* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: แนะ นำ ทีplug in Reverb Compess เจ๋งๆ ทีครั  (Read 3509 times)

Offline Zsound

• สิบตรี
Lexicon นี่ใช้มาตั้งแต่เป็น Hardware จนตอนนี้มาถึง Software ก็ยังขาดไม่ได้ ของเขาดีจริงๆ เวลาใส่เสียงร้องเหมือนมีประกายเม็ดทรายเพราะจับใจ :D
ตอบไม่ได้มาก แต่ทำได้เรื่อยๆ

Offline radio_ass

• พลทหาร
Lexicon

LexChamber
LexConcertHall
LexHall
LexPlate
LexRandomHall
LexRoom
LexVintagePlate
ชอบตัวไหนกันมากที่สุดครับ
มันเยอะไปหมด 555+

Offline Zsound

• สิบตรี
มันเป็นรีเวิบเหมือนกันนั่นแหละครับ มันอยู่ที่ว่าเราจะจำลองในลักษณะไหน คือจะให้เสียงก้อง ไกล ใกล้ สั้น ยาวแค่ไหน :)
ตอบไม่ได้มาก แต่ทำได้เรื่อยๆ

Offline psychedelic rock

• สิบเอก
ผมชอบของwave 
กับตัว space design ของ logic

Offline vatit

• สิบตรี
  • vatit
ที่กล่าวมาข้างบนผมลองเกือบหมดแล้วครับแต่ออกมาไม่ค่อยดี ปรับยาก แต่ reverb ของ timework 4080l ผมใช้มา10 ปี ยังโอเคอยู่ ยังไม่สามารถหาตัวไหนมาแทนได้ แต่เนื่องจากผมใช้กับ sonar 4 มาโดยตลอดครับ

Offline Xtar

• สิบตรี
  • สิ่งที่มีค่าที่สุดย่อมจะแลกมาด้วยราคาแพงเสมอ
Lexicon PCM Native Reverb คับผมใช้อยู่ อีกอัน D Verb ใน protools คับ แจ่ม

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
เอาที่ใช้ๆอยู่เป็นประจำนะครับ
R-Channel มีครบ Compressor,EQ,Expander
ถ้าแยกประเภทก็ประมาณนี้นะครับ
Compressor ที่ใช้ประจำครับ
Bombfactory LA2A
Fairchild 660,670
Drawmer
EQ ที่ใช้ประจำ
Focusrite D2
Wave Q10
Digidesign EQ 4
Reverb ที่ใช้ประจำ
TrueVerb
R-Verb
D-Verb
Delay ที่ใช้ประจำ
Digidesign Short Delay,Medium Delay,Long Delay
มีเท่านี้ครับ ค่อนข้างเก่า เพราะใช้กับ Protools 6.4.1 ครับ

Offline doubleb

• สิบตรี
reverb นี่โดยทั่วๆไปเขา ปรับแต่ง กันแตกต่างกันไปตาม tracks หรือเปล่าครับ?

แบบว่าเสียงร้อง เอาแบบ room เล็กๆ แต่เครื่องดนตรี room ใหญ่หน่อย

ผมหมายถึง ไม่ต้องแบบเดียวกันหมดน่ะครับ w/d อันนี้ไม่เกี่ยวนะครับ หมายถึง room size อย่างเดียว

หรือจะปรับตามจุดประสงค์ที่เราอยากได้แทน

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
reverb นี่โดยทั่วๆไปเขา ปรับแต่ง กันแตกต่างกันไปตาม tracks หรือเปล่าครับ?

แบบว่าเสียงร้อง เอาแบบ room เล็กๆ แต่เครื่องดนตรี room ใหญ่หน่อย

ผมหมายถึง ไม่ต้องแบบเดียวกันหมดน่ะครับ w/d อันนี้ไม่เกี่ยวนะครับ หมายถึง room size อย่างเดียว

หรือจะปรับตามจุดประสงค์ที่เราอยากได้แทน

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ  ไม่เหมือนกันสักอย่าง
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
R-Channel มีครบ Compressor,EQ,Expander
ถ้าแยกประเภทก็ประมาณนี้นะครับ
Compressor ที่ใช้ประจำครับ
Bombfactory LA2A
Fairchild 660,670
Drawmer
EQ ที่ใช้ประจำ
Focusrite D2
Wave Q10
Digidesign EQ 4
Reverb ที่ใช้ประจำ
TrueVerb
R-Verb
D-Verb
Delay ที่ใช้ประจำ
Digidesign Short Delay,Medium Delay,Long Delay
มีเท่านี้ครับ ค่อนข้างเก่า เพราะใช้กับ Protools 6.4.1 ครับ

เครื่องเก่าแต่ฝีมือเก๋า  ใช่ไหมครับอาจาร์ย
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline don9775

• สิบโท

ตัวนี้ถ้าเอามาแต่งเฉพาะเสียงร้องอย่างเดียวนี่จะใช้ได้ไหมครับพี่รุ่ง

• สิบเอก
ตัวนี้ถ้าเอามาแต่งเฉพาะเสียงร้องอย่างเดียวนี่จะใช้ได้ไหมครับพี่รุ่ง
ได้ครับ แต่ผมแบบแยกมากกว่า
สำหรับเสียงร้องผมจะใช้ประมาณนี้ครับ
Compressor LA2A
EQ Focusrite d2 6 Band
Harmonic Aural Exciter type III
De-esser RDeEsser
ตัวสุดท้าย RVox ครับ

Offline chin

• สิบโท
ได้ครับ แต่ผมแบบแยกมากกว่า
สำหรับเสียงร้องผมจะใช้ประมาณนี้ครับ
Compressor LA2A
EQ Focusrite d2 6 Band
Harmonic Aural Exciter type III
De-esser RDeEsser
ตัวสุดท้าย RVox ครับ

ขออนุญาติเดินตามก้นนะครับพี่รุ่ง :biker:
รู้จุด อ่อนของตนเองยิ่งมาก ก็จะพัฒนาเร็วขึ้น
และ เชื่อมั่นในตนเองมากขึ้น

• สิบเอก
ขออนุญาติเดินตามก้นนะครับพี่รุ่ง :biker:
ระวังเข้าป่า เข้าดง ตามผมไปเด้อ

Offline don9775

• สิบโท
ได้ความรู้ใหม่อีกละ เก็บๆๆๆ ขอบคุณพี่รุ่งครับ