* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: การใช้ Compressor ครับ.  (Read 4715 times)

Offline บังโซ๊ะ ณ.นรา

• ร้อยตรี
Re: การใช้ Compressor ครับ.
« Reply #15 on: June 08, 2011, 09:46:12 PM »
ตั้งแต่ปลายปี 52 ยันกลางปี 54 นี้  กระผ๊ม ก็ยังบิดมั่วอยู่เลย  :banghead:
ผมตั้งแต่ 48 ยัน54 ก็งม ง้ม งม ไม่เจอซ้ากที
https://www.facebook.com/abuyusuf.Almenara   ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55

Offline bluecafe

• สิบตรี
« Reply #16 on: June 08, 2011, 11:31:09 PM »
บังยังงมไม่เจอ และผมจะเหลือรึ สงสัยต้องรอขึ้นอืดมาก่อนครับ :D :D :D

Offline sawfa osmon

• สิบโท
  • ผ่านไปหนึ่งปี ฝีมือแย่ลง..
« Reply #17 on: June 09, 2011, 11:09:31 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่แนะนำครับ
....เริ่มเข้าใจแล้วละครับ ว่า...เพลงแต่ละเพลงที่ให้ความเพลิดเพลินแก่เรา..ได้ผ่านกระบวนการที่ซับซ้อนพอสมควร
แม้นแต่ compressor ก็ยังมีวิธี และสไตล์การใช้ที่แตกต่างกันตามประสบการณ์ของแต่ละท่าน
....แต่สิ่งที่ประจักษ์..คือ ผลงานของพี่ๆแต่ละท่าน ที่ คอมเมนต์ใน topic นี้...สุดยอดทุกท่านเลยครับ....
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ.
พักสักหน่อย แล้วค่อยลุยต่อ

Offline kendo

• สิบตรี
« Reply #18 on: June 09, 2011, 03:02:08 PM »
ผมเห็นด้วยกับพี่ๆน้องๆที่มาแสดงความคิดเห็นในที่นี้มากๆครับ ส่วนตัวผมแล้ว compressor เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้อีกเช่นกัน compressor บางคนที่เก่งๆสามารถใช้compressor ในการสร้างโทนเสียง เช่นจะบิดยังไงให้หวาน จะบิดยังให้ให้กระชับ จะบิดยังไงให้เบสออกมามีตัวตน สิ่งเหล่านี้ compressor มันช่วยได้จริงๆ หากเราฝึกบ่อยๆจนชำนาญ มันจะกลายเป็นอาวุธลับสำคัญและอาจเกิดรายมือของเราได้  จงศึกษาและค้นค้วานะครับ

แต่ก่อนใส่ compressor ต้องตอบตัวเองก่อน ว่าเราจะใส่ compressor เพื่ออะไร จะใส่เพื่อคุมdynamic หรือจะใส่เพื่อสร้างโทรเสียง หรือ หากไม่ใส่อะไรจะเกิดขึ้น เราต้องนึกให้ออก มองให้เห็นภาพ

Offline Tula

• จ่า
« Reply #19 on: June 09, 2011, 07:30:09 PM »
กับเสียงร้อง ผมใช้มือ edit ความดังเป็นคำๆ ใน Melodyne เลยครับ
แล้วก็มาตบด้วย Compressor อีกทีนึง... จะได้ไม่ต้อง Compress มากเกินไป
« Last Edit: June 09, 2011, 07:31:43 PM by Tula »
รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html

Offline don9775

• สิบโท
« Reply #20 on: June 09, 2011, 08:36:36 PM »
ว้าวว ได้ของใหม่
กับเสียงร้อง ผมใช้มือ edit ความดังเป็นคำๆ ใน Melodyne เลยครับ
แล้วก็มาตบด้วย Compressor อีกทีนึง... จะได้ไม่ต้อง Compress มากเกินไป

ว้าวว ได้ของใหม่อีกแล้ว เก็บๆๆ ขอบคุณพี่ตูล นะครับ 

• สิบโท
« Reply #21 on: June 12, 2011, 04:32:34 PM »
.....ความตั้งใจที่ตั้งกระทู้การใช้ compressor นะครับ เนื่องจาก ณ ขณะนี้ผมใช้ compressor ตัวเดียว
ในการทำ Mastering ครับ    หลังจากมิกซ์ ความดังประมาณ 4-5 db....export แล้วไปทำ Master
 โดยใช้ compressor ของ R channel stereo อย่างเดียวเลยครับ....(คงเป็นวิธีของผมคนเดียวนะครับ)
..ขอรบกวนพี่ๆครับ  ช่วยแนะนำครับ ว่า....
...การทำ Mastering ที่ถูกต้องเขาใช้ ปลั๊กอิน อะไรบ้างครับ
   ขอบคุณพี่ไทุกท่านเลยครับ.

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
« Reply #22 on: June 12, 2011, 08:42:02 PM »
.....ความตั้งใจที่ตั้งกระทู้การใช้ compressor นะครับ เนื่องจาก ณ ขณะนี้ผมใช้ compressor ตัวเดียว
ในการทำ Mastering ครับ    หลังจากมิกซ์ ความดังประมาณ 4-5 db....export แล้วไปทำ Master
 โดยใช้ compressor ของ R channel stereo อย่างเดียวเลยครับ....(คงเป็นวิธีของผมคนเดียวนะครับ)
..ขอรบกวนพี่ๆครับ  ช่วยแนะนำครับ ว่า....
...การทำ Mastering ที่ถูกต้องเขาใช้ ปลั๊กอิน อะไรบ้างครับ
   ขอบคุณพี่ไทุกท่านเลยครับ.
เอาที่เคยใช้เป็นประจำ stereo imager>eq>multiband compressor>limiter ประมาณนี้ครับ

• สิบโท
« Reply #23 on: June 12, 2011, 10:06:09 PM »
ขอบคุณ อ. รุ้ง ครับ
....ใช้ wave บ้างไหมครับ อ. รุ้ง.

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
« Reply #24 on: June 13, 2011, 12:52:42 AM »
ขอบคุณ อ. รุ้ง ครับ
....ใช้ wave บ้างไหมครับ อ. รุ้ง.
ที่ใช้ส่วนใหญ่จะเป็นของ Wave ครับ
อ้อ ผมชื่อรุ่ง ไม่ใช่รุ้งครับ  :D

Offline บังโซ๊ะ ณ.นรา

• ร้อยตรี
« Reply #25 on: June 13, 2011, 09:10:34 AM »
Quote from: rungrs

อ้อ ผมชื่อรุ่ง ไม่ใช่รุ้งครับ  :D
เรียกชื่อพี่เค้าซะน่ารักเลย
https://www.facebook.com/abuyusuf.Almenara   ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55

• สิบโท
« Reply #26 on: June 15, 2011, 01:08:42 AM »
ขอบคุณ อ.รุ่ง ครับ
ขอบคุณ อ. บังโซ๊ะ ครับ.