* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: เล่าสู่กันฟัง เบื้องหลังการมิกซ์เสียง ตั๊กแตน ชลดา ชุดที่ 5 (update) Delay&Reverb สำหรับเสียงร้อง  (Read 34231 times)

Offline don9775

• สิบโท
ขอบคุณสำหรับสิ่งดีดี ครับพี่รุ่ง

Offline vacty

• สิบตรี
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :D

เดี๋ยวต้องลองใช้ outboard มามิกซ์บ้าง ใช้แต่ปลั้กอิน มานาน

Offline pt

• จ่า
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline phuthai

• สิบตรี
« Last Edit: June 20, 2011, 05:56:00 PM by phuthai »

Offline 1000Sound

• สิบโท
 :clap: ขอนั่งข้างๆด้วยครับ อ.phuthai

Offline leam

• สิบตรี
ขอหนูดูด้วยคนนะคะ

Offline มหาออด

• สิบตรี
  • อดีตดี ปัจจุบันดี = อนาคตดี
แต่ละตัว...ผมไม่เคยได้ยินชื่อเลยครับ  :cry1:

พี่รุ่งสุดยอดจริง ๆ ครับ   :satu:
ทำเหตุเต็มที่...ปล่อยวางในผล

http://www.bankunmae.com

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง

Offline doubleb

• สิบตรี
ทำไมต้อง q ย่าน mid ลงหลายตัวเลยล่ะครับ

ช่วยบอกผมทีผม ดูหน้า eq แล้วผมมึนตึ้บเลย

• สิบเอก
ทำไมต้อง q ย่าน mid ลงหลายตัวเลยล่ะครับ

ช่วยบอกผมทีผม ดูหน้า eq แล้วผมมึนตึ้บเลย

ก็เพราะว่ามันเป็นย่านที่เราไม่ต้องการครับ ถ้าจะไม่ให้มึนต้องดูค่า bandwidth ประกอบด้วยครับ และรอดู EQ ของเครื่องดนตรีอื่นๆด้วยครับ :D

Offline doubleb

• สิบตรี
project นี้เน้นเป็นอัดเสียงดนตรีสดหรือเปล่าครับ หรือว่ามี พวก vsti(rtas) แจมบ้าง

ผมเห็น tracks เยอะเหลือเกินโอยตาลายจริงๆ

ขอถามนิดนะครับ plug-in ที่ใส่กับเสียงร้องนี่

ที่เรียงจาก compressor > Limiter นี่คือใส่เรียงตามนี้ใช่ไหมครับ?

แล้วตัว Exciter นี่ มันคืออะไร T-T

ป.ล. Protools นี่ถ้าเป็นรุ่น LE มันจะจำกัด audio tracks ด้วยใช่ไหมครับ

(คือผมเคยอัดแล้วมันเหมือนว่าใส่ audio track เพิ่มได้แต่ว่ามันอัดไม่ได้ track จากสีเทากลายเป็นสีดำ)

อัพเดทเรื่อยๆนะครับ ผมเฝ้ารออย่างใจจดใจจ่อ

Offline Xtar

• สิบตรี
  • สิ่งที่มีค่าที่สุดย่อมจะแลกมาด้วยราคาแพงเสมอ
รอตอน 2 ครับพี่รุ่ง ถ้ามีจัด พวก efx หน่อยครับ ชี้ทางสว่างด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

• สิบเอก
project นี้เน้นเป็นอัดเสียงดนตรีสดหรือเปล่าครับ หรือว่ามี พวก vsti(rtas) แจมบ้าง

ผมเห็น tracks เยอะเหลือเกินโอยตาลายจริงๆ

ขอถามนิดนะครับ plug-in ที่ใส่กับเสียงร้องนี่

ที่เรียงจาก compressor > Limiter นี่คือใส่เรียงตามนี้ใช่ไหมครับ?

แล้วตัว Exciter นี่ มันคืออะไร T-T

ป.ล. Protools นี่ถ้าเป็นรุ่น LE มันจะจำกัด audio tracks ด้วยใช่ไหมครับ

(คือผมเคยอัดแล้วมันเหมือนว่าใส่ audio track เพิ่มได้แต่ว่ามันอัดไม่ได้ track จากสีเทากลายเป็นสีดำ)

อัพเดทเรื่อยๆนะครับ ผมเฝ้ารออย่างใจจดใจจ่อ
Bass และ Guitar อัดสดครับ ที่เหลือเป็น instrument ของ Logic 8 ครับ
Plug in ที่ใส่เสียงร้อง ตามนี้ครับ compressor bomb factory LA2A,Focusrite d2 6 bands,Aural Exiter,R de-essor,R Vox
Exiter เป็น plug in ประเภท harmonic procressor เอาไว้เพิ่มหรือลดเสียง distortion noise เพื่อให้เสียงร้องมันชัดขึ้นครับ
Protools LE จะมีข้อจำกัดของ audio track น่าจะได้ไม่เกิน 32 tracks หรือเปล่า ไม่แน่ใจ
รอตอน 2 ครับพี่รุ่ง ถ้ามีจัด พวก efx หน่อยครับ ชี้ทางสว่างด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ที่จะตามมาก็มีเรื่อง ปรับแต่งเครื่องดนตรีชิ้นอื่น ปรับแต่งเสียงร้อง การใช้ efx การเขียน automation ของ track ต่างๆ ประมาณนี้ครับ :D

Offline van

• พลทหาร
ขอบคุณมากครับ  ความรู้ทั้งนั้นเลย

Offline sawfa osmon

• สิบโท
  • ผ่านไปหนึ่งปี ฝีมือแย่ลง..
ชัดเจน แจ่มชัด พูดจริง แนะนำจริง......ชอบ อ.รุ่ง...เลือก อ. รุ่ง ครับ.
พักสักหน่อย แล้วค่อยลุยต่อ