* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: เล่าสู่กันฟัง เบื้องหลังการมิกซ์เสียง ตั๊กแตน ชลดา ชุดที่ 5 (update) Delay&Reverb สำหรับเสียงร้อง  (Read 34208 times)

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
ก่อนจะเข้าเรื่องมิกซ์ มาดูอุปกรณ์ที่ใช้ในการมิกซ์อัลบั้มชุดนี้กันก่อนครับ
Mixing Console  YAMAHA O2R96
Monitor Yamaha MSP10,Grado SR225 Headphone
DAW Digidesign Protools 6.4.1
     1xMixCore Card
     3xMixFarm Cards
     2x888/24 I/Os
     1xADAT Bridge
Effect Unit
    1. Lexicon 960L ตั้งเป็น 4 machines
   Machine 1 Vocal Plate สำหรับเสียงร้อง
   Machine 2 Drums Plate สำหรับเสียงกลอง และ เครื่องดนตรีที่เป็น rhythm part เช่น Piano Guitar Chords
   Machine 3 Percussion Plate สำหรับบรรดาเครื่องเคาะทั้งหลายแหล่ bongo conga tambourine marimba etc.
   Machine 4 Halls สำหรับเครื่องดนตรีประเภท pad เช่น strings,organ รวมทั้งเครื่องดนตรีประเภท solo instrument
     2.Yamaha O2R96 internal effect
   Aux 1 reverb+chorus ใช้ร่วมกับ Lexicon 960 L machine 2
   Aux 2 mono delay ใช้กับเสียงร้องเท่านั้น ตั้งค่าเป็น eight note ตาม tempo
   Aux 3 Slap delay ใช้กับเสียงร้อง และ solo instrument
   Aux 4 Amp Simulator ตั้งค่าเป็น overdrive ใช้กับ bass,Guitar,Organ
  ส่วนที่เหลือ Aux 5-8 ใช้สำหรับ send ไปที่ 960 L
Eq&compressor ส่วนใหญ่จะใช้ของ O2R96 ยกเว้นเสียงร้องใช้ plug ins เรียงตามลำดับดังนี้ compressor bomb factory LA2A,Focusrite d2 6 bands,Aural Exiter,R de-essor,R Vox
    วิธีการปรับแต่ง เอาไว้ตอนต่อไป
 :D

ต่อเรื่องการปรับแต่งนะครับ เริ่มจากเสียงร้องก่อนเลยนะครับ
plug in ที่ใชักับเสียงร้องครับ

ว่ากันทีละตัว
compressor

EQ

Exciter

De-essor

Limiter

:D
ตอนต่อไปจะเป็นเรื่องการปรับแต่งเครื่องดนตรีครับ

มาต่อกันเลยนะครับ การปรับแต่งเครื่องดนตรี เกือบทั้งหมดจะใช้เครื่องมือที่มีอยู่ใน O2R96 ครับ
เริ่มจาก Bass เป็น live recording การปรับแต่งจะประมาณนี้ครับ

โดยการปรับจะปรับไปพร้อมกับ Track Kick Drum ครับ ภาพนี้ของ Kick ครับ

ตามด้วย เครื่องทองเหลือง (Cymbals)

ต่อไปก็จะเป็น rimshort,snare,toms

ต่อไปจะเป็น percussion part ครับ โปรดอดใจรอ  :D

« Last Edit: June 28, 2011, 10:18:34 AM by rungrs »

Offline มหาออด

• สิบตรี
  • อดีตดี ปัจจุบันดี = อนาคตดี
ทำเหตุเต็มที่...ปล่อยวางในผล

http://www.bankunmae.com

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
ครั้งแรกที่ได้รับรู้  การทำงานในห้องอัดใหญ่   ขอบคุณครับ   ตั้งตารอตอนต่อไป  พร้อมบันทึกข้อมูลเหล่านี้ไว้เพื่อการศึกษาครับ   :clap: :clap:
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline chans zimmer

• สิบโท
โอ้.....ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเลย.....

Offline ฉัตรหญ่าย

• สิบโท
ขอบคุณครับ... ที่นำมาเล่าสู่กันฟัง  :)
Sometimes that's easier said than done.

Offline akchanta

• สิบตรี
ขอบคุณมากครับ รอตอนค่อไปอยู่ครับ

Offline kendo

• สิบตรี

Offline sun

• สิบตรี

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
โว้วๆๆๆๆๆ....... Exciter ........ ไม่ได้ใช้นานแระ ........ หาทางเอากลับมาใช้ดีกว่า   :D
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat:

Offline Mp2

• สิบตรี
ขอบคุณนะครับพี่   :D

แล้วผมจะรอตอยต่อไปนะครับ

Offline vatit

• สิบตรี
  • vatit
เป็นประโยชน์อย่างมากครับ โมทนาสาธุครับ :clap:

Offline บังโซ๊ะ ณ.นรา

• ร้อยตรี
ปูเสื่อ อ่านทั้งๆที่หูยังดับอยุ่นี่แหละ ความรู้ๆ
https://www.facebook.com/abuyusuf.Almenara   ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55

Offline nong_mavaww

• พลทหาร
  • ฮะ..โหน่ง...มาแว้วววว...
เลิกเหล้า เลิกเบียร์ เลิกเที่ยว เลิกบุหรี่ เลิกมีกิ๊ก เลิกไม่ได้

Offline THANASIT

• สิบตรี
-ขอบคุณมากครับ แจ่มทั้งเนื้อหาและภาพประกอบ