* News

คลังกระทู้เก่าคลังที่สอง อ่านได้อย่างเดียว

ไม่มีการโพสท์กระทู้ใหม่ใดๆอีกแล้ว

>>> ย้ายห้องซื้อขายไปเปิดกลุ่มที่เฟสบุค <<<

..... คลิคไปที่กลุ่ม .....

* ค้นหากระทู้ในบอร์ดด้วย Google

Author Topic: เริ่มทำเพลงเองใช้โปรแกรมอะไรดีคะ -__-  (Read 7678 times)

TNYA

• Guest
มีคนบอกให้ใช้ pro tools, logic, cubase, reason, fl studio และ อิื่นๆๆๆ คือ เยอะจน งง
แล้วถ้าใช้คอมเฉยๆ ไม่ได้ต่ออะไรๆ เนี่ย มันเวิร์คป้ะคะ
ตอนนี้เหมือนเริ่มแบบ งงเข็มในมหาสมุทร 555555555555555
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

:sweat:

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
ใช้ PC หรือ MAC ครับ
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline บังโซ๊ะ ณ.นรา

• ร้อยตรี
ถ้า PC มีให้เลือกแยะ  Cubase น่าจะเป็นตัวเลือกอันดับ1 เพราะประชากรในหมู่บ้านป๋าติ๊ดวิลเลจ ส่วนใหญ่ จะใช้คิวเบส สารพัดปัญหาในอนาคตที่คุณจะพบเจอ ก็จะคลีคลายใด้อย่างรวดเร็ว เพราะพี่ๆเค้าย่ำผ่านไปเยอะแล้ว
อีกตัวก็น่าจะเป็น Sonar มีใช้กันในที่นี้กลุ่มใหญ่เช่นกัน
ถ้าถนัด Mac แน่นอนเลยว่าต้องเป็นอื่นไปมิได้ นอกจาก Logic และ Protools ยิ่งเด๊ยวนี้ มันยกเลิกนโยบายขายเหล้าพ่วงเบียรฺไปแล้วด้วย มีกองหนุนเยอะไม่น้อยหน้าคิวเบส
**ไม่ได้เรียงจากความดีเลิสของโปรแกรมนั้นๆนะครับ*** 
https://www.facebook.com/abuyusuf.Almenara   ถ้าเฟซผมมีแต่เรื่อง ฟุตบอลนรา อย่าตกใจนะครับเพราะนั่นคืออีก1ร่างอวตารของผม 55

Offline ฉัตรหญ่าย

• สิบโท
ใช้บังทำให้เวิร์คสุดครับ...  :D
Sometimes that's easier said than done.

Offline Xenon

• ร้อยตรี
โปรแกรมอะไรก็ได้ครับ ทำเพลงได้ทุกตัวที่บอกมา
มันจะต่างกันบ้างในรายละเอียด และวิธีใช้งาน แต่ความสามารถหลักๆ ก็มีเหมือนกันเกือบทั้งหมด
ถนัดอะไรก็ใช้อันนั้นครับ

Offline boy59

• สิบตรี
อย่าคิดมากอยู่เลย เลือกไปเถอะ โปรแกรมนะไม่ใช่แฟน ไม่ถูกใจก็เปลี่ยนที่หลังได้ ไม่เสียหาย
ถ้าใช้ Mac ก็เลื่อกเอาระหว่าง Logic9 กับPro tool9 หากต้องการข้อมูลเรื่อง logic/Protool ก็ถามพี่ๆในนี้ได้
ถ้าใช้ window ผมว่าไม่ต้องคิดมากเลย cubase โลด
อย่างอื่นไม่ต้องไปเสียเวลาเลย(อ้อยังมี Sonar อีกโปรแกรมที่คนใช้กันมาก แต่ในบอร์ดนี้ไม่ค่อยเห็นคนพูดถึงบ่อยก็เลยไม่อยากแนะนำ)

Offline don9775

• สิบโท
ลองหลายๆ โปรแกรมเลยครับ แล้วอันไหนที่เราชอบและถนัดที่สุดก็เล่นอันนั้นตลอดไปเล้ยย  สู้ๆ นะครับผม ^^

Offline akchanta

• สิบตรี
แต่ผมว่า แฟนถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนที่หลังได้เหมือนกันนะครับ 5555555555

Offline TNYA

• พลทหาร
โอ้ยยย ขอบคุณนะคะ ซึ้ง : )
แล้วทุกคนทำเพลงแนวไหนกันหรอ
แล้วทำแล้วเอามาแชร์กันบ้างรึเปล่า อยากฟังงงงง ค่ะ

Offline Manic Monday

• พลทหาร
โอ้ยยย ขอบคุณนะคะ ซึ้ง : )
แล้วทุกคนทำเพลงแนวไหนกันหรอ
แล้วทำแล้วเอามาแชร์กันบ้างรึเปล่า อยากฟังงงงง ค่ะ

เข้าไปฟังได้ที่ห้องฟังเพลงเลยครับ

Offline thechat

• เลขานุกาลกิณี
  • สิบโท
ถ้าใช้ mac ผมแนะนำเริ่มต้นด้วย GarageBand ก่อนก็ได้ครับ เพราะง่ายและสามารถขึ้นโครง project ได้เร็ว มีเครื่องมือสำหรับคนเพิ่งเริ่มต้นครบ ทำๆไปแล้ว project file ของมันสามารถนำไปทำต่อใน Logic ได้เลยเมื่อต้องการอะไรที่มากขึ้น

ส่วน PC ก็คงจะเป็นตระกูลของ Steinberg ครับ มันออกตัวที่คล้าย GarageBand มาด้วยคือ Sequel และตัวที่มีความสามารถมากขึ้นก็คือ Cubase และ Nuendo

ส่วนตระกูล ProTools นั้นเก่งเรื่อง edit wave มากๆ และห้องอัดใหญ่ๆนิยมใช้กัน มีความซับซ้อนอยู่พอสมควรครับ

Offline boy59

• สิบตรี
แต่ผมว่า แฟนถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนที่หลังได้เหมือนกันนะครับ 5555555555
น้องเข้าเป็นผู้หญิงนะ (รึเปล่า) อย่าแนะนำอะไรที่ผิดขนบธรรมเนียมศิลธรรมประเพณีที่ดีงามซิครับ
ดูอย่างพี่ๆ(+ลุงๆ)ท่านอื่นซิ พยายามแนะนำน้องเขาแต่ในทางที่ถูกต้องด้วยความสุภาพเต็มที่เลย เช่นใช้แต่คำว่า"โปรแกรม" ในกระทู้นี้ ปรกติในกระทู้อื่นๆเห็นใช้กันแต่คำย่อของ digital audio workstation
เห็นไม๊ละ บอร์ดเนี๊ยมีแต่สุภาพบุรุษ

Offline bluecafe

• สิบตรี
กะทู้นี้ดูแล้วสดชื่น จริงๆๆๆ

Offline 1000Sound

• สิบโท
ใช้ logic, reason ครับ

Offline azusa

• ร้อยเอก
งงกับบอร์ดนี้ ข้างบนสุดนั่นคุณ TNYA ยังเป็น Guest แล้ว post ได้ยังไง  :banghead:
เป็นมนุษย์สุดประเสริฐเลิศคุณค่า กว่าบรรดาฝูงสัตว์เดรัจฉาน
จงฝ่าฟันพัฒนาวิชาการ อย่าล้างผลาญฤๅเข่นฆ่าบีฑาใคร
ไม่ถือโทษโกรธแช่งซัดฮึดฮัดด่า หัดอภัยเหมือนกีฬาอัชฌาสัย
ปฏิบัติประพฤติกฎกำหนดใจ พูดจาให้จ๊ะๆ จ๋าๆ น่าฟังเอยฯ