* our sponsors

pro plugin audital pro millionhead pro audio
kimleng 

audio # pkstudio

Author Topic: รบกวนเรื่อง Ipad กับ Iphone ครับ  (Read 6699 times)

Offline kae524

• สิบตรี
พอดีผมอยากได้ Gadget เพิ่มเวลาไปเล่นสดครับ (บางทีเล่นคีย์บอร์ด บางทีเล่นเบส) อยากได้ Ipad หรือ Ipod touch Iphone ลงโปรแกรมพวก เปียโน หรือว่า Pad กลองต่างๆ ปล่อยพวกเสียงระฆังราวกรุ๊งกริ๊ง ไม่ก็เสียงสแคลชแผ่น เปียโนนิดหน่อย
    รบกวนพี่ๆช่วยคิดหน่อยครับว่าผมควรจะซื้ออะไรดี งบประมาฯ 20K++ (ถ้าiphone ก็กัดฟันอีกนิด)
        จริงๆนัยว่า Ipad 2 จะเปิดตัววันพุธนี้แล้ว  แต่ถ้าจะรอให้เครื่องออก ส่งมามาบุญครองคงอีกประมาณสองเดือน  กว่าจะมาคงแพงหูฉีกกกก  หรือกว่าจะรอ Official Istudio ก็คงมีไตรมาส 2 หรือ 3 แน่ๆ   ถ้าซื้อพวก Ipod Iphone มันก็เล็กไป (แต่โหลด Korg Electribe กับ MS-20 ไม่ได้)  เอาไว้ปล่อย Pad trigger ได้แต่ต้องเล็งๆหน่อย  
     ผมไม่ดูหนัง เท่าไหร่ เล่นเนทก็เล่นในคอมแล้ว  ตอนนี้ยังงงๆ ว่าจะซื้ออะไรดี  ยังไงพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ  
  หรือถ้าพี่ๆ เพื่อนๆ มี Condition แบบผม  พี่ๆ จะทำยังไงกันครับ  :hm:

ป.ล.  แนะนำโปรแกรมที่ work เล่นสนุกๆเวลาเล่นสดด้วยคราปปป
« Last Edit: February 25, 2011, 09:39:23 AM by kae524 »

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
Re: รบกวนเรื่อง Ipad กับ Iphone ครับ
« Reply #1 on: February 25, 2011, 10:13:58 AM »
iPad

Offline Tula

• Staffs
  • จ่า
Re: รบกวนเรื่อง Ipad กับ Iphone ครับ
« Reply #2 on: February 25, 2011, 10:28:10 AM »
iPad มือสองครับ... เพียบแน่ๆ ถ้า iPad 2 ออกจริงๆ
รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html

Offline rungrs

• สิบเอก
  • คนขายเหล็ก และทำเสียง
« Reply #3 on: February 25, 2011, 10:34:56 AM »
iPad กลายเป็นอุปกรณ์ประจำตัวของนักร้องลูกทุ่งไปแล้วครับ เอาไว้เปิด backing track สะดวกกว่า MD จัดคิวเพลงที่จะโชว์ก็ง่าย แถมเสียงดีกว่า MD ด้วย

Offline susoup

• พลทหาร
« Reply #4 on: February 25, 2011, 10:50:02 AM »
iPad อีกเสียง

• สิบตรี
« Reply #5 on: February 25, 2011, 10:54:47 AM »
ประเด็นคือ ถ้า Ipad แต่อยากใช้แล้ว ก็ไม่ควรรอ @ ใช่มั้ยครับ สับสนจริงๆ
   แต่ก็พอทราบนะครับว่ามันก็เป็นสัจธรรมของ Technology Product ที่ Cycle ค่อนข้างเร็วมาก

เหมือน ผมซื้อ Suzuki Swift ไป เมืองนอกเค้าขับมากัน 6 ปีละ รุ่นใหม่ออกแล้ว TT"

Offline GooG

• สิบตรี
« Reply #6 on: February 25, 2011, 11:12:54 AM »
ผมใช้โปรแกรม EasyBeat ในการปล่อยเสียงพวกนี้ครับ
Windchimes หลายๆ แบบ ทั้งสั้น - ยาว ไล่ขึ้น - ลง
Clap , Finger Snap
Roll Clash
ซาวนด์เอ็ฟเฟกต์ต่างๆ (ไว้เล่นตลก 555)

นอกเหนือจากเสียงพวกนี้ผมนึกไม่ค่อยออกว่าจะเอาไว้ปล่อยเสียงอะไร Velocity มันก็รับไม่ได้

อ้อ ผมใช้ iPhone 3 ครับ เวลาจะใช้ App นี้ ต้องไปตั้ง Airplane Mode ไม่ให้สายเข้า แล้วก็ตั้งหน้าจอไม่ให้ดับเองอัตโนมัติ

Offline wisnu32

• ร้อยตรี
  • ผมมีความรักให้กับคนทั้งโลก
« Reply #7 on: February 26, 2011, 12:06:21 AM »
iPad ครับ
ในโลกใบนี้ยังมีอะไรอีกมากมายที่เรายังไม่ได้สัมผัส....อย่าพึ่งตายนะ

Offline thassuya

• สิบตรี
« Reply #8 on: February 26, 2011, 12:37:20 AM »
ประเด็นคือ ถ้า Ipad แต่อยากใช้แล้ว ก็ไม่ควรรอ @ ใช่มั้ยครับ สับสนจริงๆ
   แต่ก็พอทราบนะครับว่ามันก็เป็นสัจธรรมของ Technology Product ที่ Cycle ค่อนข้างเร็วมาก

ผมว่าถ้าจะซื้อควรใช้ความคุ้มของตัวเราตัดสินใจครับสำหรับโปรดักของ apple ถ้ามันใกล้ๆออกพวก major change
ควรรอดูท่าทีก่อนดีกว่า เพราะว่าของๆ apple ส่วนใหญ่ออกตัวใหม่มาราคาตั้งจะเท่าเดิมหรือไม่ก็ต่ำลงกว่าเดิมแต่ประสิทธิ
ภาพดีขึ้น ถ้าเกิดว่ามันเปลี่ยนเป็น minor change เราก็รอซื้อตัวตกรุ่นก็ได้เพราะประสิทธิภาพจะไม่ต่างจากตัวใหม่นัก
เงินก็เหลือไปซื้อของอย่างอื่นได้ แต่ถ้าเป็น major change เราก็ยังอยู่ในงบอยู่เพราะว่าราคาตั้งจะไม่ค่อยเกินราคาเก่า
เท่าไหร่เผลอๆอาจจะถูกกว่าก็ได้ ผมยกตัวอย่างกรณีรุ่นน้องผมนะครับ เขาเพิ่งสั่ง CTO ของ mbp ไป เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว
หมดไปเก้าหมื่นหน่อยๆแล้วต้องรอเครื่องเดือนดึง พอผ่านไปสองอาทิตย์มันก็ออกสเปคใหม่ ซึ่งผมดูแล้วตัวที่ไม่ใช่ CTO ของรุ่นใหม่ที่ออกมานี่
มันก็ยังคุ้มกว่าตัวที่เป็น CTO ที่รุ่นน้องของผมสั่งแถมราคายังถูกกว่าด้วย ที่นี้ของรุ่นน้องผมยังโชคดีต้องรอลุ้นว่าทาง apple จะเปลี่ยน
สเปคให้เป็นรุ่นใหม่เลยหรือปล่าว ถ้าไม่ได้ก็ชำ้ละครับ แต่ถ้าได้ก็โชคดีไป ประเด็นก็คือถ้าคุณไม่รีบซื้ออีกไม่กี่วันมันน่าจะออก ipad2 มา
แล้วค่อยมาดูสเปคว่าคุ้มไหมถ้าคิดว่ามันต่างจากตัวเก่าไม่เท่าไหร่ก็ค่อยซื้อตัวตกรุ่นก็ได้ ไม่ก็คำนวณเอาส่วนต่างระหว่างรุ่นเก่ากับรุ่นใหม่
เหมือนยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อรุ่นใหม่แต่ว่าใช้งานได้กว้างกว่ารองรับ app ที่จะมาในอนาคตที่ใช้ cpu ที่เยอะกว่า ฯลฯ อยู่กับเราได้นานหลายปี
ถ้าเป็นผม ผมก็ยอมจ่ายแพงกว่าเพราะคิดว่ามันคุ้มสำหรับตัวผม คุณลองคำนวณค่าความคุ้มค่าสำหรับตัวคุณดู

Offline spiralbill

• สิบตรี
    • Piyatut Composer website/blog
« Reply #9 on: February 26, 2011, 12:47:02 AM »
รอ iPad 2 ครับ

วันที่ 2 มี.ค.นี้แล้วครับ
Film/Media Composer, Record Producer, Pianist, and Keyboardist.
Student of University of Cincinnati in Commercial Music Production Major
http://www.billpiyatuth.com
http://facebook.com/PiyatutComposer

Offline ptbacon

• สิบตรี
« Reply #10 on: February 26, 2011, 01:06:37 AM »
..
.. รอไอแพด2 ออกก่อนครับ 

ถึงเวลานั้น ไอแพด1  จะถูกลง  แล้วค่อยไปซื้อไอแพด 1มาใช้  :D

เพราะพอสองออกมาสักพักผมก็ขายไอแพด 1 แล้วไปซื้อไอแพด2 ใหม่    งง งง งง

Offline ฮุนจองฮี

• สิบเอก
  • ชีวิตเพิ่งเริ่มต้น
« Reply #11 on: February 26, 2011, 02:25:49 AM »
 :up:

คิดเหมือนกันเลย       :D
ฝีมือไม่มี จะใช้ของดีไปทำไม  :sweat:

Offline Ken Ardency

• ร้อยตรี
« Reply #12 on: February 26, 2011, 01:50:56 PM »
อยากได้ iPad ไว้ดูโน๊ท กับ เปิด Backing Track รอตกรุ่นแล้วค่อยซื้อมือสอง :P

ผมเดาว่า ยังไงมันก็ต้องออกรุ่นใหม่ แบบมีกล้องในตัว ถ้า apple จะผลักดัน facetime จริงๆ

• สิบตรี
« Reply #13 on: March 02, 2011, 01:43:21 PM »
ด้วยความใจร้อนและบ้าบอของผม ผมก็ดันไปสอย IPad ที่จะกลายเป็นอดีตหลังจากการเปิดตัวของ Ipad 2 ตอนตี1คืนนี้ แถมเป็นตัว 64 G 3G TT" (คนขายบอกว่าเอาไปเทิร์นได้ราคาสูง 555 เชื่อซะงั้น)

มีปัญหาอยากถามครับว่าโปรแกรม Drum  หรือ Pad อันไหนมีเสียงระฆังราว Windchimes หลายๆแบบบ้างครับ หามาทั้งคืนและ  พี่ Goog บอกว่า Easybeat แต่หาใน Installous ไม่เจออ่ะครับ TT"

Offline Tula

• Staffs
  • จ่า
« Reply #14 on: March 02, 2011, 03:09:59 PM »
Installous ปิดตัวไปแล้วครับ...

ลองหาที่อื่นดูนะครับ บอกตรงนี้ไม่ได้ครับ...
รับ Edit, Mix, Master ครับ.. http://www.patid.com/board/index.php/topic,7545.0.html