* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: มีใครลดน้ำหนักแล้วประสบความสำเร็จบ้างครับ???  (Read 36149 times)

Offline doubleb

• สิบตรี
ผมเิริ่มมีอาการปวดเข่าบ้างแล้วฮือๆ

ใครพอมีวิธีลดน้ำหนักดีๆ(ไม่พึ่งยานะครับ)ช่วยแนะนำบ้างนะครับ

ป.ล.ผมออกกำลังทุกวันแต่เป็นเล่นสเก็ตบอร์ดนะครับไม่รู้ว่าต้องออกกำลังอะไรแบบไหนควบคู่ไปด้วยหรือเปล่า

กลัวแก่แล้วเดินลำบาก  :D

Offline Zsound

• สิบตรี
เช้ากาแฟ 1 แก้ว ไม่ชอบก็โกโก้ร้อน ดื่มแบบจิบๆ สบายๆ 11 โมง อาหารหลักกินมื้อเดียว เอาให้อิ่ม แต่ไม่มากเกิน
จากนั้นกินแต่น้ำครับ ถ้าหิวจริงๆ กินไอศครีมแบบเพลินๆนิดหน่อยช่วงเย็น
ขาดไม่ได้เลยคือ เดินออกกำลังครับ ไม่ใช่เดินทอดน่องนะ ประมาณ 1 ชั่วโมงต่อวัน
 3 เดือนเห็นผล :D
ตอบไม่ได้มาก แต่ทำได้เรื่อยๆ

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
วิ่งวันละ  7 กม.  ตอนเย็นพร้อม  เล่นกล้าม  ให้เหงื่อไหลเหมือนน้ำประปา  5  เดือน  ทานปกติ  อันนี้ผมทำได้ผลจริงๆครับ
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline Lycoolthai SorrowEyes

• ชีวิตนี้จะไม่ทำอะไร นอกจากงานดนตรีเท่านั้น
  • จ่า
ผมเคยลดเหมือนกัน

ลดได้โลนึง

แล้วก็ขึ้นมา 7 โล -*-
- GarageBand and Krome Mastery -  :macho:

facebook.com/lycoolthai

Offline pt

• จ่า
ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยลดน้ำหนักเลย เพราะมันไม่เคยขึ้น :D
บอร์ดเรามีแฟนเพจในเฟสบุคกะเค้ามั่ง https://www.facebook.com/pages/patidcom/268771836574467?ref=hl

Offline demenufacture

• สิบตรี
โห... กระทู้โดนใจ  ผมกำลังจะลดน้ำหนักพอดี  

ก่อนหน้านี้อยากว่ายน้ำครับ แต่หาสระว่ายน้ำยาก (แถวพระราม3)  :banghead:

ก็เลยกะว่าจะซื้อจักรยานมาขี่  ...แต่ไม่อยากได้ใน Lotus, Big C  ก็เลยไม่ได้ซื้อซักที   :banghead:

ก็เลยกะว่าจะวิ่งครับ  ...ไปดูในห้างเซ็นทรัล ...โอ้ว ลายพร้อยเลย  อยากได้แบบเรียบ ๆ ... ก็เลยไม่ซื้อ  :banghead:

เลยไม่ได้ออกกำลังกายซักที  :banghead:

แต่คิดว่าคงต้องซื้อรองเท้าวิ่ง เพื่อมาวิ่งจริง ๆ แล้วหละครับ เพราะเมือวานก่อน เจอสาวน่ารักทักผมว่า "ไม่ได้เจอกันหลายปีจำหน้าไม่ได้ อ้วนขึ้นเยอะเลย"    :cry1:

ปล...10 ปี ก่อนผมน้ำหนักน้อยกว่าตอนนี้ 13 โล  :cry1:

เอามาฝากครับ
http://www.thairunning.com/shoes_suitable_thai.htm    เกี่ยวกับสุขภาพเท้า

Offline psychedelic rock

• สิบเอก
เพื่อนผม ออกกำลังกาย วันนึงกิน1มื้อ ไม่กินแป้ง ทำงานหนัก นอน 5-7 ชม ต่อวัน  นน.ไม่ลงครับ หมอยังงง

Offline Ken Ardency

• ร้อยตรี
ผมว่าผมก็ลดได้เยอะนะ ตอนนี้ทำงานอยู่ยังไม่ว่างอธิบาย

• ร้อยตรี
เสร็จงานแล้ว

ก่อนอื่นดู Before & after ละกัน คนอื่นจะมองว่าต่างรึเปล่าไม่รู้ แต่สำหรับผมก็ต่าง
ผมลดไปไม่เยอะ แค่ 6 กิโลกรัม จาก 65 เหลือ 59 แต่ Trainer ของผมบอกว่าที่น้ำ
หนักลงไม่เยอะเพราะว่าน้ำหนักกล้ามเนื้อ

ผลที่ได้คือ
- แข็งแรงขึ้น แต่ก่อนไม่เคยยก RD700 ขึ้นเลย เดี๋ยวนี้ได้แล้ว
- รู้สึกหน้าเรียวขึ้น กล้าตัดผม ตั้งแต่เป็นวัยรุ่นผมไว้ผมยาวมาตลอด เพราะเชื่อว่าจะทำ
ให้ดูหน้าเรียว เดี๋ยวนี้ตัดสั้นแล้วสั้นอีก
- พุงหาย
- เริ่มมีกล้าม พอมีแล้วก็อยากมีเพิ่มอีก

รูปนี้ถ่ายเมื่อ ประมาณ พ.ย.-ธ.ค. 2010

รูปปัจจุบัน ไม่ค่อยได้ถ่ายรูป เอารูปหน้าตรงที่เคยถ่ายใช้ avatar ละกัน

จากกระทู้ก่อนที่ผมถามเรื่องลดความอ้วน ผมเชื่อตามพี่ฉัตร และหลายๆท่านแนะนำ +
Trainer แนะนำ และ ศึกษาเอง ได้ข้อสรุปว่าควรออกกำลังกาย และคุมอาหารครับ
ว่ากันเรื่องกินก่อน

ไม่ควรอดอาหารครับ มันลดเร็วและเยอะจริงครับ แต่จะซีดเซียว ไม่มีเรี่ยวแรง เพราะระดับ
น้ำตาลในเลือดต่ำ แล้วเมื่อคุณกลับมากินเหมือนเดิม ก็จะกลับมาอ้วนใหม่

ที่ควรทำคือ คุมอาหาร ให้ได้พลังงานพอเพียง ระวังเรื่องปริมาณไขมัน ผมระวังมาก
ขนาด ทำอาหารสำหรับทุกมื้อ ในครั้งเดียว ใช้น้ำมันตามที่คำนวนไว้ (ผมใช้
สูตรคำนวน ปริมาณอาหารสำหรับผม สูตรถ้าอยากรู้ค่อยว่ากันอีกที) เช่น ใช้น้ำมัน
ทานตะวัน 3 ช้อนโต๊ะ ในการปรุง อกไก่ไร้หนัง 1 กิโลกรัม ผัดเสร็จ แบ่งเป็น 5 มื้อ
ทั้งวันกินกับแค่นี้ ส่วนข้าว ก็มื้อละ 200 กรัม เป็นข้าวขาวหุงสุก (จริงๆถ้าเป็นข้าว
กล้องจะดีกว่า แต่ที่บ้านกินข้าวขาวกัน) ทำแบบนี้จะคุมปริมาณ น้ำมันที่ใช้ในการ
ปรุงได้ดีกว่า ผัดใหม่ทุกมื้อ

อันนี้ตารางที่ผมกิน ตอนนี้ซึ่งเป็นช่วงเพิ่มน้ำหนัก แต่ไม่เพิ่มไขมัน คำนวนตามน้ำหนัก
ที่ควรจะเป็นครับ ที่กิน 6 มื้อ เพราะจะรักษาระดับน้ำตาลได้ดีกว่า เน้นโปรตีนเป็นพิเศษ
เนื่องจากกำลังสร้างกล้ามเนื้อ ด้วย Weight training อยากหุ่นแบบ jacob black
ในเรื่อง twilight 5555 จาก profile เค้าสูงกว่าผม  2 นิ้ว ก็คงพอทำให้ดูใกล้เคียง
ได้มั้ง

ถ้าเป็นช่วงลดน้ำหนัก ก่อนจะเข้ากล้อง 1 เดือน พวกมื้อย่อย จะกินไข่ขาว 6 ฟอง หรือ whey แทน
ดังนั้นก็จะกินข้าวแค่เช้ากลางวันและเย็นถ้าเบื่ออกไก่ ก็กินพวก ทูน่ากระป๋องหรือเนื้อไม่ติด
มันชนิดอื่นแทนครับ เวลาทำใส่ผักที่ชอบเข้าไปด้วยก็ดีครับ

ก็กินให้ได้ประมาณนี้ ถ้าอดอาหาร งดแป้ง จะเอาแรงที่ไหนไปออกกำลังกาย ผมเคยทำมาแล้ว
อดก็จะ ไม่มีแรงวิ่ง หรือ ปั่นได้ ก็จะ cardio เบาๆ หรือ burn fat ไม่ได้นาน ถ้าต้องการเอา
ไขมันออก คุณก็ต้องการพลังงานเพื่อใช้ออกกำลังกายเพื่อกำจัดไขมัน อดข้าวไม่มีแรงจะลดไขมัน
ได้ยังไง  อาจจะดูผอม แต่เนื้อหนังจะไม่ตึง เหลว เพราะขาดอาหาร ผอมแบบสุขภาพดี ดีกว่านะ

และไม่แปลกที่จะโกงตารางอาหารบ้าง เช่น กินของที่อยากกิน บ้างเป็นบางครั้ง ผมเอง
สัปดาห์นึง จะโกง อาหาร 1 วัน หรือ เป็นบางมื้อ แบบว่ากินไอซ์ครีม พิซซ่าอะไรก็ว่าไป

ไม่ควรเก็บกด เพราะอาหารในตารางจืดมาก ผัดทีอย่างมากก็ใส่ซีอิ้วขาวหรือซอสหอยนาง
รมนิดหน่อย ถ้าอดของที่อยากกินมากๆ ความอยากของคุณจะทวีคูณขึ้นไปเรื่อยๆพอหลุด
ทีซัดซะเต็มคราบ ที่พยายามมาก็เสียเปล่า

ว่าแล้วผมก็ขอไปกินมื้อเช้าก่อน หิวๆ เรื่องออกกำลังกายค่อยว่ากันอีกที
« Last Edit: May 18, 2011, 09:50:12 AM by Ken Ardency »

• ร้อยตรี
เสริมเรื่องการกิน ผักผลไม้ก็อย่าลืมกิน ไม่ได้ใส่ในตารางเพราะขี้เกียจ อิอิ

เวลาอยากกินอะไรขบเคี้ยว ก็เลือกผลไม้ที่น้ำตาลต่ำ อย่างฝรั่ง apple มากินเล่นแทน มันฝรั่งแผ่นทอด

เรื่องออกกำลังกาย ถ้าเข้า fitness ในมุมมองของผม การวิ่งหรือเดิน กับ trademill เผาผลาญได้ดีที่สุด
เพราะความเร็วคงที่ กว่า วิ่งในสวนหรือถนน เนื่องจากสายพานบังคับให้เราต้องวิ่ง (ถ้าไม่ไปลดความเร็ว)

แต่เห็นว่ามีปัญหาเรื่องข้อ และโดยปรกติไม่แนะนำให้ออกกำลังกายแบบเดิมๆ ซ้ำๆบ่อยๆ เช่น วันนี้ อาจจะ
วิ่งทางเรียบหรือเดินชัน วันต่อไป ไปปั่นจักรยาน ให้กล้ามเนื้อได้เปลี่ยนรูปแบบในการใช้บ้าง

พวกเครื่องโยกๆ ปั่นๆ และ เล่นกล้ามขา นี่ถึงจะไม่เผาผลาญดีเท่าวิ่ง แต่จะช่วยให้ข้อต่อและกล้ามเนื้อส่วน
ขา เราแข็งแรงขึ้น ทำให้วิ่งเดินหรือใช้ขาได้มากขึ้น วันไหนอยากออกกำลังกาย แต่อีกใจก็อยากพักข้อเท้า
ก็ปั่นๆบ้างก็ได้ครับ

ควรคาดิโอ(วิ่งๆปั่นๆ)นานเท่าไร? เชื่อว่าคงจะได้ยินมาหลายๆแบบ ผมก็ได้ยินหลายแบบเช่นกัน ตอนแรก
ก็สับสน คำตอบคือขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคล และปริมาณ % ไขมัน อย่าง taylor (ที่เล่นเป็น Jacob Black)
บอกว่า ไม่ควร burn เป็นเวลานาน ซึ่งมันก็ได้ผลสำหรับเค้า แต่อย่าลืมว่า ก่อนหน้านี้ taylor นี่ผอมเป็น
กุ้งแห้งเลยนะ ถ้าเราไขมันสะสมเยอะ ทำอย่างเค้าคงไม่ได้ผล

ถ้าเห็นว่าตัวเองมีไขมันส่วนเกิน สะสมอยู่เยอะ ก็ควรวิ่ง ขึ้นต้ำ 45 นาทีขึ้นไปหากต้องการนำไขมันที่สะสม
ไว้มานานออกมาใช้ ของอย่างนี้แล้วแต่ละบุคคล และรูปร่างของเรา อย่างอาหารที่คำนวน นี่ยังแล้วแต่น้ำหนัก
กับ % ไขมันในร่างกายเลย นั่นทำให้ตารางกินแต่ละคนไม่เหมือนกัน ตารางฝึกก็เช่นกัน

สำหรับคนที่ไม่สะดวกไปฟิตเนส อาจจะด้วยเรื่องทุน เพราะค่าบริการค่อนข้างสูง หรือ อาจจะไม่มีเวลา ผมเอง
ก็มีบ้าง เวลาทัวร์ ไปไกลๆ แล้วไม่สะดวกไปฟิตเนส ผมมักจะพก

1. เชือกระโดด ไว้กระโดดเชือก เปิดเพลงฟัง iPod หรือมือถือ  เอาแบบ upbeat พอประมาณ กระโดด ตาม
จังหว่ะ เพื่อความคงที่ เป็นการคาดิโอ ที่ดีอย่างนึง และถ้าทำถูก ไม่เป็นอันตรายกับข้อเท้า เพราะจริงๆ โดดนิด
เดียวเท่านั้น โดดสัก 45 นาที

ตอนแรกผมก็นึกขำ กระโดดเชือกเนี่ยนะ อั๊วไม่ใช่เด็ก ประถม แต่ลองคิดดีๆ นักมวยยังกระโดดเชือกเลย
ในรูปนี่เหมือนจะกางแขนมากไป

2. ยางยืด power tube อันนี้ใช้ฝึกแทน ดัมเบล ไปไกลๆ คงไม่มีใครอยากพก dumbbell ติดตัวไปไหนมาไหน
ใช่ไหม เกรงว่าจะหลังเสียก่อนล่ำ ผมพกสามเส้นเลย light ยืดเบาๆ medium และก็ heavy เพราะบางส่วนบาง
ท่า ไม่จำเป็นต้องหนัก

3. รองเท้าวิ่งดีๆ อันนี้แพงหน่อย แต่ผลดีต่อข้อเท้าแน่ๆ เพราะมีระบบลดแรงสะเทือนระหว่างวิ่ง แต่ละยี่ห้อ ก็อ้าง
ข้อดีของตัวเอง เห็นด้วยกับอันไหนก็ซื้ออันนั้น ส่วนใหญ่ จะลายพร้อยหน่อย คนชอบเรียบๆก็ทำใจหน่อยแต่ก็มีเรียบ
ๆบ้างเหมือนกัน

จริงๆมีสามอย่างนี้ ก็ทดแทนการเข้าฟิตเนสได้ระดับนึงนะ

พวก weight training ไม่ขอพูดถึง เพราะมันจะยาวมาก และผมก็ยังไม่ชำนาญมาก ยังต้องให้ trainer ช่วยฝึก
อยู่เลย แต่ขอแนะนำให้ฝึก ฝึกแล้วดี นักกีฬายังต้องฝึกเพื่อให้พละกำลังดีขึ้น ไม่ต้องกลัวกล้ามใหญ่เกินไป ขอบอก
ว่ามันใหญ่ยากมากๆ ยากสุดๆ

โม้ยาวไปแล้ว หากยาวไปต้องขออภัย พอดีช่วงนี้สนใจเรื่องนี้พอดีเลยขอโม้ยาวหน่อย

ยังไงก็ขอให้ผอมๆ หุ่นดี สุขภาพดีนะครับ :D
« Last Edit: May 09, 2011, 09:03:55 AM by Ken Ardency »

Offline phokha

• 092-6192292
  • ร้อยเอก
  • ถึงจะแก่ แต่ก็อ่อนหัด
    • facebook ของผม
รูป before เหมือน "พลพล" เลย
ผมไปซื้อกล้วยแขกที่ตลาดนัด
แม่ค้าถามว่า "พี่เอามันมั้ยคะ??"
จะตอบยังไงดี...

Offline zeusaa

• พลทหาร
ทานผักเยอะ เย๊ออออออออออ......

สำหรับจุ๊ป พอเปลี่ยนการทานมาเน้นผัก ผลไม้ เยอะๆ  แล้วก็ลดอาหารมัน อาหารทอด อาหารรสจัด
รวมถึงของทานเล่นจำพวกsnacks แล้วก็ช่วยได้มากพอสมควรเลยนะคะ...

สำคัญคือ...ต้องออกกำลังกาย.............  
ไม่เชื่อถามป๋าดูสิคะ (เพิ่งโดนป๋าสอนเรื่องการออกกำลังกายมาเมื่อวานเช่นกัน T^T)

• ร้อยตรี
รูป before เหมือน "พลพล" เลย

ช่วงนั้นมีคนทักอย่างนั้นบ่อยมาก รูปนั้นถ่ายที่ GMM ด้วย :scared:

สูตร กาแฟไม่ใส่น้ำตาล แบบ Zzound ผมก็ใช้ มันทำให้อัตราหัวใจเต้นเร็วครับ
แต่ก็ไม่ได้ผลสำหรับคนที่กินกาแฟมากๆเป็นประจำ สำหรับผมไม่ค่อยกินกาแฟ
เลยได้ผลดี ดื่มก่อนไป burn ดีนักแล

เพิ่งหารูปเจอเพิ่มนี่รูปเต็มๆไม่ Corp เฉพาะหน้า ส่วนอีกรูป เกื่อบปัจจุบัน รุ่นพี่ถ่ายตอน
ไปโซ้ย หมูกระทะ แน่นอนเป็นวันโกงอาหาร แต่ก็ไม่แตะชิ้นที่เป็นไขมันอยู่ดี ไขมันสัตว์นี่
กินเข้าไปถ่ายโอนเข้าร่างกายทันที

เชื่อว่าถ้าเริ่มออกกำลังกาย จะปรับนิสัยการกินเอง เพราะรู้ว่ากินเข้าไปแล้วต้อง
เหนื่อยขนาดไหนกว่าจะเอามันออกได้ ผมเองก็คิดอย่างนี้
« Last Edit: May 09, 2011, 03:26:15 PM by Ken Ardency »

Offline teeraparp

• สิบตรี
กำลังพยายามอยู่เหมือนกัน เริ่มมาได้ 2 อาทิตย์แล้ว
เนื่องจาก เกิดมาไม่เคยเกิน 80 โลซักกะที เมื่อเดือนที่แล้วเพื่อนไม่ได้เจอนาน ทักว่าหน้าบวม ไปชั่งน้ำหนัก
79.7 ครับ เลย Fitness First Spining Class มา 2 อาทิตย์แล้ว
แข็งแรงขึ้น แต่ ยังไมลงเท่าไหร่ มันยัง Swing ระหว่าง 77 กับ 79 อยู่ วันนี้จะเริ่มอดข้าวเย็นครับ
เพราะมันกินแล้วเก็บอย่างเดียว อยากเหลือซัก 72 ภายใน 4 เดือนครับ

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
ผมใช้วิธีกินแป้งแค่มื้อแรกมื้อเดียวครับ

มื้อที่สองกินแค่ผักกับเนื้อสัตว์ วันนึงผมกินแค่สองมื้อครับ

แล้วก็ว่ายน้ำ วันเว้นวัน

ทำแบบนี้อยู่เดือนนึง จาก 74 เหลือ 65 ครับ
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat: