 Hz Boost ที่ 2.4 KHz,7.8 KHz ตามด้วย Compressor ค่อนข้างจะเยอะเพื่อช่วยให้มีความสม่ำเสมอมากขึ้น
เดี๋ยวค่อยมาต่อเรื่องเสียงร้องครับ :D

• สิบเอก
มีเสียงให้ฟัง อย่างนี้ มีประโยชน์กว่ากระทู้ที่แล้วเยอะเลยครับ big thanks ครับพี่
กระทู้ที่แล้ว ติดเรื่องลิขสิทธิ์ครับ กระทู้นี้จริงๆก็ไม่อยากโพสเรื่องเสียง แต่บังเอิญมีไฟล์ rough mix เลยหยิบมาแปะได้ครับ
โห  ขยันไปป่าวเนี้ยฮ่ะพี่...

เล่นสะ เกือบหมดไส้หมดพุงเลยนะฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟ....ฮ่าาาา  

เจ๋งครับพี่   :cheers:
แกก็เอามาแชร์มั่งดิ้  :D

Offline mediadirector

• สิบโท
  • Owner & Mastering Chief @Stucools Mastering Studio
    • โทร 080 999 8737
อีกหน่อยก็เขียนตำราเลยสิพี่ ผมจะซื้อเก็บไว้ น่าสนนะพี่
i'm not a mastering enginer.
i'm not a mastering engenier.
i master music.

http://www.facebook.com/StucoolsMasteringStudio

Work whit analog, digital, tape, tubes, transformers, plug-ins, hardware, etc... whatever best serves the project.

Offline van

• พลทหาร
ขอบคุณมากครับ :)

• สิบเอก
อีกหน่อยก็เขียนตำราเลยสิพี่ ผมจะซื้อเก็บไว้ น่าสนนะพี่
คงไม่อ่ะครับกุ่ย มีอะไรที่พอจะแบ่งปันกันได้ ผมก็จะรวบรวมเอามาลงไว้ที่นี่ วิธีที่ผมทำงานมันไม่มีหลักการทางวิชาการซักเท่าไหร่ เรียนก็ไม่ได้เรียนทางด้านนี้โดยตรง เพียงแค่ผ่านการอบรมพื้นฐานจาก butterfly มานิดหน่อย เอาไปอ้างอิงที่ไหนก็ไม่ได้ ไปสมัครงานเขายังไม่รับเลย คุณเรียนประวัติศาสตร์มาจะมาทำงานด้านนี้ได้อย่างไร  :hm: :D

Offline phuthai

• สิบตรี
ขอบคุณมากๆครับ...

Offline sawfa osmon

• สิบโท
  • ผ่านไปหนึ่งปี ฝีมือแย่ลง..
ขอบคุณ อ. รุ่งมากครับ
...อ. รุ่งใจดีมากๆเลยครับ.
พักสักหน่อย แล้วค่อยลุยต่อ

Offline บังโซ๊ะ ณ.นรา

• ร้อยตรี
ขอบคุณ อ. รุ่งมากครับ
...อ. รุ่งใจดีมากๆเลยครับ.
คอมพิวเตอร์ หายดีแล้วหรือ
https://www.facebook.com/abuyusuf.Almenara   ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55

Offline Aux-Out Studio

• ขอบคุณพระเจ้าใน "ทุกกรณี"
  • สิบตรี
  • อยากเก่งให้มากกว่านี้ ^^
    • Aux-Out Shop
 Mixing in the Box technique

ความหมายมันคืออะไรเหรอครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ขอบคุณพี่ๆครับ
จำหน่ายอุปกรณ์ด้านเสียงทุกชนิด ที่ : www.auxoutshop.com
แนะนำการใช้งาน Logic pro 9 เบื้องต้นติดตามได้ที่
http://www.facebook.com/AuxOutStudio

• สิบเอก
Mixing in the Box technique

ความหมายมันคืออะไรเหรอครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ขอบคุณพี่ๆครับ
การมิกซ์โดยใช้ software ทั้งหมดครับ จบสิ้นกระบวนการทั้งหมดในกล่อง(คอมพิวเตอร์)ครับ

Offline Summao

• พลทหาร
 :clap:
สุดยอดครับ
ขอยกย่องในน้ำใจครับพี่
 :clap:

Offline phuthai

• สิบตรี
[sc]http://soundcloud.com/rungrs/kaeter-rough-mixed[/sc]
ข้างบนเป็นตัวอย่างที่ อาจาร์ยให้ไว้นะครับ :up:
ทำการบ้าน ส่ง อาจารย์ครับ
Intro-ท่อน1-2 แบบ แห้งๆ  จากท่อนแยก ถึงจบ จะใส่ Effect ตามอาจาร์ยว่าไว้ ..ไม่รู้ว่าได้เรื่องได้ราวหรือเปล่าครับ ?
อย่างไรก็แล้วแต่ ผมถือว่าเป็นคุณุปการเป็นยิ่งนัก สำหรับพวกเราขอบคุณอีกครับ  :clap: :clap:
 :down:
[sc]http://soundcloud.com/phuthai-taosabai/track-1[/sc]
« Last Edit: July 10, 2011, 04:01:37 PM by phuthai »

• สิบเอก
 :up:เยี่ยมเลยครับศักดิ์
แต่เสียงร้องน่าจะใส่ de-essor ครับ delay ใส่ได้อีก reverb กลองเพิ่มได้อีก