Patid Board
Welcome, Guest. Please login or register.
July 22, 2014, 10:02:53 PM

Login with username, password and session length
Search:     Advanced search
ปีนี้ปรับปรุงเว็บบอร์ดครั้งใหญ่แน่ๆ โปรดอดใจรอ ส่วนระยะนี้ถ้ามีอะไรเพี้ยนๆไปบ้างก็ขออภัยครับ
92869 Posts in 11438 Topics by 5151 Members
Latest Member: neung
* Home Help Search Login Register
pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio
+  Patid Board
|-+  General
| |-+  ห้องนั่งเล่น - Main room
| | |-+  ถามเรื่องยาสมุนไพรจีน สืบเนื่องจากกระทุ้ตรวจหูครับ
Pages: [1] 2 Go Down Print
Author Topic: ถามเรื่องยาสมุนไพรจีน สืบเนื่องจากกระทุ้ตรวจหูครับ  (Read 1318 times)
บังโซ๊ะ ณ.นรา
ร้อยตรี

คะแนนนิยม: 50

« on: June 15, 2011, 06:03:14 PM »

ได้อานเจอบทความเกี่ยวหับการรักษาอาการเสียงวิ้งในหู
ที่นี่ครับ http://www.tinnitus-community.com/index.php?topic=458.0
มีบอกไว้ว่าให้ลองหาสมุนไพรจีนมาทานดู
มีข้อความที่น่าสนใจดังนี้
กรณีที่เป็นมานานให้ผสมลูกบัว 15 กรัม ลูกอินทผาลัมแดง 6 ลูก สมุนไพรไท่จื่อเซียม (Tai Zi Ren) 7 กรัม น้ำตาลทราย 15 กรัม และน้ำลงในภาชนะต้มและอุ่นนาน 20 นาที ดื่มวันละ 2 ครั้ง นาน 1 สัปดาห์
และ
ในกรณีที่เสียงดังมากในตอนกลางคืน ฟังไม่ค่อยได้ยิน นอนไม่หลับ เวียนหัว สายตาพร่ามัว เป็นๆหายๆมานาน (เป็นสูตรยาที่ใช้ในกรณีหยินของไตพร่อง) ใช้สูตรยา Er Long Zuo Ci Wan
ในกรณีที่มีอาการกระสับกระส่ายร่วมกับอาการคอแห้ง ปากขมใช้สูตรยา Dan  Zhi Xio Yao Wan
 ข้อความที่ผมเน้นไว้ ไม่ทราบว่า ไปร้านยาจีนบอกสูตรเค้าไป เค้าจะจัดมาให้ถูกต้องเลยใช่มั้ยครับ
คือ บ้านผมหาร้านยาจีนแทบจะไม่ได้เลยครับ (อพยพกันไปหมดตลาดแล้ว)
หรือใครที่มีญาติ พี่น้องคร่ำหวอดในวงการยาจีน รบกวนจัดให้ผมซักชุดเถิดครับ จะขอบพระคุณอย่างสูง
« Last Edit: June 15, 2011, 06:05:01 PM by grafiti43 » Logged

https://www.facebook.com/sohh.nara ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55
ร้อยตรี

« Reply #1 on: June 16, 2011, 10:19:10 AM »

ช่วยหน่อยเถิดครับ

https://www.facebook.com/sohh.nara ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55
wisnu32
ร้อยตรี

คะแนนนิยม: 43

ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก

« Reply #2 on: June 16, 2011, 12:43:54 PM »

ร้านยาจีน  แถวบ้านผมมีครับ  เดี๋ยวถ้าเข้าในเมืองจะถามให้ครับ  บัง   

ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ
ร้อยตรี

« Reply #3 on: June 16, 2011, 01:58:37 PM »

รบกวนเป้น ธุระหน่อยครับ

akira
keep going everyone!
สิบตรี

คะแนนนิยม: 6

« Reply #4 on: June 16, 2011, 07:21:05 PM »

พี่เอาสูตรไหนหล่ะ เดี๋ยวไปถามให้ ที่ภูเก็ตมีร้านดังๆอยู่ ส่งที่อยู่มาใน pm ด้วยก็ได้ครับเดี๋ยวจัดไปให้

spirit dream friend love forever
uylink
สิบโท

คะแนนนิยม: 47

« Reply #5 on: June 21, 2011, 09:33:01 AM »

อยากถามว่าคุณโซะไปทำอะไรมาหรอครับ
ทำไมจู่ๆ หูก็เป็นอย่างนั้นไปได้
แต่ก่อนหน้านี้ไม่เห็นพี่เคยพูดถึงอาการนี้นี่ครับ
wisnu32
ร้อยตรี

« Reply #6 on: June 21, 2011, 01:01:39 PM »

ช่วยหน่อยเถิดครับ

วันนี้ไปถามมาแล้วครับบัง  มีอยู่อันนึงก็คือ  ลูกอิทผาลัมแดง  ภาษาจีนเรียกว่า  อั่งจ้อ  ใช่ไหม  ถ้าใช่  PM  ที่อยู่มาเดี๋ยวจัดส่งไปให้  ครับ

สมุนไพรไท่จื่อเซียม (Tai Zi Ren)   ตัวนี้คือโสมครับ
« Last Edit: June 22, 2011, 12:02:24 PM by wisnu32 » Logged

ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ
TonG50
สิบตรี

คะแนนนิยม: 2

« Reply #7 on: June 23, 2011, 12:55:39 AM »

ไม่ทราบว่าไปพบแพทย์แฉพาะทางหรือยังครับ

ถ้ายังแนะนำให้พบแพทย์์นะครับ

คลีนิคโรคทางหูน่าจะหาไม่ยากนัก
ร้อยตรี

« Reply #8 on: June 23, 2011, 09:51:05 AM »

อยากถามว่าคุณโซะไปทำอะไรมาหรอครับ
ทำไมจู่ๆ หูก็เป็นอย่างนั้นไปได้
แต่ก่อนหน้านี้ไม่เห็นพี่เคยพูดถึงอาการนี้นี่ครับ
ไม่ทราบว่าไปพบแพทย์แฉพาะทางหรือยังครับ

ถ้ายังแนะนำให้พบแพทย์์นะครับ

คลีนิคโรคทางหูน่าจะหาไม่ยากนัก

เสียงวิ้งๆในหู (ข้างซ้าย)ผมเป็นนานแล้วแต่ไม่ดังมาก เคยไปหาหมอ หมอบอกผมคิดไปเอง จนผ่านไปเกือบ10ปี
วันหนึ่ง(เมื่อซัก2 สัปดาห์ที่ผ่านมา ) ผมนั่งมิกซ์เพลง(หลาย ชม.อยู่) พอจะพักหู เข้าห้องน้ำ มันมีเสียงวิ้งๆ ที่หูข้างขวา ดังมาก 
นอนไม่ได้เลย จากนั้นมา ผมต้องทนอยู่กับเสียงวิ้ง ตลอดเวลา บางที มันเงียบไปซัก 20-30วินาที แล้วมันก็กลับมาระงมกันใหม่
หาข้อมูล ในเน็ต บ้างก็ว่า อาจหายได้ บ้างก็ว่า อต้องทนอยุ่กับมันจนตาย
เครียดพอสมควร เป็นมาประมาณ2สัปดาห์ น้ำหนักหายไปร่วมๆ 6กิโลกรัม
จริงๆ การมีเสียงวิ้ง ผมไม่ได้เครยีดอะไรมาก แต่ผมเครียดกับผลในวันพรุ่งนี้ ที่ยังมาไม่ถึง เช่น หลับไปคืนนี้ แล้วถ้าตื่นมาพรุ่งนี้ หูดับไปเลย จะเอาอะไรทำเพลง จะเอาอะไรเลี้ยงลูกเมีย ประมาณนี้ครับ ผมเป้นคนที่ คิดเยอะมากๆๆ จนบางทีคิดว่า นี่กูบ้าไปแล้วนี่หว่า
ผมไปหาหมอ 2 บอกผลการตรวจไม่เหมือนกัน
รพ.รัฐ ไปตรวจการได้ยิน บอกว่า หูผมเสื่อมการได้ยินบางย่านความถี่ลดลง  บอกว่า คนที่มีอาการเสียงวิ้งๆ อาจเพราะ อดหลับ อดนอน หิว(กินอาหารไม่ตรงเวลา) และ บอกวิธีการดแลหูไม่ให้เสื่อมลงไปกว่านี้ ให้ยาแก้วิงเวียนกับ วิตามินบี มาถุงยักษ์เลย
รพ.เอกชน  บอกหูอักเสบ (ตอนไป รพ.เอกชน เริ่มมีอาการเจ็บ และอื้อ ) ให้ยา PondActil กับยาฆ่าเชื่อเฉพาะส่วน(หูคอ จมูก) กับยาคลายเครียด
ไปสองครั้ง ครั้ง ละ 700-800 บาท ผมก็ไม่ใหวละครับ จะหมดรอบที่2 ก็ยังอื้อ และเจ้บ เหมือนเดิม
เลยต้องหาวิธีอื่นมาลองดูครับ

akira
keep going everyone!
สิบตรี

คะแนนนิยม: 6

« Reply #9 on: June 23, 2011, 03:56:18 PM »

ส่งยาไปแล้วไม่รู้ได้ผลไหมครับ  ยาจีนต้มขนานแท้จากภูเก็ต

spirit dream friend love forever
ร้อยตรี

« Reply #10 on: June 24, 2011, 09:04:16 AM »

ส่งยาไปแล้วไม่รู้ได้ผลไหมครับ  ยาจีนต้มขนานแท้จากภูเก็ต
ยาชุดนี้ กลิ่นสุดยอดครับ บรื๋อ แต่ต้องกินละ 55

uylink
สิบโท

« Reply #11 on: June 24, 2011, 09:41:57 AM »

มันดังแบบ ถ้านั่งอยู่ในสวนหลังบ้านหรือลานหน้าบ้านไรงี้ ได้ยินมั้ยครับ
ของผมก็เป็นนะ แต่จะได้ยินต่อเมื่อ นอนตะแคงบนหมอน
นึกออกป่ะครับ คือพอมีหมอนมาอุดหูไม่ให้ได้ยินเสียงสิ่งแวดล้อม
ไอ้เสียงวิ้งก็จะดังขึ้นมา
ผมอยากรู้ว่า พี่โซะ นี่ดังขั้นไหน ถึงขนาดต้องซีเรียสครับ
ลองเล่าสู่กันฟังนะ จะได้รู้ว่าอาการตัวเองอยู่ในระดับไหนครับ

ถ้าพี่ถึงขนาดนั่งในที่ทั่วๆไปแล้วได้ยินนี่
แสดงว่า อาการ หนักมากกกก ซึ่งผมว่าไม่น่าจะขนาดนั้นนะครับ ผมหวังว่านะ
ร้อยตรี

« Reply #12 on: June 24, 2011, 01:35:58 PM »

มันดังแบบ ถ้านั่งอยู่ในสวนหลังบ้านหรือลานหน้าบ้านไรงี้ ได้ยินมั้ยครับ
ของผมก็เป็นนะ แต่จะได้ยินต่อเมื่อ นอนตะแคงบนหมอน
นึกออกป่ะครับ คือพอมีหมอนมาอุดหูไม่ให้ได้ยินเสียงสิ่งแวดล้อม
ไอ้เสียงวิ้งก็จะดังขึ้นมา
ผมอยากรู้ว่า พี่โซะ นี่ดังขั้นไหน ถึงขนาดต้องซีเรียสครับ
ลองเล่าสู่กันฟังนะ จะได้รู้ว่าอาการตัวเองอยู่ในระดับไหนครับ

ถ้าพี่ถึงขนาดนั่งในที่ทั่วๆไปแล้วได้ยินนี่
แสดงว่า อาการ หนักมากกกก ซึ่งผมว่าไม่น่าจะขนาดนั้นนะครับ ผมหวังว่านะ

นั่งคุย นั่งทำงาน หรือทำอะไร ก็ได้ยินตลอดครับ
แต่เวลาทำงานหรือคุย มันดึงสมาธิให้จดจ่อกับงานหรือเรื่องอื่น ไม่ค่อยเป็นปัญหานัก
แต่ถ้าอยู่เฉยๆเงียบๆละก็ แทบบ้า ครับ
เวลานอนก็เหมือนกัน จั๊กจิน จิ้งหรีดร้องระงมในหูกันเลย

uylink
สิบโท

« Reply #13 on: June 24, 2011, 02:22:09 PM »

งั้นนะ เลิกฟังเพลง เลิกทำเพลง ไปซักพักเถอะครับ พักผ่อน ทำอย่างอื่นบ้างไรบ้าง
ควรพักหูยาวๆครับยังงี้
wisnu32
ร้อยตรี

« Reply #14 on: June 24, 2011, 04:24:52 PM »

เหมือนกันกับผมครับ  บังวันเสาร์เช้ายาจะออกจากสกลนครนะครับ

ร้อยตรี

« Reply #15 on: June 24, 2011, 05:57:22 PM »

เหมือนกันกับผมครับ  บังวันเสาร์เช้ายาจะออกจากสกลนครนะครับ
พี่นุ พี่มีอาการลักษณะเดียวกับผมเลยหรอครับ โห ใจพี่หล่อมากเลย ใช้ชีวิตอย่างปกติและยังคงทำเพลงเหมือนไม่อะไรเกิดขึ้น นับถือครับ

งั้นนะ เลิกฟังเพลง เลิกทำเพลง ไปซักพักเถอะครับ พักผ่อน ทำอย่างอื่นบ้างไรบ้าง
ควรพักหูยาวๆครับยังงี้
เลิกไม่ได้ครับ ตอนนี้มีงานรอเยอะ ที่รับมัดจำมาแล้วเอย ที่ค้างส่งเอย
และที่สำคัญ เลิกทำเพลง รายได้ต่อเดือนผมจะเหลือไม่ถึง5000 ลำบากลูกเมียหล่ะครับ
ตอนนี้ฝืนทำ มิกซ์ก็มิกซ์ฟังแบบเบาๆกว่าปกติมากๆครับ

wisnu32
ร้อยตรี

« Reply #16 on: June 24, 2011, 06:01:03 PM »

เวลานอน  หลับตาให้สนิท  อย่านึกถึงเสียงจี่ในหูครับ  มันก็ลำบากเหมือนกันนะ  แต่ถ้ามัวแต่ไปคิดถึงมันตลอดคงไม่ต้องทำมาหากินครับ  ผมเป็นมาน่าจะสักเกือบปีแล้วครับ  มันคงเริ่มชินแล้วละ  สู้ๆครับ

ร้อยตรี

« Reply #17 on: June 24, 2011, 06:35:25 PM »

เวลานอน  หลับตาให้สนิท  อย่านึกถึงเสียงจี่ในหูครับ  มันก็ลำบากเหมือนกันนะ  แต่ถ้ามัวแต่ไปคิดถึงมันตลอดคงไม่ต้องทำมาหากินครับ  ผมเป็นมาน่าจะสักเกือบปีแล้วครับ  มันคงเริ่มชินแล้วละ  สู้ๆครับ
ขอบคุณที่ทำให้รุ้ว่า ผมไม่ใช่คนเดียว(ในหมู่คนทำเสียง)ที่มีปัญหานี้
ขอบคุณครับ

uylink
สิบโท

« Reply #18 on: June 24, 2011, 09:10:25 PM »

เริ่มฟังเบาได้ เป็นสัญญาณที่ดีแล้วครับ จะได้เลิกฟังดังๆไปเลยด้วยครับ
wisnu32
ร้อยตรี

« Reply #19 on: June 25, 2011, 12:53:25 PM »

วันนี้ส่งยาจีนไปให้บังแล้วนะ  EMS  เช็คสถานะของทางเน็ท  EI285946835TH  กินแล้วรายงานผลด้วยนะครับบัง

Pages: [1] 2 Go Up Print 
Jump to: